[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

chuotlang

Xe lừa
Album maker em cũng cài rồi nhưng em chưa sử dụng lần nào vì xem qua thấy nó hợp với làm slide ảnh để in đĩa hơn thì phải cụ ạ.
Em thì định cài vì xem video của bọn Tây nó làm wedding
Nhưng thiết nghĩ chả làm j cả vì em rất ít dùng

Hiện giờ em đang làm thì toàn kiểu khung thằng cho travel or family thì LR giải quyết ngon lành rồi

chuotlang

Xe lừa
Sau 1 thời gian băn khoăn, em đã rước về 1 nàng 60D.
Các cụ cho em đăng kí với nhé, để em còn học tập theo anh theo em ạ, em rất muốn được chia sẻ và học hỏi từ anh em nhà mình.
BMVKTKH: 60D, Lens hiện tại: Ca 50.14, kit 18-55. Em đang định lên Tam 17-50 2.8 và một bạn đa dụng khác hoặc tele khác, các cụ khuyên nên bạn nào được nữa ạ .
Mod X update danh sách giùm ợ, thanks

chuotlang

Xe lừa
@BMVKTKH

Tam 17-50 thì em xem nhiều ảnh khá ổn, chắc là hậu kỳ tốt thôi, chứ bản thân em chụp thử trên 7d thì em cám thấy chất ảnh thua xa 50 1.4 mà bác đang sở hữu

miwon

Xe tăng
Các cụ ơi, em mới mua 50D: Hồi mới về cái đèn đo sáng nó còn nháy nháy mỗi khi chụp, giờ nó tắt hẳn rồi, cho em hỏi cách bật tắt nó giúp em với ạ. :)

Ps: Cụ Chuột cập nhật lại giúp em :) 50D với lens 50F1.8 thôi ạ ^^

chuotlang

Xe lừa
Các cụ ơi, em mới mua 50D: Hồi mới về cái đèn đo sáng nó còn nháy nháy mỗi khi chụp, giờ nó tắt hẳn rồi, cho em hỏi cách bật tắt nó giúp em với ạ.
Ps: Cụ Chuột cập nhật lại giúp em 50D với lens 50F1.8 thôi ạ ^^
Em toàn dùng Mobilesite mới vào OF đc nên ko sửa đc đâu, loạn mã ngay

Đợi khi nào cụ đổi 1dx em sửa 1 thể hehee

Sao lại đèn đo sáng nháy? Đèn AF nháy mới đúng chứ, chứ đo sáng là chế độ thì làm gì có đèn sáng nhỉ, nó chỉ hiện screen thôi chứ đâu có nháy?

miwon

Xe tăng
Em toàn dùng Mobilesite mới vào OF đc nên ko sửa đc đâu, loạn mã ngay

Đợi khi nào cụ đổi 1dx em sửa 1 thể hehee

Sao lại đèn đo sáng nháy? Đèn AF nháy mới đúng chứ, chứ đo sáng là chế độ thì làm gì có đèn sáng nhỉ, nó chỉ hiện screen thôi chứ đâu có nháy?
Hơ hơ, em chưa nhận biết hết các dấu hiệu và tên gọi tính năng máy ^^ Thầy ko sửa nhanh em đổi sang kiss x1 là lại phải sửa đấy ^^

Hong_thai

Xe hơi
@BMVKTKH

Tam 17-50 thì em xem nhiều ảnh khá ổn, chắc là hậu kỳ tốt thôi, chứ bản thân em chụp thử trên 7d thì em cám thấy chất ảnh thua xa 50 1.4 mà bác đang sở hữu
17-50 nó là lens đa dụng mà cụ Chuột, nếu chụp chân dung thì đương nhiên không ăn được 50 1.4 rồi, nhưng chất ảnh theo em thấy rất ổn so với giá và hiệu năng đấy.

tuan_anh90

Xe hơi
Cho e đkí với ạ!
Máy e dùng 5d3 - 135L
E cũng mới chơi ảnh rất vui được giao lưu với các bác.

chuotlang

Xe lừa
17-50 nó là lens đa dụng mà cụ Chuột, nếu chụp chân dung thì đương nhiên không ăn được 50 1.4 rồi, nhưng chất ảnh theo em thấy rất ổn so với giá và hiệu năng đấy.
Em ko nói là chân dung hay khẩu lớn gì cả, mà em chỉ nói về màu sắc thôi

Vì bộ gear Len đó và 7d + 50 1.4 là em mới mua cho đứa em, dẫn nó đi chụp em bắt nó set M, chụp theo thông số em đọc trong cùng 1 hoàn cảnh, AS
Thì nó toàn bị dư sáng, chắc Len em và Len đó hơi khác nhau là đúng, sau đó lắp 50 1.4 vào thử thì em thấy màu sắc OK hơn. Em cũng có 50 1.4 nhưng chưa bao h chụp ban ngày cả<

Sau đó em tự ra chụp thử 1-2 kiểu bằng em Tám Rốn này thì thực sự em ko ưng cái bụng, xem ảnh từ trước tới nay đẹp toàn là những ảnh đã PS rồi

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Cho e đkí với ạ!
Máy e dùng 5d3 - 135L
E cũng mới chơi ảnh rất vui được giao lưu với các bác.
Welcome bác
Mới chơi ảnh mà quất 135l chắc lám teen rồi, Up nhiều cho anh em mở mắt nhé hehe

Mod đâu add lên list kìa, em dùng Mobisite cả tháng nay ko sửa đc cmt dài đâu

Chỉnh sửa cuối:

tuan_anh90

Xe hơi
Welcome bác
Mới chơi ảnh mà quất 135l chắc lám teen rồi, Up nhiều cho anh em mở mắt nhé hehe

Mod đâu add lên list kìa, em dùng Mobisite cả tháng nay ko sửa đc cmt dài đâu
E tập tọe chụp wedding bác ạ, cũng chụp cả wide nhưng đó là lens của cửa hàng e ko viết.
Tiện đây e cũng có câu hỏi : khi phơi sáng bulb quá 30s thì các bác tính thông số còn lại thế nào ạ?

chuotlang

Xe lừa
E tập tọe chụp wedding bác ạ, cũng chụp cả wide nhưng đó là lens của cửa hàng e ko viết.
Tiện đây e cũng có câu hỏi : khi phơi sáng bulb quá 30s thì các bác tính thông số còn lại thế nào ạ?
Chụp B là rảnh rồi thời gian

Em thì hay chỉnh sang Liveview mode để ngắm kết quả của 30s, sau đó ước lượng rồi chuyển sang B sau
Ý bác nói là phơi sao đêm hay là mây ngày?

Nói chung rảnh rồi thì làm mấy tấm phơi mấy phút, thiếu thời gian thì cộng thêm thôi

Chỉnh sửa cuối:

tuan_anh90

Xe hơi
Chụp B là rảnh rồi thời gian

Em thì hay chỉnh sang Liveview mode để ngắm kết quả của 30s, sau đó ước lượng rồi chuyển sang B sau
Ý bác nói là phơi sao đêm hay là mây ngày?

Nói chung rảnh rồi thì làm mấy tấm phơi mấy phút, thiếu thời gian thì cộng thêm thôi
E cũng phơi mò rồi xem lcd thôi, phơi vài phút chứ bác bảo e phơi vài ngày thì chơi quá ạ hehe
À bác giải thích giúp e trình tự phơi tấm này cho e thông với, e mượn tạm tấm của bác ồ

chuotlang

Xe lừa
Em nói là Mây ngày chứ đâu phải mấy ngày hehe

Cái ảnh trên thì có j đâu, tấm này ko phải khép khẩu đâu, chắc tầm F4, chụp trong 1-2s gì đó, nhìn cái tia đèn xa xa thì biết

Lâu hơn quá mẫu cũng ko chịu nổi vả lại chữ KP sẽ bị cháy gắt hơn

Chỉnh sửa cuối:

tuan_anh90

Xe hơi
Em nói là Mây ngày chứ đâu phải mấy ngày hehe

Cái ảnh trên thì có j đâu, tấm này ko phải khép khẩu đâu, chắc tầm F4, chụp trong 1-2s gì đó, nhìn cái tia đèn xa xa thì biết

Lâu hơn quá mẫu cũng ko chịu nổi vả lại chữ KP sẽ bị cháy gắt hơn
e thì nghĩ tấm này khẩu khép hơn f4 bác ạ,mấy cái đèn đằng sau cũng ra tia cũng khá sắc đó chứ, tốc thì e cũng nghĩ vài giây và iso cao. nhưng còn chữ love ở trên thì viết vào lúc nào đó bác, viết ngay từ lúc đầu và ngồi xuống phơi thì e nghĩ người nó nhòe hơn thế chứ nhỉ

chuotlang

Xe lừa
e thì nghĩ tấm này khẩu khép hơn f4 bác ạ,mấy cái đèn đằng sau cũng ra tia cũng khá sắc đó chứ, tốc thì e cũng nghĩ vài giây và iso cao. nhưng còn chữ love ở trên thì viết vào lúc nào đó bác, viết ngay từ lúc đầu và ngồi xuống phơi thì e nghĩ người nó nhòe hơn thế chứ nhỉ
Chữ Love này vẽ khá cầu kỳ, người bt chưa đủ trình vẽ múa phơi sáng thế đâu bác, hơn nữa lại có AS tự nhiên của nến chiếu vào, kiểu j cũng ảnh hưởng nếu có người thứ 3 trong ảnh

Vấn đề này muốn độ ra sao chữ đó bác vào psdbox.com nhé

Còn ảnh này chắc chụp tầm 20-22mm gì đó, thuộc loại Ultrawide rồi, đèn đằng sao nó nét là chuyện dĩ nhiên ở khẩu 4-5.6, nó ko nét căng thì người ta Unsharp cho nó nét căng thôi

Chỉnh sửa cuối:

tuan_anh90

Xe hơi
Chữ Love này vẽ khá cầu kỳ, người bt chưa đủ trình vẽ múa phơi sáng thế đâu bác, hơn nữa lại có AS tự nhiên của nến chiếu vào, kiểu j cũng ảnh hưởng nếu có người thứ 3 trong ảnh

Vấn đề này muốn độ ra sao chữ đó bác vào psdbox.com nhé

Còn ảnh này chắc chụp tầm 20-22mm gì đó, thuộc loại Ultrawide rồi, đèn đằng sao nó nét là chuyện dĩ nhiên ở khẩu 4-5.6, nó ko nét căng thì người ta Unsharp cho nó nét căng thôi
vậy theo bác là chữ love đó không có thật? e cũng nghĩ quá cầu kì ở chỗ đó, nếu không có chữ đó thì kĩ thuật ko có gì đáng nói ở tấm này.
Còn vấn đề chụp người chuyển động nhanh thì bác focus thế nào ạ, e focus vào mặt thì rất hay bị người chạy ra khỏi điểm nét theo không kịp, mong bác chia sẻ chút kinh nghiệm

chuotlang

Xe lừa
vậy theo bác là chữ love đó không có thật? e cũng nghĩ quá cầu kì ở chỗ đó, nếu không có chữ đó thì kĩ thuật ko có gì đáng nói ở tấm này.<br />
Còn vấn đề chụp người chuyển động nhanh thì bác focus thế nào ạ, e focus vào mặt thì rất hay bị người chạy ra khỏi điểm nét theo không kịp, mong bác chia sẻ chút kinh nghiệm
<br />
Ý bác nói là nó chạy ngang qua ống kính hay là lao vào phía bác?<br />
<br />
Mà bác đang dùng 5d3 cơ mà nhỉ? Thôi để em nói về 5d3 nhé:<br />
<br />
Để khóa nét nhanh nhất ta dùng AI Servo <br />
Trong này có 6 nhóm chọn lấy nét, em thì hay dùng nhóm 4 hoặc 8 điểm EX hỗ trợ quanh điểm AF đã chọn sẵn<br />
<br />
Vấn đề là đối tượng gần hay xa thôi, còn loại 61 điểm Auto Selection em thấy thích hợp với wide hơn là con 135L của bác

Chỉnh sửa cuối: