Cao 1,65m thì đi xe MTB nào?

E cao có 1,65m, hiện chưa tìm được xe nào đi cho vừa người, xem qua mấy dòng Trinx cho hợp túi tiền thì chỉ có size 17. các bác tư vấn giúp em.huhu
Chiều cao không nói lên size của xe mà inseam sẽ quyết định cái này .. cụ đo inseam rồi kiếm cái xe nào có stand-over tương đương nó mà chiến thử nhé ..

http://www.precisiontandems.com/inseam.htm

HOW TO MEASURE
YOUR INSEAM
An accurate inseam measurement provides very useful information in optimizing your saddle height or at least getting a very good starting point. It also provides your dealer with info regarding frame size requirements and necessary standover height.
It cannot be emphasized enough how important it is to follow the directions carefully otherwise skewed info is the only result. Males in particular need to take special care in doing it 'right' as accessory tissue is NOT included as part of the measurement!
Procedure
1) Find a partner to help you with this process.
2) You will need a tape measure and a large clipboard or thin large book.
3) Remove your shoes and back up against a convenient wall.
4) Place the book or clipboard between your legs with the edge square against the wall so that it acts as a T-square.
5) Raise the book ALL the way while maintaining the T-square effect. Raise it to the point of being just short of painful. Make sure your heels remain on the floor and ALL tissue is compressed to the pubic bone. Males in particular often mess up this measurement by not moving accessory tissue out of the way. The measurement needs to be from the pubic bone to the floor.
6) Have your partner measure and record the distance from the top of the book to the floor.
It has been showed repeatedly in lab settings that maximum power for riders is attained by setting the saddle height at 109% of the leg length. Riders that do long distance often prefer it to be a bit lower as do women who tend to sit farther back on a saddle than men.
The 109% rule with the measurement taken from the pedal platform to the top of the saddle is a very good starting point but is not for everyone. Each rider must work to find that 'sweet' spot where it feels just right comfort wise and provides good power.

Slow&Fast

Xe hơi
Cụ bằng em, em đang đi Trek 8.8 size 15.5 rất vừa

nguyennam0704

Xe đạp
Trinx có mỗi size 17 thế mới đau, mà ngồi thử con giant của thằng e cũng thấy vừa các cụ ạ, chả biết thế nào mà lần

xedaptotem

Xe tải
Trinx có mỗi size 17 thế mới đau, mà ngồi thử con giant của thằng e cũng thấy vừa các cụ ạ, chả biết thế nào mà lần
vừa rồi thì chọn size 17'' cũng ok thôi cụ, mod mèo đã nói như trên r mà

Vanlang

Xe buýt
mấy ngày nay em ngâm cứu thấy nhiều thứ quá, em chưa đi xe lần nào đang định kiếm 1 xe thấy các cụ nói size em lại thêm hoảng.
các cụ cho em hỏi, có phải 1 loại xe có nhiều size như quần áo đúng không ạ?
Em đang ngắm trek 4700 hoặc 4900 nhưng qua hình thấy nhỏ nhỏ, em cao tầm 1m68, 80kg có hợp với loại xe, size này không?
Em cảm ơn

Chỉnh sửa cuối:

yeecoo

Xe buýt
Em cũng 1m65 đây mà vẫn đang đạp ATX 730 size 17 bình thường.

tunganh46

Xe hơi
Cứ size 16 hoặc 15.5 mà chiến cụ nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

tranthanhtuong

Xe tăng
Thế 1.6m thì size nào hợp lý nhất hả các cụ. Khiêm tốn quá ...cũng chán. Chả ai chơi cùng

lululala

Xe buýt
Nên đi đúng size hoặc nhỏ hợn 1 chút cụ ạ, em cao gần 1m8 trc ra quán nhân viên bán hàng tư vấn linh tinh xong xúc con size 19 về, đúng là to hơn thì mới đầu cảm giác hoành tráng hơn,đi gần ko cảm nhận dc, nhưng đi xa thì khốn khổ lắm bác. vì người bác phải bò ra :D, đau lưng, đau tay và đau cả tờ rym >.< . Về sau lại xuống 17. Những bác có kinh nghiệm đi lâu còn toàn hạ thêm 1 size nữa.

Ké luôn thằng em em có con XTC 770 size 15.5 , mua tháng 3/2013 . giờ đi bộ đội bán lại 11tr5 :). Dòng XTC của Giant thì chất lượng bác cứ tự tìm hiểu rất bền và tốt nên ít người mua xong rồi bán lại lắm.
Bác có nhu cầu thì alo em: O1.6969.2419O