[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

Ducnamnd

Xe buýt

Đúng rồi, nếu chỉ street life chắc em chỉ dùng 24-105 hoặc 50 1.4 cho gọn nhẹ
Về nhà thì táng thêm thằng Nik Silver Pro là quá đủ
Các cụ cho em hỏi, nghe nhiều người kêu về chất lượng em 85 f1.2 như chịu va đập kém, không có vòng cao su chống bụi, nước; thấu kính ở đáy lòi cả ra ngoài (bạn em nó bảo như lòi zoom ấy)
Chả lẽ với một len hơn 2000$ mà canon lại sơ xuất vậy? Những nhựoc điểm này khi chụp outdoor thì có vấn đề gì không?

chuotlang

Xe lừa
Các cụ cho em hỏi, nghe nhiều người kêu về chất lượng em 85 f1.2 như chịu va đập kém, không có vòng cao su chống bụi, nước; thấu kính ở đáy lòi cả ra ngoài (bạn em nó bảo như lòi zoom ấy)
Chả lẽ với một len hơn 2000$ mà canon lại sơ xuất vậy? Những nhựoc điểm này khi chụp outdoor thì có vấn đề gì không?
Trong mấy thằng fix chân dung L thì có thằng 50L build nhỉnh hơn cả
Nhưng chụp chân dùng setup thì chằng ai lo va đập Len vào đâu mà cụ

Tóm lại theo em cụ đi thuê về mà chụp, xem có thích hợp không rồi hẵng mua

Con này AF biên mà ko có crosstype thi đuối lắm, cỡ phải 5d3 thì còn đc

Ducnamnd

Xe buýt

Trong mấy thằng fix chân dung L thì có thằng 50L build nhỉnh hơn cả
Nhưng chụp chân dùng setup thì chằng ai lo va đập Len vào đâu mà cụ

Tóm lại theo em cụ đi thuê về mà chụp, xem có thích hợp không rồi hẵng mua

Con này AF biên mà ko có crosstype thi đuối lắm, cỡ phải 5d3 thì còn đc
Báo cáo cụ, em vừa tiễn em 135 đi rồi, lý do vì góc chụp của nó hơi xa so với địa thế em hay chụp. Về chất lượng ảnh thì 135 không có gì phải phàn nàn, hay nói cách khác nếu xét theo khía cạch chi phí và lợi ích thì nó là con lý tưởng nhất, xứng đáng là huyền thoại của canon. Dĩ nhiên, so với 85L 1.2 thì chẳng khác gì mang Mec E250 so với S300 cả :)
Về thuê len, em cũng đã tính đến, nhưng ngại cái thủ tục nhiêu khê của thuê len và những rủi ro phát sinh trong quá trình thuê nên em đã chọn giải pháp là nhờ những người đã dùng rồi cho tư vấn. Tất nhiên, lựa chọn là do mình và phải chấp nhận tốn kém :)
Em dùng Canon 6D, đã mượn thử con len 18-200 và chụp thử ở tiêu cự 85 thấy khá ổn, tiêu cự 50 chụp hơi rộng, với lại đùng 50 chụp chân dung thì nếu bắn Head short rất dễ méo mặt :) (cái này em chưa cảm nhận được)
Cũng định chọn phương án lấy 50F1.2 nhưng lại trùng tiêu cự với con 24-70MII em đang có, tất nhiên, Fix là fix và zoom là zoom nhưng cứ mang ra để bàn đã :)
Ngoài ra em còn phương án 70-200MII cho đủ dải tiêu cự, nhưng em đã thử rồi, tuy lợi tiêu cự nhưng đặc trị chân dung thì zoom còn cách fix một khoảng khá xa :)

Chỉnh sửa cuối:

vipbin

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
protexvn.com
Báo cáo cụ, em vừa tiễn em 135 đi rồi, lý do vì góc chụp của nó hơi xa so với địa thế em hay chụp. Về chất lượng ảnh thì 135 không có gì phải phàn nàn, hay nói cách khác nếu xét theo khía cạch chi phí và lợi ích thì nó là con lý tưởng nhất, xứng đáng là huyền thoại của canon. Dĩ nhiên, so với 85L 1.2 thì chẳng khác gì mang Mec E250 so với S300 cả :)
Về thuê len, em cũng đã tính đến, nhưng ngại cái thủ tục nhiêu khê của thuê len và những rủi ro phát sinh trong quá trình thuê nên em đã chọn giải pháp là nhờ những người đã dùng rồi cho tư vấn. Tất nhiên, lựa chọn là do mình và phải chấp nhận tốn kém :)
Em dùng Canon 6D, đã mượn thử con len 18-200 và chụp thử ở tiêu cự 85 thấy khá ổn, tiêu cự 50 chụp hơi rộng, với lại đùng 50 chụp chân dung thì nếu bắn Head short rất dễ méo mặt :) (cái này em chưa cảm nhận được)
Cũng định chọn phương án lấy 50F1.2 nhưng lại trùng tiêu cự với con 24-70MII em đang có, tất nhiên, Fix là fix và zoom là zoom nhưng cứ mang ra để bàn đã :)
Ngoài ra em còn phương án 70-200MII cho đủ dải tiêu cự, nhưng em đã thử rồi, tuy lợi tiêu cự nhưng đặc trị chân dung thì zoom còn cách fix một khoảng khá xa :)
Chơi tôi cụ, sướng là phải biết chiều:D em cũng như cụ, trình còi nhưng thèm thiết bị, có điều em ít đạn nên ko dám chơi như cụ:D

chuotlang

Xe lừa
Em tưởng 18-200 là Len viền trắng thì làm sao lắp đc trên 6d nhỉ
Cụ có nhầm ko đới

Ducnamnd

Xe buýt
Chơi tôi cụ, sướng là phải biết chiều:D em cũng như cụ, trình còi nhưng thèm thiết bị, có điều em ít đạn nên ko dám chơi như cụ:D
Em đang bị say nắng với đống len L, nhưng đang cố tỉnh táo để không bị gọi là trọc phú he he hay nói theo cách khác là cố trở thành người tiêu dùng thông thái ý mà. Kiếm tiền đã khó, tiêu cho đúng mà vẫn thỏa mãn đam mê là việc còn khó hơn :) cụ nhỉ. Em thì công chức nghèo thôi cụ ạ, tiền em dành dụm gần 15 năm nay đấy, chỉ để thỏa mỗi ước mơ là được hàng ngày mân mê sờ mó những cái L đỉnh nhất cụ ạ.
Vốn liếng của em cũng như cụ thôi, 1 em 6D+24-70MII và vài thứ linh tinh khác, giờ đang xin ý kiến của các cụ nếu được chốt em 85L nữa là nghỉ ạ

Khổ, tại mình yếu kém trình độ, chụp ảnh chả ra gì nên cứ mơ công nghệ cao để khỏa lấp trình độ. Triết lý của em là tớ ngồi xe máy phi kiểu gì cũng nhanh đến đích hơn vô địch điền kinh thế giới chạy bộ :D

Em tưởng 18-200 là Len viền trắng thì làm sao lắp đc trên 6d nhỉ
Cụ có nhầm ko đới
Xin lỗi cụ em gõ nhầm, là 28-135 cụ ạ, em mượn lắp vào để thử tiêu cự thôi. Rất nóng lòng chờ ý kiến của cụ Chuotlang

Chỉnh sửa cuối:

Tucson5D

Xe tải
@ducnamnd: cụ bị say nắng em 85L rồi. Cụ cứ theo lời cụ Chuột đi thuê thử một buổi mà chụp. Nếu cụ thấy các tác phẩm của mình long lanh như mấy anh pro thì ngại gì mà ko chiến, ngược lại thì chắc cụ cũng biết cần làm gì...

Ducnamnd

Xe buýt
@ducnamnd: cụ bị say nắng em 85L rồi. Cụ cứ theo lời cụ Chuột đi thuê thử một buổi mà chụp. Nếu cụ thấy các tác phẩm của mình long lanh như mấy anh pro thì ngại gì mà ko chiến, ngược lại thì chắc cụ cũng biết cần làm gì...
Vâng, từ khi em xem ảnh chụp từ 85 cộng với việc nghiên cứu thông tin về em nó thì đúng là ăn, ngủ, mơ nó cứ ám ảnh em mãi

chuotlang

Xe lừa
Vâng, từ khi em xem ảnh chụp từ 85 cộng với việc nghiên cứu thông tin về em nó thì đúng là ăn, ngủ, mơ nó cứ ám ảnh em mãi
Em đã có 1 topic demo 85L2 và 70-200II trên vnphoto rồi, người khác hỏi em trả lời

Tóm lại là nó ko hơn gì lắm đâu, ngoài cái muốn xóa phông thì thằng 70-200 phải đứng quá xa, 135L cụ còn bán thì sao cụ chịu nổi 70-200II đc

Còn cụ lắm mẫu, chụp nhiều portrait thì anh em được nhờ mãn nhãn, thế thôi, chứ bọn em già ngu dốt cũng ko welcome cái chuyện Bokeh này nó lắm, mặc dù Len nào em cũng xóa mịt mù đc

Chúc cụ mua nó về ko quá 3 tháng lại bán nó đi

Hay cụ chụp Studio em ko nói, chứ trình vớ vẩn như bọn em có khi mang em thần thánh này về lại tan cửa nát nhà hehee

chuotlang

Xe lừa
Cụ sắp thành máy ảnh gia giống lão chuột roài :))
Khó nói lắm cụ Pham à hehee

Lúc nào 85mm cũng hơn hết so với 70-200II cho chân dung

Nhưng nó ở tiêu cự chụp qua cái hồ, trên 100mm mới chụp được thì khó nhể hehe, cho nên nói chất ảnh na ná nhau thì nên ưu tiên tiêu cự còn hơn là ưu tiên khẩu

Cứ lên 4rum nước ngoài mà xem, mấy thằng chụp đẹp thì Len gì nó cũng có nên ko cần nghĩ

Còn mấy ông hạn chế đồ nghề luôn ưu tiên ánh sáng hơn là bokeh, chứ đừng quá mắc bệnh lười kiếm BG đẹp mà tham xóa phông mịt mù, trình độ này mấy tay máy teen mới vào nghề cũng làm đc với cái Len 85 1.8 rồi

Còn muốn đọ với họ các cụ thua luôn tử khả năng quen mẫu rộng (quan hệ nhiều mới rộng nên gọi là quan hệ rộng)

Góc nhìn táo bạo của giới trẻ

Chụp hỏng mai chụp tiếp ...

chuotlang

Xe lừa
Nói chung L Len cụ nên quan hệ rộng tý

Nếu ko ai chơi chung cũng phải quen hệ đủ để mình test thẩm du

Như em thì em mượn Len nào chả đc, vì bọn em chơi lệch, mượn nhau cả tháng cũng xong

Nhưng em khuyên thật, nếu cụ ko AF biên thì ko nên dùng 85L2, vì thể nào cũng cũng tham mở khẩu, tỷ lệ out là cao

Còn nếu AF biên thì con 6d ko có crosstype, tỷ lệ out cũng ko ít đâu khi cụ tham mở khẩu dưới 2

chuotlang

Xe lừa
Vâng, em cám ơn các cụ. Em dân ama tơ thôi, thi thoảng đi chụp cùng anh em, chụp gia đình cho vui thôi. Em định lấy em 1.4
theo các cụ nên mua lens cũ hay mới ợ?
Cũ người mới ta cụ à hehe, nếu ngon cũ vấn như mới ;)
Cụ rút kinh nghiệm từ phụ nữ mà ra thôi

Ducnamnd

Xe buýt

Em đã có 1 topic demo 85L2 và 70-200II trên vnphoto rồi, người khác hỏi em trả lời

Tóm lại là nó ko hơn gì lắm đâu, ngoài cái muốn xóa phông thì thằng 70-200 phải đứng quá xa, 135L cụ còn bán thì sao cụ chịu nổi 70-200II đc

Còn cụ lắm mẫu, chụp nhiều portrait thì anh em được nhờ mãn nhãn, thế thôi, chứ bọn em già ngu dốt cũng ko welcome cái chuyện Bokeh này nó lắm, mặc dù Len nào em cũng xóa mịt mù đc

Chúc cụ mua nó về ko quá 3 tháng lại bán nó đi

Hay cụ chụp Studio em ko nói, chứ trình vớ vẩn như bọn em có khi mang em thần thánh này về lại tan cửa nát nhà hehee
Nghe cụ tư vấn em cũng vỡ ra nhiều. Thôi thì với kinh nghiệm của mình, và cụ cũng trải qua giai đoạn như em, cụ tư vấn giúp em một len ngon nhất cho chụp chân dung bán thân. Em chỉ chuyên chân dung thôi, không phong cảnh, không đường phố...., con cái cũng hơi lơn lớn đủ để bảo nó đứng yên cho chụp rồi ạ. Em rất chân thành nhờ cụ vụ này, thực sự em đang mất định hướng trong chọn len

chuotlang

Xe lừa
Nghe cụ tư vấn em cũng vỡ ra nhiều. Thôi thì với kinh nghiệm của mình, và cụ cũng trải qua giai đoạn như em, cụ tư vấn giúp em một len ngon nhất cho chụp chân dung bán thân. Em chỉ chuyên chân dung thôi, không phong cảnh, không đường phố...., con cái cũng hơi lơn lớn đủ để bảo nó đứng yên cho chụp rồi ạ. Em rất chân thành nhờ cụ vụ này, thực sự em đang mất định hướng trong chọn len
Em nói thật chứ chụp trẻ con là phải tự nhiên, nếu chỉ bán thân thì 70-200II làm tốt cho trẻ con và bán thân

Còn nếu chụp "nguyên con toàn thân" thì 70-200 muốn xóa phông phải đứng hơi xa, ở 200 nếu mặt mẫu ở 1/3 trên thì chỉ lấy đến đầu gối tốt thôi nếu mẫu đứng, còn cả người thì phải đứng xa thêm 5m nữa nên việc AF biên khó hơn vì 6d ko có crosstype biên

85 là tiêu cự vừa, bán thân ko quá gần, toàn thân ko quá xa, xóa phông toàn thân dễ hơn vì nó gần mẫu, AF biên sẽ dễ hơn nhưng 85L2 AF nó ko đảm bảo chính xác và nhanh như 70-200II đâu

85L2 thuộc loại Len chụp setup, tức là pose và chụp chứ ko phải loại chụp trẻ con chạy nhảy, Len này chỉ chụp đc baby bé tập tễnh thì còn tự nhiên

Gần quá trẻ con cụ chưa shot nó xong nó đã lao vào đòi xem kết quả rồi ý chứ

70-200 nó có cái lợi là cụ chơi tiêu cự, ko quan tâm đến khẩu độ lắm, ở 200 kiểu gì nó cũng xóa phông tốt, ko cần thiết mở F2.8 lại quá mỏng

Trời nắng thế này thì 85L2 cũng chả mở được hơn F2 đâu nên cái 1.2 nó tạm gác 1 bên

Lúc này thích là chơi zoom, vặn cái là xong, ko phải chỉnh khẩu, vẫn xóa phông, xa mẫu nên nét mặt luôn tự nhiên

Ảnh chụp tại F10

Ducnamnd

Xe buýt
Cảm ơn cụ Chuotlang, hy vọng sau những bài trao đổi này, sẽ là kinh nghiệm quý báu cho các bác Newbie đang chuẩn bị lao đầu xuống hố vôi :).
Như vậy là thay vì em 85Lf1.2 thì 70-200Lf2.8MII là phương án chuẩn nhất. Theo cụ có cần thiết phải IS không ạ? vì IS và None Is lệch nhau gần 18 triệu :)

chuotlang

Xe lừa
Cảm ơn cụ Chuotlang, hy vọng sau những bài trao đổi này, sẽ là kinh nghiệm quý báu cho các bác Newbie đang chuẩn bị lao đầu xuống hố vôi :).
Như vậy là thay vì em 85Lf1.2 thì 70-200Lf2.8MII là phương án chuẩn nhất. Theo cụ có cần thiết phải IS không ạ? vì IS và None Is lệch nhau gần 18 triệu :)
Non is là mark 1 cụ à, m2 ko có non is
Giá m2 ko chênh lệch so với 85ii là mấy
Tiền nào của đó, m2 nét căng ngay từ 2.8 và màu sắc hơn
Is thì 4 stop hiện giờ là đầu bảng của canon rồi

Non is thì tốc của cụ luôn phải cao hơn tiêu cự mới đảm bảo
Ví dụ tại 200mm thì tốc cần nhanh hơn 1/200s mới đủ tiêu chuẩn

Còn 4 stop cụ có thể cầm tay ở 1/10-1/60s tại 70 đến 200mm

Chỉnh sửa cuối:

Ducnamnd

Xe buýt
Non is là mark 1 cụ à, m2 ko có non is
Giá m2 ko chênh lệch so với 85ii là mấy
Tiền nào của đó, m2 nét căng ngay từ 2.8 và màu sắc hơn
Is thì 4 stop hiện giờ là đầu bảng của canon rồi

Non is thì tốc của cụ luôn phải cao hơn tiêu cự mới đảm bảo
Ví dụ tại 200mm thì tốc cần nhanh hơn 1/200s mới đủ tiêu chuẩn

Còn 4 stop cụ có thể cầm tay ở 1/10-1/60s tại 70 đến 200mm
Cảm ơn cụ. Em chọn phương án 70-200M2 cho an toàn. Thèm tiêu cự 85 fix thì em múc em Sigma 85f1.4 làm backup :) một giải phpas vẹn cả đôi đường

chuotlang

Xe lừa
Cảm ơn cụ. Em chọn phương án 70-200M2 cho an toàn. Thèm tiêu cự 85 fix thì em múc em Sigma 85f1.4 làm backup :) một giải phpas vẹn cả đôi đường
CỤ quen dùng dàn L rồi thì lạc vào con Sigma màu sắc nó chối sao sao, em e là cụ sẽ ko thích

Mà Sigma mua rồi bán đi lỗ lắm, tốt nhất cụ đừng chơi

24-200 cụ sẽ có đủ, tham con 85 1.4 làm gì ko biết, em nghĩ cụ nên dành chỗ trong Balo để 1 cái Flash chuyên đánh Off Camera thì hơn, có lẽ cụ sẽ khoái thế giới strobist hơn là xóa phông vớ vỉn

Chỉnh sửa cuối:

hoaicam

Xe tải
Ngày xưa em cũng có nhiều băn khoăn như vậy nhưng rồi sau khi mua về dùng thử thì cũng rút ra kinh nghiệm(phải trả giá), cuối cùng cũng bán hết đi chỉ còn giữ lại 24-70, 100, 135, 400 và một đống MF.
Nói chung nếu có điều kiện về $ thì nên trang bị còn nếu không thì nên căn cứ vào nhu cầu cũng như thể loại mà mua sắm cho phù hợp. Ảnh đẹp hay không còn do nhiều yếu tố hợp thành chứ không chỉ do một mình thiết bị quyết định. Nhiều bác chụp bằng MF ảnh vẫn đẹp vẫn chuẩn.