[Thảo luận] Canh lề như thế nào cho chuẩn

The Beatles

Xe buýt
Em mới lấy xe được 1 tháng, chạy cũng tàm tạm duy chỉ có mỗi vụ canh lề khi đỗ còn non quá: thường hay đỗ cách xa khoảng 40-50cm, không thẳng. Những lúc như vậy phải tiến lui vài đỏ mới được, rất mất thời gian. Ở trường thầy cũng có dạy cách canh điểm phun nước trên nắp capo nhưng bây giờ cũng quên mất rồi, với lại thực tế trên đường đâu dễ gì có chổ đỗ thoáng để canh trước, nhìn gương kẹp lề. Các bác kinh nghiệm đầy mình tư vấn giúp em, nhưng cũng nên tư vấn cách nào dễ dễ một tí, căn bản một tí chứ tay nghề em không lụa bằng các bác được.
Thượng tôn.
Mối xe mỗi khác, bác chịu khó 1 lần đỗ làm sao cho thật vừa ý bác. Rồi lên xe ngồi, nhìn xem cái lề nó ứng với điểm cố định nào đó trên xe, cần thận nữa, bác lấy bút, oánh dấu lên kính. Lần sau cứ thế mà ghép lề đúng chỗ oánh dấu là xong thôi mà.

Tất cả những ông nào tay nghề già, đều phải trải qua giai đoạn tay nghề non như bác!

Cũng như ông lão nào cũng đều đã từng là trẻ con! Vô 4 đê (b)

Cahtra2008

Xe tăng
Kinh nghiệm của em là bác gắn thêm đôi gương nhỏ để căn lề là chuẩn ngay mà.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em nghĩ tất cả do cảm giác, đi nhiều thành quen !

Matiz2C

Xe hơi
Website
my.opera.com
Xecutkit2008 viết View Post
Cụ cứ phải liếm la răng một lần thì biết ngay.
Cụ này nói cực chuẩn luôn. Em cũng phải liếm vài lần mới đỗ chuẩn được.
Đúng là đỗ lề là theo kinh nghiệm và cữ căn của từng cụ.
Riêng em thì khi đỗ lề thì hoàn toàn sử dụng gương phải để căn.
Chúc Cụ sớm có kinh nghiệm căn lề(b)

patuana76

Xe container
Em mới lấy xe được 1 tháng, chạy cũng tàm tạm duy chỉ có mỗi vụ canh lề khi đỗ còn non quá: thường hay đỗ cách xa khoảng 40-50cm, không thẳng. Những lúc như vậy phải tiến lui vài đỏ mới được, rất mất thời gian. Ở trường thầy cũng có dạy cách canh điểm phun nước trên nắp capo nhưng bây giờ cũng quên mất rồi, với lại thực tế trên đường đâu dễ gì có chổ đỗ thoáng để canh trước, nhìn gương kẹp lề. Các bác kinh nghiệm đầy mình tư vấn giúp em, nhưng cũng nên tư vấn cách nào dễ dễ một tí, căn bản một tí chứ tay nghề em không lụa bằng các bác được.
Thượng tôn.
Trường nào dậy thế bác? Em học chả được dậy vụ này ngoài 10 bài sa hình, thế mà vẫn ghép xe ngang được mới lạ.
Bác cứ mạnh dạn mà căn đi, riết rồi quen thôi.

Goodmorning

Xe buýt
Theo em thì cụ ra vào thật chậm nhé:69: Mà cụ chưa tin tưởng lắm vào tay lái thì nên nhờ một bác nào "vẫy" cho vài lần, lưu ý lúc vào thì hạ gương chiếu hậu xuống thấp để còn nhòm đuôi và bánh sau nhé. Cố gắng thực hành là ngon ngay mà :69:

chuotlang

Xe lừa
Nói chung nên liếm lazang 1 lần thì sẽ có kinh nghiệm :P

gauboco

Xe đạp
Em mới lấy bằng 2 tháng, đợt trước đi ăn cỗ, đỗ xe được 1 lúc thì ông anh họ cũng đi 4b đến (ông này lấy bằng vài năm rồi), em phải ra xi nhan để ông ấy tấp vào lề cho chuẩn. Ông ấy đỗ đàng hoàng ngon lành cách lề 10cm xong rồi ra hỏi em mày đỗ thế nào tài thế, cách lề 1cm. Em truyền lại kinh nghiệm là em tiến lên lúc nào nghe đánh kịch 1 cái thì em bẻ lái :P

Donquixote

Xe buýt
Có ai độ thế này không nhỉ:
Lắp 1 quả camera vào mặt trước gương chiếu hậu bên phụ (để soi vệt bánh và vành trước bên phụ - bên này anh em mới lái canh không chuẩn lắm).
Lắp 1 màn LCD trong xe chỗ cột chữ A bên phụ.
Khi rà vào lề, hoặc qua chỗ hẹp bật camera này lên. Kết hợp 3 gương chiếu hậu, tầm nhìn bên lái và màn LCD thế là chuẩn.

pntechcons

Xe tải
Bác cứ nuôi thêm 1 lơ theo xe, khi lùi nó canh cho bác. 2 củ 1 tháng chứ mấy.

gạch đỏ

Xe hơi
Mới lái thì không ai tự tin đỗ sát đường và thẳng cả, tuy nhiên có một số kinh nghiệm mà mình nghĩ là có thể áp dụng được như sau:
- Trước khi đỗ vào chỗ nào thì đi chậm lại, quan sát trước, đỗ sau. Thói quen này nghe có vẻ đơn giản nhưng ít người nghĩ và làm, nó sẽ giúp bạn tiến bộ nhanh hơn.
- Tìm vật làm chuẩn: nếu bạn thấy phía trước có xe đang đỗ mà đỗ sau nó thì căn theo xe phía trước sẽ dễ dàng hơn nhiều.
- Nếu bạn đỗ vào chỗ khó thì có thể hạ gương xuống để nhìn thấy mép xe và đỗ vào từ từ.
- Sau khi đỗ xong rồi bạn nên nhìn lại vị trí đỗ của xe để xem cảm giác của mình còn cách xa bao nhiêu, lần sau bạn đỗ cứng tay hơn chút. Mỗi ngày một tí sẽ tiến bộ nhanh.
- Những người lái già tay (ví dụ như mình chẳng hạn :) ) thì cơ bản là lái theo cảm giác và nhìn khoảng lọt là chính. Bạn tập dần thói quen nhìn cái khoảng lọt và cho xe vào khoảng đó là ổn (giống như mình tưởng tượng bi ma trong bắn bia ấy) còn xa gần chút thì không có quan trọng, liều thuốc tốt nhất của lái xe là "thời gian" cần có cả sự thông minh và cẩn thận.
Chúc bạn thành công!:41: