[Funland] Cảnh báo trò lừa đảo mới với bán hàng Online

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vậy mà ông khách hàng của em trong nghề hai chục năm nay rồi vẫn dính đấy.
Có 1 cụ bán rượu vang trên này cũng bị nó giở bài này , cụ ý lại tỉnh táo nên ko sao :D

HTlangtu

Xe điện
Trò này khá dễ bị dính các bác à. Thủ đoạn của chúng nó là hỏi mua hàng gửi hình ảnh xem qua loa rồi chốt trong một nốt nhạc. Xong thì nhờ viết hộ phiếu thu với giá tăng lên gấp đôi và cũng có thể là gấp ba, xin địa chỉ và nhờ người qua lấy. Người qua lấy thực chất ở đây là Shipper và cũng bảo bên bán hàng thu hộ theo giá đã viết tăng lên. Khi bên giao hàng nhận hàng và thanh toán thì bọn lừa đảo gọi điện cho người bán hàng nhờ chuyển khoản cho chỗ đã viết tăng lên đó. Bên bán hàng cứ nghĩ là bán được rồi mà vội vàng chuyển khoản đó là dính bẫy luôn vì Shiper không giao được hàng sẽ quay lại trả và lấy lại số tiền đã thanh toán trước đó. Đó là cách lừa đảo mà em mới gặp lần đầu do khách hàng bên em kể lại. Có bác nào gặp trường hợp này chưa ạ?
Đa tạ cụ, hay, e sẽ lưu ý

ThanhLong69

Xe tăng
Nó trả tiền trước thì bác cầm gì tiền của Shiper nữa mà phải trả lại cho Shiper, nếu Shiper nó không giao được hàng thì kệ mợ thằng mua.
Nguy hiểm nhỉ em mua toàn trả trước bằng thẻ ngay khi đặt hàng, dễ thế thì shiper nó cứ báo không giao được rồi ôm luôn hàng thì em bị mất luôn nhỉ, mà sao chưa thấy có bạn nào làm thế chứ, có hôm em đi vắng toàn hẹn hôm sau quay lại ;;) có gì đó sai sai à :)).

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nguy hiểm nhỉ em mua toàn trả trước bằng thẻ ngay khi đặt hàng, dễ thế thì shiper nó cứ báo không giao được rồi ôm luôn hàng thì em bị mất luôn nhỉ, mà sao chưa thấy có bạn nào làm thế chứ, có hôm em đi vắng toàn hẹn hôm sau quay lại ;;) có gì đó sai sai à :)).
Cụ là mua qua sàn . Còn lừa là đơn mua trực tiếp .

cusao

Xe lăn
Em không chê cụ thể ai gà ai sói nhưng thấy câu chuyện rất ngô nghê, thế mà cũng bị lợi dụng thì cũng nên va chạm 1 lần để trưởng thành hơn ạ