[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

chuotlang

Xe lừa
Em đang hóng bên Tinh tế 1 em rồi, code UW đổi kit và các thêm 9 củ nữa liệu ổn không ạ?
Kit của cụ thì chỉ đc 1tr thôi, coi như Len đó 10tr
Ko biết Len đó mới tầm 630$ thì phải nhỉ, ko biết giá VN nhưng mới nhất thì nó ra đến code UA rồi thì phải

Elec

Xe buýt
Cho chú Miwon tham khảo anh vừa đổi các len nó tính kit của anh 1t4 mặc dù kit chụp như kít:)).

oto_co

Xe hơi
Các cụ cho em báo danh nhập hội với ợ, đồ nghề em chẳgg có gì ngoài em 5DI lenses 70- 200F4 L. 17 - 40L. còn cái đèn cùi bắp 420 ẼX ạ.

miwon

Xe tăng
Kit của cụ thì chỉ đc 1tr thôi, coi như Len đó 10tr
Ko biết Len đó mới tầm 630$ thì phải nhỉ, ko biết giá VN nhưng mới nhất thì nó ra đến code UA rồi thì phải
Cụ quên mất tiền việt đang mất giá hay sao mà trả bèo lens em thế :D

Cho chú Miwon tham khảo anh vừa đổi các len nó tính kit của anh 1t4 mặc dù kit chụp như kít:)).
Như cụ Elec là sát giá nhất đấy ^^

Các cụ cho em báo danh nhập hội với ợ, đồ nghề em chẳgg có gì ngoài em 5DI lenses 70- 200F4 L. 17 - 40L. còn cái đèn cùi bắp 420 ẼX ạ.
Cụ hàng hịn thế này thì ra chỗ khác chơi đi, ở đây chỉ tuyền tuyển X3, X4... thôi ạ =)) .......................chào mừng cụ gia nhập One Canon

sunlight

Xe hơi
Kính thưa các cụ
Em đang phân vân giữa 40D và 50D. Em tính mua 40D rồi thêm tiền mua ống nhưng mà phân vân là liệu có nên cố lên 50D không và 50D có hơn 40D ở điểm nào quan trọng không ạ? em nghe nói ( chỉ là nghe nói thôi nên cụ nào đã dùng rồi thì cho em xin cảm nhận ) là 40D ảnh ở màn hình máy và khi xuất ra màn hình máy tính thì khác nhau nhiều lắm phải không ạ?

miwon

Xe tăng
Kính thưa các cụ
Em đang phân vân giữa 40D và 50D. Em tính mua 40D rồi thêm tiền mua ống nhưng mà phân vân là liệu có nên cố lên 50D không và 50D có hơn 40D ở điểm nào quan trọng không ạ? em nghe nói ( chỉ là nghe nói thôi nên cụ nào đã dùng rồi thì cho em xin cảm nhận ) là 40D ảnh ở màn hình máy và khi xuất ra màn hình máy tính thì khác nhau nhiều lắm phải không ạ?
mấy hnay e tham khảo để mua : 40d chíp đời thấp hơn, khử nhiễu kém hơn, màn hình tệ hơn, tốc độ chậm hơn và rẻ hơn tầm 2tr,

chuotlang

Xe lừa
Kính thưa các cụ
Em chưa đc cầm 40d chụp bao h, nhưng 50d thì em cầm qua rồi, màn hình LCD OK, chip hơn 1 đời, iso tốt hơn 1 stop

Nếu như bác Miwon đã nói thì nên lấy 50d nếu chênh 2tr
Bản thân 60d hay 50d thì em vẫn thích 50d hơn, nhiều người nói AF 60d nhanh hơn hay ko thì em chưa thử chưa biết
60d nhỏ quá, chỉ thích hợp cho phụ nữ dùng thì mảnh mai hơn, mà bên em phái nữ hay dùng 60d và 600d
Đàn ông thì thích vạm vỡ hơn như 50d hoặc 7d cho dòng Crop

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Câu hỏi tiếp theo: Xin kinh nghiệm chụp dưới nước, có bác nào chụp thử qua chưa?

Em thấy mấy bãi biển như Thái, Philipine tụi Tây mở dịch vụ lặn nó có cho thuê các Case cho body chụp dưới nước, lặn thoải mái

Bác nào dùng qua chưa, em thấy Case đó chúng nó cho thuê giá tầm 15$. còn trên mạng thì giá tầm 200$, hôm em hỏi chú tây thuê case cho 50d thì chú ý bảo OK, nhưng hình như loại này chỉ lắp đc Fix ngắn thôi thì phải. Em gặp ở Tháiland

Bác nào dùng qua rồi chỉ cho anh em kinh nghiệm, và setup dưới nước có cần khác biệt gì ko?
Liệu có bao h bị nước vào ko? Chứ ko lại toi luôn cả gear thì chả ai đền cho cả
Thấy hôm trc ra loại Pro cho 5d3 mà giá nó còn đắt hơn cả Body 5d3 luôn, case đó quảng cáo lặn đc 400m nhìn đã thấy tin tưởng, chứ mấy cái 200$ em nghi quá?

Chỉnh sửa cuối:

conan2901

Xe buýt
Kính thưa các cụ
khớ khớ, em đang dùng 40D

50D có cái hơn rất hay mà em tâm đắc là cái khoản căn chỉnh lại focus, cụ gặp phải lens sai forcus thì chỉnh lại đc ^^
đầu tư ban đầu thì cố 50D luôn đi cụ, giá chênh nhau ít mà.

Bình X-Five

Xe container
Vụ này em chệu ợ :P

Câu hỏi tiếp theo: Xin kinh nghiệm chụp dưới nước, có bác nào chụp thử qua chưa?

Em thấy mấy bãi biển như Thái, Philipine tụi Tây mở dịch vụ lặn nó có cho thuê các Case cho body chụp dưới nước, lặn thoải mái

Bác nào dùng qua chưa, em thấy Case đó chúng nó cho thuê giá tầm 15$. còn trên mạng thì giá tầm 200$, hôm em hỏi chú tây thuê case cho 50d thì chú ý bảo OK, nhưng hình như loại này chỉ lắp đc Fix ngắn thôi thì phải. Em gặp ở Tháiland

Bác nào dùng qua rồi chỉ cho anh em kinh nghiệm, và setup dưới nước có cần khác biệt gì ko?
Liệu có bao h bị nước vào ko? Chứ ko lại toi luôn cả gear thì chả ai đền cho cả
Thấy hôm trc ra loại Pro cho 5d3 mà giá nó còn đắt hơn cả Body 5d3 luôn, case đó quảng cáo lặn đc 400m nhìn đã thấy tin tưởng, chứ mấy cái 200$ em nghi quá?

miwon

Xe tăng

Em chưa đc cầm 40d chụp bao h, nhưng 50d thì em cầm qua rồi, màn hình LCD OK, chip hơn 1 đời, iso tốt hơn 1 stop

Nếu như bác Miwon đã nói thì nên lấy 50d nếu chênh 2tr
Bản thân 60d hay 50d thì em vẫn thích 50d hơn, nhiều người nói AF 60d nhanh hơn hay ko thì em chưa thử chưa biết
60d nhỏ quá, chỉ thích hợp cho phụ nữ dùng thì mảnh mai hơn, mà bên em phái nữ hay dùng 60d và 600d
Đàn ông thì thích vạm vỡ hơn như 50d hoặc 7d cho dòng Crop
Cụ chuột phán chuẩn lắm ạ, Em cần cả 3 con 40D -50D-60D cùng lúc để so sánh - đầu tiền em chê 40D vì màn hình tệ, tốc độ chụp và lấy nét ko nhanh bằng 50D, còn 60D thì cảm giác bé bé nhẹ nhẹ nên em chán hẳn, dù có màn hình xoay lúc chụp sát đất khá hiệu quả.
Thế là quyết lấy 50D và giá chênh so với 60D rẻ hơn 1,5 củ tỏi thôi. Em vẫn thích ăn to vác nặng, đỡ phải đi tập tạ vì vốn dĩ còi từ bé :D

Nhưng lúc em mua về thì không chỉnh được các điểm lấy nét, bấm phím + bên góc phải gần nút chụp nhưng cả 9 điểm đều sáng 1 lúc, :(( Cụ nào biết chỉ em với ạ

chuotlang

Xe lừa
Cụ chuột phán chuẩn lắm ạ, Em cần cả 3 con 40D -50D-60D cùng lúc để so sánh - đầu tiền em chê 40D vì màn hình tệ, tốc độ chụp và lấy nét ko nhanh bằng 50D, còn 60D thì cảm giác bé bé nhẹ nhẹ nên em chán hẳn, dù có màn hình xoay lúc chụp sát đất khá hiệu quả.
Thế là quyết lấy 50D và giá chênh so với 60D rẻ hơn 1,5 củ tỏi thôi. Em vẫn thích ăn to vác nặng, đỡ phải đi tập tạ vì vốn dĩ còi từ bé :D

Nhưng lúc em mua về thì không chỉnh được các điểm lấy nét, bấm phím + bên góc phải gần nút chụp nhưng cả 9 điểm đều sáng 1 lúc, :(( Cụ nào biết chỉ em với ạ
Hình như 50d ko có nút joystick thì phải, phải xoay bằng bánh răng đúng ko? Cụ chuyển trong Cfn
Phím + là chuyển chế độ lấy nét 1 điểm chọn hay đa điểm bắt nét điểm gần nhất với máy bắt đc

miwon

Xe tăng

Hình như 50d ko có nút joystick thì phải, phải xoay bằng bánh răng đúng ko? Cụ chuyển trong Cfn
Phím + là chuyển chế độ lấy nét 1 điểm chọn hay đa điểm bắt nét điểm gần nhất với máy bắt đc
Em đã làm rồi nhưng nó cứ nháy loạn cào cào lên mà chả theo ý em j cả :(( hay lại mua phải hàng lởm rồi, có cụ mợ nào cứu em với, cụ Chuột nhiều kinh.......................nghiệm - cứu iem cứu iem

Bigcom

Xe tăng
Em đã làm rồi nhưng nó cứ nháy loạn cào cào lên mà chả theo ý em j cả :(( hay lại mua phải hàng lởm rồi, có cụ mợ nào cứu em với, cụ Chuột nhiều kinh.......................nghiệm - cứu iem cứu iem
50D có joystick cụ làm như sau: Cái này áp dụng cho 40D, 50D ...

FnIII – 3 : AF point selection method : Cách chọn điểm AF .
0 : normal bình thường .
1 : Multi control direct : Khi chọn điểm nét , bạn không cần nhấn nút đầu tiên . Chỉ cần sử dụng nút nhấn đa chiều để chọn điểm nét .
Nhấn nút để chọn điểm lấy nét tự động .

2 : Quick control direct . Khi chọn điểm nét , bạn sẽ sử dụng dĩa điều khiển lớn
sau lưng máy để chọn điểm lấy nét mà không cần nhấn nút chọn điểm nét đầu tiên .

Chỉnh sửa cuối:

miwon

Xe tăng
50D có joystick cụ làm như sau: Cái này áp dụng cho 40D, 50D ...

FnIII – 3 : AF point selection method : Cách chọn điểm AF .
0 : normal bình thường .
1 : Multi control direct : Khi chọn điểm nét , bạn không cần nhấn nút đầu tiên . Chỉ cần sử dụng nút nhấn đa chiều để chọn điểm nét .
Nhấn nút để chọn điểm lấy nét tự động .

2 : Quick control direct . Khi chọn điểm nét , bạn sẽ sử dụng dĩa điều khiển lớn
sau lưng máy để chọn điểm lấy nét mà không cần nhấn nút chọn điểm nét đầu tiên .
Đội ơn cụ Big nhiều lắm ạ, sau khi cụ hướng dẫn xong em làm đc luôn :)

Bigcom

Xe tăng
Đội ơn cụ Big nhiều lắm ạ, sau khi cụ hướng dẫn xong em làm đc luôn :)
Hihi lúc e mới chơi cũng thế cả, ko biết công trừ EV thế nào, bị mấy thằng tinh tướng cười thối mũi :(( , ae chơi có vấn đề gì cứ hỏi ai biết chia sẻ cho xôm ..

caionghin$

Xe tăng
Ở nơi vừa hôn vừa móc, người ta gọi là Hóc Môn :P
Website
www.tannhatminh.net
Em thấy bên này họ HD chỉnh như thế này khi chụp Landscape và Potrait, cụ nào cho em hỏi các cụ chụp thì chỉnh thực tế thế nào ạ? Chỉnh sharp mấy nấc, tăng lên hay giảm xuống?
Em toàn tự mò nên ko có cái căn bản nên ảnh vẫn xấu lắm ạ:))
http://www.nhiepanhfree.com/threads/339-lense-kit-canon-chup-khong-dep
Chào bạn!
Bạn dùng máy Canon có màu sắc không tươi như mong muốn có thể là máy mới mua, các chế độ Picture Style đang ở Neutral hoặc Standard, bạn nên điều chỉnh lại cho đúng với kiểu chup của mình, ví dụ chụp phong cảnh chỉnh qua chế độ Landscape hay chân dung chỉnh chế đọ Portrait

Sau đó bạn set để tăng các chế độ hình ảnh lên

Muốn có màu sắc đậm đà bạn tăng tương phản lên bằng cách tăng chỉ số Contrast lên 1 vài nấc ( tùy theo nhu cầu của bạn, nên chụp thử sau mỗi khi chỉnh)
Muốn màu rực lên bạn tăng màu sắc lên bằng cách tăng chỉ số Saturation lên 1 vài nấc.
Sharp để tăng độ sắc nét, nhưng tăng nhiều quá có thể khiến hình ảnh bị noise
Bạn thử điều chỉnh xem nhé