[Thảo luận] Cảnh vệ Lăng có quyền giữ bằng lái xe không?

tieunhilang

Xe điện
Đầu đuôi thế này các cụ ạ.
Cháu đang bò trên đường từ Lê Hồng Phong đến Đội Cấn thì có điện thoại (Sếp cháu gọi vì chuyện thất lạc 01 hồ sơ); việc rất gấp, Sếp lại đang nóng nên cháu tạt vào lề đường (có để cinhan phải) để giải thích với Sếp.
Chưa đầy một phút thì có 02 người đi xe máy đến gõ cửa xe, cháu bối rối vì công việc cơ quan đang dở dang nên đầu óc nghĩ lung tung lắm.
Cháu mở cửa xuống xe thì 01 người giơ tay chào cháu và yêu cầu xem giấy tờ xe, sau đó đưa tay chỉ về tấm biển "cấm dừng cấm đỗ". Vậy là sai rồi! Thôi thì đưa giấy tờ và nộp phạt thôi. Thú thực lúc đó cháu trong tâm trạng k tỉnh táo thấy họ mặc quân phục nên cứ tưởng đó là xxx hay dân phòng. Người đó cầm giấy tờ lên xe máy và nói về sô 2 Ngọc Hà giải quyết.
Cháu bò đến số 2 Ngọc Hà thì đó là "bãi đỗ xe của Lăng Bác" nên hơi hoảng... (bị lừa rồi) Cháu hỏi người dân rằng "điểm xử phạt giao thông ở đâu?" thì được chỉ ra chỗ công an phường ở số #$3^ Ngọc Hà. Cháu đến nơi thì họ nói không giải quyết trường hợp của cháu. Bế tắt hoàn toàn!
May quá cháu lại nhìn thấy 02 người đi xe máy lúc nãy nên gọi lại đòi giấy tờ, họ yêu cầu cháu đi xe vào bãi giữ xe, rồi vào phòng bảo vệ ở đấy lập biên bản.
Cháu đang vội lại nghĩ mình sai nên đưa 200k rồi lấy Giấy tờ (lấy được giấy tờ là may lắm rồi), thậm chí cháu chẳng buồn ký biên bản.
Tuy nhiên, lúc bình tĩnh lại cháu nghĩ: "họ chỉ là cảnh vệ Lăng, làm sao có quyền xử phạt mình, nếu mình vi phạm thì chỉ đưa mình ra gặp xxx thôi chứ"
Nói tóm lại cháu hỏi các cụ rằng "Cảnh vệ Lăng có quyền xử phạt không?"

Chỉnh sửa cuối:

PHC

Xe buýt
Đến ngất với nhà cụ. Sau 1 loạt diễn biến vẫn còn không hiểu là mình gặp cảnh vệ lăng hay CSGT ^:)^
Cho nhà cháu hỏi khi lái xe, cụ có tập trung không hay toàn lơ đễnh kiểu này thế?

tieunhilang

Xe điện
Đến ngất với nhà cụ. Sau 1 loạt diễn biến vẫn còn không hiểu là mình gặp cảnh vệ lăng hay CSGT ^:)^
Cho nhà cháu hỏi khi lái xe, cụ có tập trung không hay toàn lơ đễnh kiểu này thế?
Cảnh vệ lăng ạ. Áo màu xanh xám không phải áo vàng

ech_op_49

Xe máy
Đến ngất với bác này, rõ thế còn gì. Khi lái xe bác có tập trung như khi đọc bài trên OF ko thế

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Lạy cụ ^:)^ họ là cảng vệ lăng ạ. Họ ko có quyến giữ bất kỳ thứ gì của cụ ạ. Trong trường hợp của cụ họ có quyền mời cụ về xxx phường để giải quyết thôi. Cụ nhanh thế cũng được ( Mất 200k) chứ về phường thì lỗi đỗ xe ở nơi ko được phép đỗ là 800k và giữ bằng 30 ngày ạ.( Nghi định 34 )

binhservice

Xe máy
e nghĩ cảnh vệ lăng không có quyền phạt cụ, nhưng họ có quyền kiểm tra và chuyển cho xxx để phạt cụ.

CuTiVoDich

Xe điện
Cảnh vệ Lăng có chức năng bảo vệ Lăng, chứ làm gì có chức năng xử phạt lỗi vi phạm giao thông, họ chả có chức năng kiểm tra giấy tờ của bác nữa cơ, nếu bác dừng đỗ xe không đúng họ có quyền nhắc nhở. Còn kiểm tra và xử phạt vi phạm GT quanh đấy đã có anh CA quận Ba Đình và Đội xxx GT số mấy đấy(em chả nhớ:D)

tieunhilang

Xe điện
Cảnh vệ Lăng có chức năng bảo vệ Lăng, chứ làm gì có chức năng xử phạt lỗi vi phạm giao thông, họ chả có chức năng kiểm tra giấy tờ của bác nữa cơ, nếu bác dừng đỗ xe không đúng họ có quyền nhắc nhở. Còn kiểm tra và xử phạt vi phạm GT quanh đấy đã có anh CA quận Ba Đình và Đội xxx GT số mấy đấy(em chả nhớ:D)
Cháu cũng nghĩ như cụ. Chỉ có điều ở trong phòng Bảo vệ cũng có "biên bản xử phạt vi phạm giao thông". Lạ là ở chỗ đó chứ

ngaynha

Xe tăng
Cháu cũng nghĩ như cụ. Chỉ có điều ở trong phòng Bảo vệ cũng có "biên bản xử phạt vi phạm giao thông". Lạ là ở chỗ đó chứ
Chắc nó mượn mấy anh áo vàng đi photo rùi :)

jolie1701

Xe buýt
Sáng cafe, trưa Bia hơi, chiều nấu cơm + rửa bát
Cụ phát ngôn chuẩn...phải nhà cháu thì còn lâu..vot

gamevn

Xe buýt
Cụ có số hiệu hay tên của 2 ông đi xe máy không? Để em về em mách ông cọc chèo nhà em. Ông ý cũng làm cái chức gì to phết bên Cảnh vệ Lăng.

Tribute

Xe container
Đúng là lạy cụ thật, cảnh vệ lăng thì nó khác gì mấy chú bộ đội, mấy chú gác cổng ở mấy cái Đại Sứ Quán, nó lấy đâu ra biên bản vi phạm hành chính mà lập cho kụ cơ chứ. Đầu óc cụ lơ mơ như thế thì tốt nhất là đi Taxi thôi, cầm lái là nguy lắm đấy.

Red_Evil

Xe buýt
Cái biển cấm dừng cấm đỗ đấy có biển phụ ở dưới là từ 6-12h (24h). Cho nên có thể hiểu là nếu ngoài những giờ này ra thì dừng đỗ thoải. Nhà cháu gần đấy, bt các xe vẫn đỗ đầy ra mà.

powerlife

Tháo bánh
cụ hay dừng đỗ ở đâu thế để nhà cháu đến kiếm cho cháu cái lọ mực

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Trung đoàn 375 Bộ Tư lệnh Cảnh vệ, Bộ Công an theo nghị định 37 năm 2008 thì ban quản lý lăng đc phép ban hành các quy định dứoi nghị định nhằm phục vụ cho việc bảo vệ lăng Bác và các công trình liên quan khu quần thể đó
Nếu chỉ là cảnh vệ đơn thuàn thì có thể khong đc phép giữ gaiáy tờ tuy nhiên có thể phía cảnh vệ Lăng có quy định khác
cái này em sẽ hỏi thêm

vtlam

Xe buýt
Em dự là trường hợp cụ chủ thớt không phải là người đầu tiên bị xử phạt như thế này. Bằng chứng là 2 chiến sỹ kia có cả biên lai xử phạt cơ mà. Hôm nào rảnh rảnh đỗ xe ở đây xem các chú này làm ăn thế nào, khéo cháy nhà ra mặt chuột chứ chả chơi.

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Thôi coi như 200k vào thăm quan ... trụ sở cảnh vệ Lăng ạ, mấy ai có dịp cụ nhỉ :))

DVG

Xe điện
Ý em chả biết bi giờ cảnh vệ lăng có cái quyền dư vầy không chứ trước cảnh vệ lăng oai lắm bởi họ là loại bảo vệ đặc biệt, có nhiều quyền trong phạm vi bảo vệ, kể cả bắn khi cần. Tiền thân của cảnh vệ lăng là công an vũ trang ( qua nhiều lần tách, nhập bi giờ là bộ đội biên phòng ). Trước kia CAVT chuyên bảo vệ các công trình trọng yếu của nhà nước, quốc gia nên được giao nhiều quyền như kiểm tra, bắt giữ và cả bắn như em đã nói ở trển.

gamevn

Xe buýt
Em dự là trường hợp cụ chủ thớt không phải là người đầu tiên bị xử phạt như thế này. Bằng chứng là 2 chiến sỹ kia có cả biên lai xử phạt cơ mà. Hôm nào rảnh rảnh đỗ xe ở đây xem các chú này làm ăn thế nào, khéo cháy nhà ra mặt chuột chứ chả chơi.
Cụ thử đi rồi về report lên đây cho mọi người mở mang tầm mắt nhé. :D

K59

Xe tải
Cụ cũng phải cảm thông với mấy chú cảnh vệ Lăng chứ. Tết nhất đến nơi rồi, lương thì thấp, làm lính cảnh vệ biết vặt cái gì ra mà đem về nhà nuôi gia đình. Vớ được cụ đang lơ mơ như thế thì tội gì không vặt 2 lít của cụ. Thôi cứ coi như là cụ đi "úy lạo" anh em chiến sĩ ngày Tết đi.:)>-