[Funland] Cảnh giác người nhà khỏi các hình thức Lừa đảo trên mạng

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Đâu số điện thoại đầu số 1900... lừa đảo thu phí 8k/phút

danshari

Xe tải
Em cay nhất là chúng nó về quê, xin giấy xã mời đi họp về nước sạch, an toàn sd ga... Sau nó bán sản phẩm, cay nữa là nó dùng chim mồi là bà con đc tín nhiệm tại địa phương bán toàn thứ vớ vẩn như sục ô zôn, máy ion của đh bách khoa. Nồi cơm, bếp Nhật...toàn lừa mấy cụ già có tý lương h

Kitcat

Xe container
Có ng inbox mời em mua trái phiếu góp vốn cho trung tâm tiếng Anh. Em bảo góp vốn là làm ăn lỗ là e mất xiền a? Chán chả buồn rep. Ngay trên of đây, định chăn gà em.

Kitcat

Xe container
Em cay nhất là chúng nó về quê, xin giấy xã mời đi họp về nước sạch, an toàn sd ga... Sau nó bán sản phẩm, cay nữa là nó dùng chim mồi là bà con đc tín nhiệm tại địa phương bán toàn thứ vớ vẩn như sục ô zôn, máy ion của đh bách khoa. Nồi cơm, bếp Nhật...toàn lừa mấy cụ già có tý lương h
Lừa đảo ghế mát xa, giường nóng, giường đá. Gọi bố mẹ ngọt sớt, sau sẽ lừa bố mẹ mua mấy hòn đá đúc, thuốc dởm, rồi cả giường ghế Tq, giá chỉ gấp nhiều lần giá trị thật.

Mrs.Xòa

Xe tải
em đây hôm qua lướt fb hay game gì đó quên rồi, bảo tri ân 10TL khách hàng trúng giải thưởng 2 chỉ vàng trị giá 9.4xx.000 đồng> nghe thấy mùi vẫn kệ cho nói. nào là phí thuế nhà nước 10% gì đấy. hỗ trợ blalal tóm lại nhận thnah toán 299k thôi. có phiếu kiểm định ktra hàng:)) hóa đơn đỏ luôn. EM cũng tò mò cho địa chỉ (để xem cái hóa đơn công ty, hộ kinh doanh nào xuất?) Em dân kế toán- tư vấn DN. hóng thứ 2 phát hàng chụp lại update cho các cụ xem.
chứ chả được ai lừa thì lấy đâu chuyện mà tám cho OF nghe

Death Knight

Xe tăng
Hôm trước có đầu số 0918 gọi cho cháu kêu rằng cháu may mắn là 1 trong 5 người đã trúng phần quà tri ân.cháu hỏi quà đấy là quà gì?trị giá bao nhiêu?em tên là gì?tại sao a không dùng sản phẩm đó mà lại được tri ân?em tổng đài cúp máy vội và không thấy gọi lại

Hihihahahehe

Xe hơi
em đây hôm qua lướt fb hay game gì đó quên rồi, bảo tri ân 10TL khách hàng trúng giải thưởng 2 chỉ vàng trị giá 9.4xx.000 đồng> nghe thấy mùi vẫn kệ cho nói. nào là phí thuế nhà nước 10% gì đấy. hỗ trợ blalal tóm lại nhận thnah toán 299k thôi. có phiếu kiểm định ktra hàng:)) hóa đơn đỏ luôn. EM cũng tò mò cho địa chỉ (để xem cái hóa đơn công ty, hộ kinh doanh nào xuất?) Em dân kế toán- tư vấn DN. hóng thứ 2 phát hàng chụp lại update cho các cụ xem.
chứ chả được ai lừa thì lấy đâu chuyện mà tám cho OF nghe
Hnay thứ 2 cháu vào lót dép hóng phần tiếp theo :))

Lienxo

Xe máy
Trong dịp nghỉ ở nhà vì covid, một sáng vừa bật vào inet thì nhận được thông báo của chính nhà mạng luôn "bạn trúng iphone 11" phí vận chuyển có 1 euro thôi. Nhưng phải đăng ký bằng VISA, biết là bọn lừa rồi, nhưng vẫn cho số tt thẻ visa, hôm sau nó báo lại đã chuyển qua DHL có số vận chuyển hẳn hoi, đồng thời hỏi số dạng OTP của visa gửi cho mình. Tôi nhắn lại đợi DHL mang đến xong thì báo cho. Thế là bặt tin luôn và cả iphone cũng chẳng ai chuyển đến.

datdo2020

[Tịch thu bằng lái]
mấy đưa bảo mời mua sách gia phả này nọ. giá toàn 500k 1 quyển. chả biết ra sao.

VIKO L

Xe điện
Gần đây có vụ đối tượng gọi điện tự xưng là người bên tòa án.
Thông báo có công văn triệu tập ra tòa vì nợ thẻ tín dụng ngân hàng.
Chúng nó làm thế để lừa gì nhỉ?
Chúng nó lòng vòng một lúc dẫn dắt mình chuyển khoản vào một số tài khoản nào đó để chạy chọt.
Ko phải chuyển tiền chạy chọt mà là chuyển hết tiền vào tk tạm thời để chúng nó giữ hộ, đảm bảo an toàn, sau khi giải oan cho mình thì trả lại.

rongme77

Xe hơi
Cái này em copy từ nhóm trên FB:
Bà chị mình tự nhiên có đứa gọi điện bảo chị mua hàng ở ĐMX, em làm thẻ khách hàng thân thiết hay thẻ giảm giá gì đó cho chị nhé. Bà chị Ok. Xong chiều có đứa gọi bảo em ở bên tín dụng, em xác nhận thông tin của chị thế này có đúng ko ah. Bà ý Ok. Thế là bọn FE Credits nó tự cho bà vay 28.600tr, nó nhắn tin về báo đã được duyệt vay. Click vào link điền thông tin để nhận thẻ. Bà ý tức gọi điện cho hai đứa kia thì ko đứa nào nghe máy. Mình kêu bà ko click vào link, và gọi cho điện máy xanh yêu cầu họ xử lý vì bên em bán thông tin của chị cho bên thứ 3. Cuối cùng ĐMX phải báo nên FE hủy cho bà cái vay nợ đó đó.