[Thảo luận] Cao tốc trên cao, Chuyển làn tại nơi không được phép- Có Cụ nào bị vịn như e chưa?

MaxiesNguyen

Xe hơi
XXX nói đúng đó cụ, cụ phải chạy hết làn tăng tốc để tốc độ cụ bình quân 70 80, nhập làn thì các xe khác sẽ không phải điều chỉnh tốc độ nhiều (đồng tốc) , còn nếu cụ vừa qua biển cấm 40, nhập làn ngay thì mấy cụ đang chạy trên cao tốc sẽ phải phanh gấp lại để tranh hôn mông vợ 2 của cụ đó:)).
em gửi các cụ đoạn video sau:D hehe. rất có ý nghĩa (2'10'' cho bác nào ko kiên nhẫn nhé;))
http://www.youtube.com/watch?v=YI2rFZOBSUw

Chỉnh sửa cuối:

viciv

Xe buýt
Thưa các cụ, em đã từng có người nhà bị lỗi này, bị bọn này vặt mất 1 củ vì đi xe biển 17.
Về em nghe kể lại, tức điên người, bảo chạy lên để em đòi lại tiền. Em chuẩn bị sẵn đồ nghề để chạy lên đòi lại tiền cùng người nhà (1 củ chứ ít đâu) nhưng lên đến nơi thì bọn nó về mất rồi. Điên quá đành phải quay về không lấy lại được.
Sau đây em xin đưa ra các cơ sở để các cụ có thể tránh mất tiền oan:
- Về Logic, như cụ chủ thớt đã trình bày, cụ chủ bảo cứ lập BB về xem lại và xxx không dám lập --> bắt láo.
- Về luật: Ngoài các qui tắc, luật chung khi tham gia giao thông, tại điểm này còn có thể áp dụng điều 26 chương II luật Giao thông đường bộ về các quy định khi tham gia giao thông trên đường cao tốc, cụ thể trong trường hợp này là khoản a, điểm 1 điều 26.
"
Khi vào đường cao tốc phải có tín hiệu xin vào và phải nhường đường cho xe đang chạy trên đường, khi thấy an toàn mới cho xe nhập vào dòng xe ở làn đường sát mép ngoài, nếu có làn đường tăng tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi vào làn đường của đường cao tốc"
Như vậy, tranh cãi ở đây là: Khi nào thì được nhập làn?
Việc qui định khi nào được nhập làn được qui định bởi vạch kẻ đường, cụ thể là vạch 1.16.3. và vạch 1.1, 1.2, 1.11 nếu cần thiết. Do đó, cứ đi hết phần gạch chéo của vạch 1.16.3 mà không có vạch liền là hoàn toàn có thể nhập làn được.
Còn cái vạch mũi tên mà xxx nói là báo hiệu cho chuyển làn thì có thể vả luôn vào mồm nó được vì:
- Trong hệ thống báo hiện đường bộ VN, không có các vạch nào là vạch cho phép chuyển làn cả.
- Vạch này có vẻ giống với vạch 1.18: Bắt buộc chuyển làn, nên tôi có thể chuyển làn trước chẳng sao cả.
- Bên tây, nó dùng vạch này để báo thu hẹp làn đường, tức là báo cho các phương tiện biết lòng đường chuẩn bị bị thu hẹp lại để biết mà nhập vào làn trong.
ụ ác cụ

ào
Cái chỗ đỏ đỏ là sao ? phía Tây của Hà Nội phải không cụ ? Nếu ý cụ là ở các nước G7 thì chẳng phải bàn, người ngợm chúng nó cũng khác, so làm gì.

phutrong_nguyen

Xe tăng
Cháu chưa bị bao giờ dù tuần nào cũng đi cung đường đó 1 lần. Dù sao cụ cũng ko mất bữa bia là tốt rồi.

m323

Xe tải
cám ơn cụ vì thông tin bổ ích để anh em có kinh nghiệm, đoạn này có biển tốc độ tối thiểu trên 60km/h nên nếu xxx mà bắn tốc độ ngược ở đây thì ối người dính vì em thấy mấy bác tài mới (thường là các mợ) lên đây đi chậm lắm, toàn 50km/h. tóm lại theo em hiểu là từ đoạn minh họa thì từ 1 đến 2 nhập làn thoải mái, miễn là phải quan sát và đạt tốc độ trên 60km/h

babeo

Xe điện
Nếu cụ rẽ trên vạch liền thì xxx bắt lỗi đè vạch là đúng rồi . Khi thiết kế đường lên, họ tính khoảng an toàn để xe nhập làn cũng như xe đang đi trên cầu cạn (tốc độ 80km) kịp nhìn thấy nhau và xử lý ( giảm tốc nếu cần). Cụ mà nhập làn gấp quá, xe đang đi trên cầu cạn k kịp xử lý thì rất nguy hiểm.
Túm lại cứ đi theo đúng vạch, chỉ chuyển khi bắt đầu có vạch đứt, vừa an toàn cho mình và người khác, vừa k lo xxx tuýt còi.

sudoku

Xe buýt
Lao vào cái chỗ sọc sọc là sai đấy cụ ạ

kaid

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhiều lúc cứ tưởng là mình đúng, thế mà lại không phải. May cho Bác đấy nhé !!!:-bd Em cũng không biết, nhưng qua vụ của Bác giờ em mới biết đấy. Cảm ơn Bác chủ thớt nhé!:-bd

Chansonghup

Xe đạp
Hị...hị... Em chém đới cụ ạ. Em mà là xxx thì em cứ 50-50 tuốt thôi, cho đỡ nghẹn các cụ nhể ?

likeSUV

Xe buýt
Có thể cụ né xxx nên đè vào phần vạch kẻ. Tóm lại là cụ cứ đi đúng làn của mình từ đường dẫn đi lên, ko đè vạch liền, hết vạch liền mới chuyển làn thì cụ đúng.

lexus_ldn

Xe tải
xxx nói thế thì dốt quá các cụ ạ. Thế nếu mình tăng tốc đến cái mũi tên mà có xe chạy song song ở làn ngoài thì mình phải........................lùi lại lấy đà rồi phi tiếp đến mũi tên để rẽ à. Chỉ cần qua đoạn vạch chéo, xi nhan rồi thấy an toàn thì sang thôi.

hoangphhut

Xe tải
Càng ngày xxx càng bắt những lỗi rất khó nhận biết. Chứng tỏ xxx sắp chết đói các cụ nhỉ. Sao em ghét lũ ăn cướp thế.

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Cuối tuần vừa rồi về Nam định, khi lên HN đi hết đường cao tốc Cầu giẽ- Pháp vân e đi về hướng Mai dịch nên đi đường cao tôc trên cao. Khi hết đường vòng hạn chế 40 km/h và nhập vào đường cao tốc trên cao(80km/h), e xi nhan đoàng hoàng, quan sát phía sau cẩn thận rồi nhập làn giữa thì bị vịn. Cứ tưởng lỗi tốc độ rồi bị bắt nhầm đây. 3X ra chào rồi đòi GT xe.
E: anh lỗi gì.
3X: Anh chuyển làn tại nơi không cho phép.
E: ơ thế à, tôi đi dưới dốc lên, đi chậm, xi nhan, quan sát phía sau cẩn thận không có xe chạy thẳng mới nhập làn. Xe có CAM, tôi sẽ xem lại.
3X: anh cứ đưa GT tôi kiểm tra
E: (chột dạ- mình không biết cái này): OK, GT tôi đầy đủ nhé.
3X: xem GT xong nói, anh cần phải đi hết làn đường này: chỉ phần đường được phình ra, (kẻ các vạch chéo song song để chuyển báo nhập/chuyển làn) cho đến khi có mũi tên dưới mặt đường là rẽ phải thì anh mới được chuyển làn.
E: tôi đi theo biển và vạch, không có vạch liền ở đây nên tôi có thể chuyển làn được( Thực sự là e không nhớ e đã đi vào vùng vạch chéo chưa, nhưng e đi chậm, chuyển làn từ từ, có xi nhan)
3X Thế anh định giải quyết thế nào:
E: anh nhắc nhở thế, tôi cảm ơn.
3X: Không chỉ nhăc nhở, tôi sẽ xử lý anh.
E: Tùy anh thôi, Tôi sẽ về xem lại.
3X dẫn e ra xe công vụ, lấy tập biên bản rồi hỏi trời mưa, cả gia đình đi hả, anh làm ở đâu...rồi mân mê GT của em: ý anh thế nào
E: A nhắc nhở thì tôi cảm ơn nhiều.
Xong 3X đưa GT lại cho e, không lập biên bản nữa.
E về xem lại phần quy định chung trong luật GTĐB khi xe lưu thông nhập vào đường cao tốc không có đoạn nào yêu cầu như thế cả.
E thì nghĩ 3X ấy nói gần đúng, mình chạy vào phần có vạch chéo rồi mới bắt đầu chuyển làn chứ không phải chạy hết đến chỗ có mũi tên rẽ phải mới được chuyển làn. Có điều trên chỗ đó có cả xe của 3X đỗ và xe bị vịn đỗ mất nửa phần đường đó rồi nên e và khoảng 80% các xe đi dưới dốc lên đều đi như thế.
Có Cụ nào bị vịn như e chưa?
CSGT cũng có lý của họ đấy ạ!
Trên mặt đường, người ta có kẻ vẽ rất rõ ràng vạch liền vạch đứt & đương nhiên người tham gia GT phải tuân thủ về vach kẻ trên đường.
E thấy kẻ vạch rất tốt & e ủng hộ - Nếu tuân thủ theo vạch đi sẽ rất an toàn.
Có cái là mấy "anh" CSGT không thực sự khẳng định được cụ đè vạch thôi - Sợ gặp phải OF "cứng", mất công "trao đổi để làm rõ sự việc" => Mất thời gian => Mất tiền - Chứ có hình ảnh ghi được thì cụ tèo rồi! Chạ tử tế ghề đâu/.

mamamafia

Xe hơi
em cũng bị như cụ chủ đúng đoạn đó và lỗi đó luôn , em nhìn rõ ở đó là vạch đứt quãng nên được phép ra luôn ,còn xx nó bắt kiểu đó là láo nhưng hôm đó xe em trở quá mất 2 người nên cũng ko cãi căng với chúng nó x-(

thanhbb

Xe tải
CSGT cũng có lý của họ đấy ạ!
Trên mặt đường, người ta có kẻ vẽ rất rõ ràng vạch liền vạch đứt & đương nhiên người tham gia GT phải tuân thủ về vach kẻ trên đường.
E thấy kẻ vạch rất tốt & e ủng hộ - Nếu tuân thủ theo vạch đi 7sẽ rất an toàn.
Có cái là mấy "anh" CSGT không thực sự khẳng định được cụ đè vạch thôi - Sợ gặp phải OF "cứng", mất công "trao đổi để làm rõ sự việc" => Mất thời gian => Mất tiền - Chứ có hình ảnh ghi được thì cụ tèo rồi! Chạ tử tế ghề đâu/.
Có thể cái vạch chéo nhập/ tách làn là vạch mục đích để chỉ dẫn để lái xe nhận biết giúp cho lái xe nhận biết giúp lx an toàn và thuận tiện hơn chứ khong phải bắt buoc nên việc xác định lỗi và chế tài xử. Phạt không rõ ràng lắm, e thấy vạch đó còn dùng nhiều ở chỗ ngã 3, giao cắt trong phố hay đường quốc lộ nhưng chưa bao giờ nghe nói xxx xử phạt khi đè các vạch chéo này
Khi chuyển làn

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Có thể cái vạch chéo nhập/ tách làn là vạch mục đích để chỉ dẫn để lái xe nhận biết giúp cho lái xe nhận biết giúp lx an toàn và thuận tiện hơn chứ khong phải bắt buoc nên việc xác định lỗi và chế tài xử. Phạt không rõ ràng lắm, e thấy vạch đó còn dùng nhiều ở chỗ ngã 3, giao cắt trong phố hay đường quốc lộ nhưng chưa bao giờ nghe nói xxx xử phạt khi đè các vạch chéo này
Khi chuyển làn
Thực tế trường hợp của cụ - Bản thân cụ cũng ko khẳng định được 1 cách chính xác & e cũng chưa hình dung ra.
1. E đã vài lần thực tế đi ở đây. khi từ đường dẫn lên cao tốc - Có vach liền khá dài, sau đó đến vạch đứt - Chỗ vạch đứt đóa là nơi cho phép phương tiện nhập vào làn xe trên đường cao tốc.
2. Do CSGT đứng rình ở vị trí "hơi" xa =>"Bắt" hú họa & mềm nắn rắn buông!
3. Nếu CSGT có hình ảnh bằng chứng cụ thể => Chắc chắn cụ là "cửa dưới" rồi!
Chúc cụ luôn may mắn & an toàn/

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Khi chuyển làn
Theo như cụ tả "cái vach chéo" - E dự nó là đảo mềm => Cụ cũng ko thể "đè" vào được.

tratida

Xe container
Thích câu :"anh nhắc nhở thì tôi cảm ơn nhiều" của cụ chủ thế", ko thấy xxx nói lỗi này phạt bao tiền.. à cụ?