[Funland] Cảnh báo: Tỷ lệ phạt nguội đối với ô tô đang tăng lên.

QD092000

Xì hơi lốp
Lắp cam vận hành 1 hồi nó lỗi, hỏng ko có tiền sửa là lại standby thôi :D
Mà e ủng hộ chuyển tất thành phạt nguội. Nhất là đám đỗ/ dừng láo. Cứ dán vé, chụp lại là lên hình....giao về cho CAP làm cho kĩ.

bachkhoak40

Xe điện
Hôm trc e nghe VOV về vấn đề cộng tác viên phạt nguội (thưởng tiền cho người tố cáo vi phạm), có ông bảo sợ sau này có đội chuyên tìm kiếm vi phạm để tố...
Rồi nghe các bác tài kêu tâm lý lo lắng phạt nguội nên lái xe ko yên tâm các thứ.
Phạt nguội giờ giảm nhiều lắm rồi, hồi mới lắp cam mỗi ngày danh sách kéo dài cả trăm trường hợp, giờ 1 tuần mới up lên phây e thấy lác đác, đa số biển Hà Nội với các tỉnh khác dính thôi.

Cái này chỉ ban đầu thôi, sau khi phạt và sợ phạt thì ý thức sẽ nâng cao lên... cứ đi đúng đi thì ai phạt được các cụ.
Tuy nhiên, cũng nên có kênh tố cáo giao thông công chính lập bẫy phạt hoặc để chỉ báo, vạch kẻ, biển... gây khó cho người đi đường.
Sợ nhất sau này có nhiều đội trẻ trâu rảnh việc bố trí bẫy lái xe trên đường rồi chụp lại tố cáo ăn tiền thưởng. Như kiểu đội săn tiền thưởng

cusao

Xe lăn
Theo e cũng bỏ luôn Điểm d khoản 1 điều 3 của Luật xử lý vi phạm hành chính cho đỡ rắc rối, ai thấy phạt oan thì viết đơn sau.

Điểm đ khoản 1 Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính: Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính.
Cái này diễn đạt trên giấy nó loằng ngoằng thế nhưng mục đích của nó là đúng và công bằng đấy ạ. Không nên bỏ vì
- Ông bảo tôi vp hả: Chứng minh đê?
- Tôi khẳng định tôi đi đúng: Đây này !!!!

zaiwaz123

Xe điện
Sợ nhất sau này có nhiều đội trẻ trâu rảnh việc bố trí bẫy lái xe trên đường rồi chụp lại tố cáo ăn tiền thưởng. Như kiểu đội săn tiền thưởng
Có bẫy được vượt đèn đỏ không, có bẫy đi vào đường ngược chiều được không, có bẫy đi vào làn khẩn cấp được không?...Đi láo phải chịu thôi.

cusao

Xe lăn
tốt quá đi ý chứ, bao giờ tiến tới chỉ phạt nguội, polit khỏi cần ra đường phạt nóng, mà chỉ nên có mặt khi cần điều tiết hay xử lí tai nạn, sự cố giao thông thôi thì mới là văn minh
Chỉ sợ ở mềnh đầu voi đuôi chuột tạo đk cho tiêu cực phát triển thôi chứ po lít tây có chầu ngoài đường mấy đâu mà cứ gọi là răm rắp....

bachkhoak40

Xe điện
Có bẫy được vượt đèn đỏ không, có bẫy đi vào đường ngược chiều được không, có bẫy đi vào làn khẩn cấp được không?...Đi láo phải chịu thôi.
Trước đây đã có rất nhiều vụ xx bố trí bẫy rồi cụ, sau bị bóc phốt nhiều nên giảm, giờ các đội kia ko có gì hạn chế thì dễ xảy ra lắm

Dan du an

Xe ba gác
Bắn tốc độ liên tục, giờ nồng độ cồn lại ko hot. mà bắn tốc độ chả biết bị lúc nào mà lần, biết đâu máy móc bắn lỗi thì sao?
Công nhận món này mà máy bị lỗi thì các ông chết sạch nhỉ.

langtoilangtoi

Xe điện
Cái này diễn đạt trên giấy nó loằng ngoằng thế nhưng mục đích của nó là đúng và công bằng đấy ạ. Không nên bỏ vì
- Ông bảo tôi vp hả: Chứng minh đê?
- Tôi khẳng định tôi đi đúng: Đây này !!!!
Thực ra em thấy cái này cũng nhiều quan điểm, cụ bảo ko bỏ cũng có lý. Quan điểm của em là bỏ để nâng cao trách nhiệm của cả 2 bên. Người thực thi phải chịu chế tài thích hợp khi cố tình lợi dụng xử phạt ko đúng, khi có đơn kiện mà được chứng minh là ko vi phạm nhưng vẫn bị phạt.
Ngược lại, người chấp hành các quy định cũng có ý thức hơn

E thấy giờ nhiều trường hợp hơi quá đà cho cái việc chứng minh này.

haitotbung

Xe tải
Theo e cũng bỏ luôn Điểm d khoản 1 điều 3 của Luật xử lý vi phạm hành chính cho đỡ rắc rối, ai thấy phạt oan thì viết đơn sau.

Điểm đ khoản 1 Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính: Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính.
Sao cụ lại muốn bỏ cái này vậy? Nó là quy tắc cơ bản của luật pháp và logic. Anh nói tôi có lỗi thì phải chứng minh được tôi có lỗi chứ ai lại bắt ngược lại.

Ví dụ: tôi bảo cụ ngày 13/01/2023 vi phạm lỗi hỗn hợp tại ngã tư Thái Hà - Chùa Bộc, Hà Nội: quá tốc độ, vượt đèn đỏ.
cụ thấy oan không? Cụ chứng minh cụ không vi phạm đi😆

zaiwaz123

Xe điện
Thực ra em thấy cái này cũng nhiều quan điểm, cụ bảo ko bỏ cũng có lý. Quan điểm của em là bỏ để nâng cao trách nhiệm của cả 2 bên. Người thực thi phải chịu chế tài thích hợp khi cố tình lợi dụng xử phạt ko đúng, khi có đơn kiện mà được chứng minh là ko vi phạm nhưng vẫn bị phạt.
Ngược lại, người chấp hành các quy định cũng có ý thức hơn

E thấy giờ nhiều trường hợp hơi quá đà cho cái việc chứng minh này.
Rồi các thành phố, các tuyến đường trên toàn quốc sẽ dày đặc camera giống như TQ đã làm, cãi vào mắt. Cộng với việc định danh số CCCD gắn chíp với tất cả các hoạt động thường ngày, chỉ cần gửi thông báo có hình ảnh là auto tài khoản trừ tiền để nộp phạt, ông nào thấy oan thì gửi đơn ra tòa để kiện.

Tuấn 3s

Xe tăng
Sao cụ lại muốn bỏ cái này vậy? Nó là quy tắc cơ bản của luật pháp và logic. Anh nói tôi có lỗi thì phải chứng minh được tôi có lỗi chứ ai lại bắt ngược lại.

Ví dụ: tôi bảo cụ ngày 13/01/2023 vi phạm lỗi hỗn hợp tại ngã tư Thái Hà - Chùa Bộc, Hà Nội: quá tốc độ, vượt đèn đỏ.
cụ thấy oan không? Cụ chứng minh cụ không vi phạm đi😆
Chứng minh bằng niềm tin cụ nhể :)) cam hành trình cũng chỉ lưu dữ liệu đc giỏi lắm vài ngày là tự xoá, ai biết lúc đó có thể bị vi phạm để mà copy ra máy tính chứ :))

congchi

Xe điện
Phải nâng cấp dùng AI lọc lỗi tự động nữa, chứ bây giờ đa phần vẫn dùng cơm
Có những tuyến đường có cam nhưng chả thấy phạt mấy.

Alongcamepolly06

Xe container
phạt nguội để đi có ý thức hơn là tốt, bớt lực lượng điều tiết đứng dập dòm

37NA

Xe tải
Phải nâng cấp dùng AI lọc lỗi tự động nữa, chứ bây giờ đa phần vẫn dùng cơm
Có những tuyến đường có cam nhưng chả thấy phạt mấy.
Cũng có những tuyến đường chẳng thể đi đúng luật được cụ ạ :)))

Diep1979

Xe container
Sáng nay Trường Chinh có một chị lao ngược chiều, anh trai nghĩa hiệp đi lùi nhường đường

Cả 2 đều ăn đủ

Ý thức vẫn còn kém lắm, phạt nguội thường chỉ có các bác lái dịch vụ, người ít tiền lo thôi.
Đội dửng mỡ, tiền chùa nó chả sợ đâu

huyy

Xe đạp
Có gì đâu mà nhắc nhở các cụ nhỉ. Đi sai thì bị phạt thôi

cusao

Xe lăn
Cũng có những tuyến đường chẳng thể đi đúng luật được cụ ạ :)))
Ngã 3 Văn cao Thuy Khuê có giai đoạn được xxx hướng dẫn
- Văn cao rẽ phải vào TK bám phải
- Văn Cao rẽ trái vào TK bám trái
- Thuỵ Khuê rẽ vào Văn cao đi đúng giữa sau đó tự tản ra cho phù hợp
Vụ này thay xxx thành AI thì AI khóc tu tu...

QD092000

Xì hơi lốp
Sáng nay Trường Chinh có một chị lao ngược chiều, anh trai nghĩa hiệp đi lùi nhường đường

Cả 2 đều ăn đủ

Ý thức vẫn còn kém lắm, phạt nguội thường chỉ có các bác lái dịch vụ, người ít tiền lo thôi.
Đội dửng mỡ, tiền chùa nó chả sợ đâu
Chưa thấy ăn đủ gì?
Bị phạt cả 2 à cụ?

TieuFu

Xe container
Không cụ ơi cụ GG danh sách vi phạm của các tỉnh Bắc Giang, Bắc Ninh, Vĩnh Phúc...tỷ lệ các xe biển 29,30 cũng ko ít đâu.
Mấy ông này phạt láo cũng không ít đâu ! :)) :)) BG trước có vụ phạt quá tốc độ 60 trong khi nó là cái biển tốc độ tối thiểu kia !:)):))