[Thảo luận] Cảnh giác với trò đùa hay kiểu cướp mới khi đi xe công nghệ cao!

AnhTiếnMobile

Xe điện
Dương đông kích tây đây mà, lợi dụng cụ sơ hở để chôm đồ đấy

Matizcoi

Xe cút kít
Dở mà cướp của mấy ông thanh niên ... Tụi nó ghẹo cụ chủ thớt đới, chắc đẹp jai khoai to :D

nekoinu

Xe đạp
Em nghĩ là chúng nó cứ làm chết máy cái đã, sau đó bác dừng lại xem có đồ gì thì cướp luôn, tình hình kinh tế khó khăn giờ phải cẩn thận

jackup

Xe hơi
Cụ có đeo hay treo cái gì trên xe ko ạ? nếu không chắc gặp mấy thanh niên nhàn cư thôi. cũng may xe số kô có cách nào làm chết máy được trừ khi thò tay tắt máy, mà làm như thế thì cướp phăng cho nhanh.

Gau Beo

Xe tải
E nghĩ là làm mình mất tập trung để cướp giật túi xách nếu treo trên xe ( cái này các mợ hay chủ quan).

haitimkiem

Xe tải
Hôm qua Gấu Em đèo đứa nhân viên (đi xe máy) trên đường Hoàng Hoa Thám. đứa nhân viên nghe điện thoại samsung galaxy bên tai trái thế là 2 thăng nó lao lên giật biến mất. May mà Gấu và đứa NV ko ngã.... đúng là của đi thay người... vẫn còn may.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Theo e là đùa ngu, gặp e e phi con 2b hết đát rụng chân 2 con chó ấy luôn.

romantic_kt1

Xe tăng
Giăc giã nổi lên nhiều quá!

Strama5689

Xe hơi
Tôi dự là bọn nó trêu cụ chủ thôi(có thể là nghịch dại).Cướp chuyên nghiệp chả dại động vào mấy thanh niên giữa phố đâu.:P.Tội phạm tìm nơi đường vắng ,cướp của phụ nữ là chủ yếu,vì cướp đa số là dân chơi,nghiện ngập ,sức có hạn chỉ dùng "mưu hèn kế bẩn " thôi.

Chỉnh sửa cuối:

xebokeooto

Xe tăng
Cướp đấy các Cụ ạ, vừa sáng qua E đọc được cái này đây:

Chiêu thức cướp mới với xe tay ga công nghệ cao

Thứ sáu, 04/01/2013, 01:10 (GMT+7)
0 phản hồi
Lợi dụng công nghệ gạt chân chống tự động dừng ngắt động cơ của các xe tay ga cao cấp, bọn cướp đã tiến hành nhiều vụ thành công.

Hiện nay, rất nhiều xe tay ga đời mới như Vespa LX, Vespa S, Honda PCX, Honda SH mới được trang bị tính năng thân thiện cho người sử dụng là tính năng gạt chân chống xuống, xe tự ngắt máy, hoặc không thể đề nổ nếu xe chưa được gạt chân chống lên. Tuy nhiên, một số băng cướp giật đã lợi dụng công nghệ hữu ích này để tiến hành các vụ cướp giật cực kỳ táo bạo.
Ảnh minh họa

Thành viên có nick langbaml trong trang 5giay chia sẻ tường tận chiêu thức mới này như sau: “Hôm nay em với người yêu đi ăn bánh xèo bên Q7, ăn xong rủ nhau qua Phú Mỹ Hưng dạo vòng vòng. Đang đi trên đường Lê Văn Lương bằng xe AirBlade, có chiếc Exciter tay côn không biển số chạy từ sau tới, thằng trước gạt chân chống mình xuống, xe mình tắt máy, thằng sau giật túi xách của người yêu mình rồi quay đầu xe chạy mất. Hic hic. Bữa nay sao lắm kiểu cướp quá các bác ạ. Anh em cẩn thận khi đi đường này nhé. Đường khá vắng vẻ. Mình có hô nhưng không ai giúp cả.”
Phóng viên đã xác thực đối với dòng xe tay ga Vespa LX, S hoặc Liberty, khi gạt chân chống xuống xe sẽ ngắt máy và xe trôi theo quán tính.
Thủ đoạn này để thực hiện được là không dễ dàng, đòi hỏi thao tác nhanh và chính xác mới gạt được chân chống của nạn nhân khiến nạn nhân không kịp phản ứng. Tuy nhiên khi đã thực hiện thành công, khả năng tẩu thoát rất lớn do nạn nhân còn lúng túng không thể giằng lại đồ, hoặc phóng xe đuổi theo do phải loay hoay với chiếc xe bỗng dưng…tắt máy.
Như vậy, trộm cắp đã trở nên ngày một tinh vi khi lợi dụng chính công nghệ hữu ích để thực hiện thủ đoạn đối với người điều khiển xe.
Hiện tại đang làm thời điểm cha ông ta gọi là “Tháng củ mât”, nạn cướp bóc, trộm vặt có chiều hướng gia tăng cả về số lượng và mức độ nguy hiểm. Vụ việc thành viên trên chỉ là một trong số rất nhiều vụ việc cướp giật đối với xe máy ở thành phố Hồ Chí Minh nói riêng, và cả nước nói chung. Do vậy, những người đi xe máy cần hết sức cảnh giác, không đeo túi xách, nữ trang vàng bạc đắt tiền, kể cả đồ mỹ kỹ bắt mắt trên người mà nên để gọn vào cốp xe. Trường hợp không thể cất vừa đồ dùng vào cốp xe như túi laptop, nên trang bị một balo và đeo sau lưng. Hạn chế tối đa đeo túi xách một bên vai.
Chúc các bạn lái xe an toàn.

khanhwin100

Xe buýt
lắm chiêu quá cảm ơn cụ đã nêu để ae cảnh giác

cun

Xe buýt
Cám ơn cụ nguy hiểm quá, nhà cháu phải cảnh giác mới được.

linhbap

Xe buýt
làm cái dây buộc chân chống phụ vào

Strama5689

Xe hơi
Túi xách tay,dây chuyền trang sức ,ĐTDĐ là những tài sản dễ bị bọn cướp tấn công nhất.Các cụ nhớ nhắc các thím,mợ .tháng củ mật rồi

sinhzun

Xe máy
Em đi Honda Dream đời 96 không có tính năng này, nhưng mà cụ nói thế em cũng phải lưu ý thi thoảng chở gấu đi bằng xe của gấu ;))

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Cụ chủ edit 1 tý. Trong các dòng to to 150 xuất xứ Italy chỉ có mỗi Dylan là có chân chống điện thôi. Còn lại @, Sh1, Ps, Sh2, Sh3 đều ko có chân chống điện!

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Thực hiện lời kêu gọi của VOV giao thông, đỗ xe chờ đèn đỏ lâu thì tắt máy để tiết kiệm và bảo vệ môi trường. Xe của em tắt máy thì nó có 2 nấc: cụp gương lại hoặc chốt chửa tự động mở. Như vậy quá là mời nó mở cửa thò tay vào lấy đồ à.
Hiện đại nhiều khi cũng không an toàn trong thời kỳ loạn lạc, trộm cướp như rươi này các cụ nhể.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Thực hiện lời kêu gọi của VOV giao thông, đỗ xe chờ đèn đỏ lâu thì tắt máy để tiết kiệm và bảo vệ môi trường. Xe của em tắt máy thì nó có 2 nấc: cụp gương lại hoặc chốt chửa tự động mở. Như vậy quá là mời nó mở cửa thò tay vào lấy đồ à.
Hiện đại nhiều khi cũng không an toàn trong thời kỳ loạn lạc, trộm cướp như rươi này các cụ nhể.
Hay nhẩy, kụ độ thêm ahf.

messenger87

Xe buýt
vâng, cứ cẩn thận là hơn bác nhj. em thj em hok so vj xe em no hok có cạ chân chống đjen như thế :D