Cảnh chùa

hanoilab

Xe tải
E không thấy thớt nào về chùa nên mạnh dạn mở cái thớt này. Cụ nào có chung sở thích đi chùa thì tham gia.

Phật tánh

Cúng dường

Con trẻ bên rồng đá

Chỉnh sửa cuối:

vh_savatage

Xe điện
Em cũng có ảnh chùa góp với cụ đây, nhưng mà toàn ảnh chụp từ khá lâu rồi vì em rất ít khi chụp chùa :D
Chùa Bút Tháp, Bắc Ninh:

chuotlang

Xe lừa
Ở Tàu khựa có câu, chùa chiền ko nên chụp phật thánh, vào chùa ko nên đeo kính mắt
Em chẳng dám chụp bên trong, nhưng bên ngoài em nhiều lắm, vài hôm nữa tham gia với cụ sau, em vẫn để ở CF card chưa copy vào PC
Em thấy ảnh của cụ ánh sáng đủ nhưng sao hơi bị noise nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

SimSon BS51

Xe hơi
Em phụ cùng cụ cho xôm nhé, chỉ là đi đâu cũng cầm máy ảnh thôi ạ!
#7 Hoa nở rực rỡ trong ngôi chùa cổ Hải Tạng ở đảo Cù Lao Chàm - Quảng Nam

#8 Tam quan chùa Linh ứng - Sơn Trà - Đà Nẵng

#9 Tháp Chùa Phổ Minh

#10 Chùa Phổ Minh

#11 Đầu đao chùa Tây Phương 1

#12 Đầu đao chùa Tây Phương 2

Gaffer

Xe tăng
Nhìn cái ảnh chùa Linh ứng của cụ SimSon BS51 lại nhớ Đà Nẵng :)
Chùa này có bức tượng Quan âm rất to, để em về lục lại máy xem có tìm thấy không sẽ post hầu các cụ.

hungmobi

Xe tải
cụ chụp 1 ảnh nhưng chỗ nét chỗ mờ là như thế nào nhỉ ,

SimSon BS51

Xe hơi
Cụ cứ chụp đi, cái gì gần thì nó rõ, cái xa thì mờ thôi, nhưng để thấy rõ nhất việc này thì phải dùng máy DSLR với ống kính có khẩu càng lớn càng tốt, còn PnS thì cụ cứ bấm nửa cò coi như lấy nét vào mẫu gần máy, cái càng xa mẫu khi đó sẽ mờ.

chuotlang

Xe lừa
Hình như có bác vote giục em nên em treo tạm 1 cái trước nhé (đang busy post ảnh bên du lịch ạ)

Nét kiến trúc lạ của cảnh Chùa người Tạng (Ảnh em mới chụp tại ShangRiLa)

chuotlang

Xe lừa
cụ chụp 1 ảnh nhưng chỗ nét chỗ mờ là như thế nào nhỉ ,
Cụ dung DSLR chắc ko cần hỏi, còn máy du lịch thì cụ cứ mua con LX5 mà dùng, khẩu nó nhỏ đến F2.0 xóa vô tư
Focus vào đâu thì xa xa đằng sau nó xóa vô tư, zoom thêm chút là đc, càng xa xóa càng mờ
Ống em khẩu F4 mà còn xóa ác, quan trọng là điểm lấy nét đển hậu cảnh hơi xa chút là đc, ko có phải cần đến ông Fix 1.4 - 1.2 ;))))
Thực ra hậu cảnh xấu thì bác nên xóa nhiều, hậu cảnh đẹp thì xóa ít thôi, ko phí lắm hehe. Quan trọng bức ảnh bác muốn nói cái gì thôi

Xóa nhẹ đây, chụp tại Panlong Temple, nơi này cầu duyên nổi tiếng

@SSimson, thanks cụ vote nhưng em ko có gì để học hỏi đâu, em mới mua DSLR chưa đc 1 tháng, em chụp theo ý em thôi, chẳng bố cụ mẹ cục giif hết đâu

Chỉnh sửa cuối:

hanoilab

Xe tải
Series ảnh về chùa Trấn Quốc

Chùa Trấn Quốc (鎭國寺) nằm trên một hòn đảo phía Đông Hồ Tây (quận Tây Hồ), chùa có lịch sử 1500 năm, được coi là lâu đời nhất ở Thăng Long - Hà Nội. Kiến trúc chùa có sự kết hợp hài hoà giữa tính uy nghiêm, cổ kính với cảnh quan thanh nhã giữa nền tĩnh lặng của một hồ nước mênh mang. Là trung tâm Phật giáo của kinh thành Thăng Long vào thời và thời Trần. Với những giá trị về lịch sử và kiến trúc, chùa Trấn Quốc nổi tiếng là chốn cửa Phật linh thiêng, là điểm thu hút rất nhiều tín đồ Phật tử và khách tham quan, du lịch trong ngoài Việt Nam.

Lịch sử

Chùa được xây dựng lần đầu vào thời vua Lý Nam Đế (544 – 548) ở trên bãi sông Hồng, thuộc địa phận làng An Hoa, huyện Quảng Đức, phủ Phụng Thiên (phường Yên Phụ, quận Tây Hồ ngày nay)[1]. Khi đó ngôi chùa được đặt tên là Khai Quốc. Đến triều Lê Thái Tông thế kỷ 15, chùa được đổi tên là An Quốc. Đến năm 1615, do bờ tả bãi sông Hồng bị lở đến sát nền chùa nên dân và chính quyền đã cho dời toàn bộ chùa về hòn đảo Kim Ngư nằm gần bờ phía Đông của Hồ tây. Năm Canh Thân (1620) con đường dẫn vào đảo cũng đã được hoàn thiện. Chùa có tên là Trấn Quốc vào cuối thế kỷ 17, đời vua Lê Hy Tông.
Chùa được trùng tu với quy mô lớn nhất là vào đời vua Lê Thần Tông năm 1639. Quy mô chùa lúc này so với trước lớn hơn nhiều. Trạng nguyên Nguyễn Xuân Chính đã soạn bài văn bia dựng ở chùa vào năm 1639 về công việc tôn tạo này.

Lối vào

Bảo tháp (mới tu sửa) chụp từ xa

Bảo tháp chụp gần

Nhà thờ tổ được bố trí phía ngoài

Chính điện bố trí phía trong

Bên trái Chính điện là ban thờ Quan Công
(có thể vì tên chùa là Trấn Quốc nên hình mẫu Quan Công- biểu tượng Trung với nước cao - được du nhập và trở thành biểu trưng đẹp của chùa)

Gốc cây Đề mà nhân dân Ấn Độ tặng Bác Hồ nhân dịp chuyến thăm Ấn độ của người (lấy từ cây bồ đề tổ nơi Đức Phật thành Đạo)

Toàn cảnh Chính điện

Bin0512

Xe buýt
Em có ĐẠI HÙNG BẢO ĐIỆN ở Yên Tử ợ

Mr-Quadcore

Xe buýt
Em cũng xin góp ạhh !

Z4

Xe điện
Website
www.cavicovn.com
Em cũng có rất nhiều ảnh chùa, Đúng như bác Chuột lang nói, em ít khi dám chụp bên trong chùa, chỉ cảnh bên ngoài thôi.

Ngày xưa mới chụp ảnh em cũng sống chết làm cho đuợc cái khung và chữ ký, nhưng nay mới thấy là cái khung nó làm hỏng cái ảnh.
Chữ ký đôi khi cũng vậy, đặt chữ ký là cả một nghệ thụât, nói không hề nịnh nhưng nghệ thuật đặt chữ ký của Mốc Ích là em thích nhất.

Già bà

Xe điện
...
Chữ ký đôi khi cũng vậy, đặt chữ ký là cả một nghệ thụât, nói không hề nịnh nhưng nghệ thuật đặt chữ ký của Mốc Ích là em thích nhất.
Muốn xem thì tìm ở đâu bây h hả mụ. :-/
Vào Box này cả năm nay mà có thấy cái ảnh nào đâu nhể :-|

Vova

Xe container
Em góp một vài cái ảnh, đố các cụ ở đâu ạ?

Vova

Xe container
@ chuotlang: Không phải cụ ạ. Tường của chùa toàn là tường đất, nhìn là lạ:

Vào đến sân chùa thì thế này:

CIB

Xe điện
Chùa Răng Phật ở Singapore