[Thảo luận] Cảnh báo trẻ em nghịch cần số

Comeback86

Xe buýt
chắc mượn xe của bố Gấu mãi mới cho mượn nên cho phát cho bõ tức :-??( em dự thế)

yeswrong

Xe buýt
Em có thói quen luôn kéo phanh tay khi về N hoặc P dù tắt máy hay không. Lý do là đề phòng xe nào thúc vào mông thì tránh tai họa cho người phía trước.

dangkimthu

Xe tăng
chắc là ông chưa về P, đổ tại trẻ con nghịch để dỡ mất mặt trc ông music thôi:-<chứ Veracruz muốn chuyển số phải bấm:-<

KIA Q7

Xe tăng
Trước em dùng một cái SantaFE của HMV, không đạp phanh vẫn chuyển từ P sang các số khác được, không bao giờ dám rời khỏi xe khi đang nổ máy.
100% đấy cụ ạ , em ngồi xe trước khi xuóng thì đúng như vậy

ghetcongaixau

Xe tăng
veracruz thì em không biết nhưng nhiều xe không có lẫy bấm ở cần số đâu ạ. cứ thế là kéo xuống thôi. em dự là em cụ chủ thớt đỗ xe để P mà ko kéo phanh tay(thằng con em cũng nghịch cần số nhưng em kéo phanh tay nên không sao).

hajinbk

Xe tăng
Theo nhà cháu thì do xe mượn, lái không quen xe thôi, đổ lỗi oan cho nhóc tỳ roài=)) Có thể là số của xe nó củ chuối, dưng mà nguyên tắc vỡ lòng của người lái xe là xuống xe là phải kéo phanh tay cơ mừ>:D<

Chutich

Xe tải
Em thử rui. CÁi Veracrruz đỗ xe, về P tắt máy mà kéo về số N,D, vẫn vô tư
Lần đầu tiên nghe vụ này.Mà dòng Veracrut là loại cao cấp nữa mới choáng.Cụ nào chạy xe này có ý kiến phát nào?

Damthidam

Xe tải
veracruz thì em không biết nhưng nhiều xe không có lẫy bấm ở cần số đâu ạ. cứ thế là kéo xuống thôi. em dự là em cụ chủ thớt đỗ xe để P mà ko kéo phanh tay(thằng con em cũng nghịch cần số nhưng em kéo phanh tay nên không sao).
Thằng con cụ nghịch đc cần số thì cũng nghịch đc phanh tay>:D<cư về P cho lành cụ ạ.

new_farmer

Xe container
Lần đầu tiên nghe vụ này.Mà dòng Veracrut là loại cao cấp nữa mới choáng.Cụ nào chạy xe này có ý kiến phát nào?
Vera nhái RX dưng chắc có cải tiến (hay cải lùi) nên thế. Em chưa lái bao giờ nên không có ý kiến ợ :D

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
chắc là ông chưa về P, đổ tại trẻ con nghịch để dỡ mất mặt trc ông music thôi:-<chứ Veracruz muốn chuyển số phải bấm:-<
Hộp số của Veracruz dạng zíc zắc thì lấy đâu ra chốt bấm hả bác, chỉ những xe số tự động thiết kế chuyển số dạng đường thẳng như Honda ( Civic,Accord ), Bmw hay Ford...mới có cái chốt bấm để chuyển số R, P và từ P, R về N hoặc D thôi.
Dòng xe số tự động đời cũ như thế nào thì em ko biết( vì em chưa đi những loại đời cũ), chứ 1 số dòng xe số tự động cao cấp đời mới thì "bắt buộc" phải về P mới rút đc chìa khóa điện ra ( khóa cứng cả vô lăng và cần số luôn ).Em cũng có chạy veracruz của anh bạn 1 vài lần nhưng ko để ý là khi đã về P, tắt máy, rút chìa thì có thể về N đc như bác chủ thớt nói hay ko.

Truongvk

Xe tải
Em không biết số Vera thế nào, có thể không cần bấm gì cả vẫn về N được, nhưng mà xe đang đỗ mà chỉ bị trôi 1 tý (vì cụ chủ thớt bảo xe đang đỗ giữa hàng cọc bt thì xe không trôi nhiều được) thì khó có thể làm cong cửa với đứt bản lề được (giống cụ gì hôm trước kể xe 4b đâm 2 bố con ở Hàng Đường giờ cao điểm mà làm cháu bé bắn tung lên nắp capo ấy :-??). Vì vậy em cũng dự rằng đứa trẻ bị đổ oan, làm bình phong nhận lỗi thay cho lái xe. Lý do thì có thể có nhiều nhưng em cũng không muốn lạm bàn!

tricoi

Xe buýt
Đúng rồi cụ a. Dân đi số tự đông nên chỉ về số P rồi thôi nên mới ra cơ sự đó. thêm cảnh váo là phải dùng cả phanh tay nữa. Thks cụ
Cháu ạ cụ! Nấc P nó đủ sức giữ con xe đỗ nguyên xi tại chỗ trên dốc 10% đấy ạ, to hơn cháu chưa test nên không nói hơn nhá. Tình huống của thớt này nêu ra 1 là hư cấu, 2 là bác tài xưa nay chỉ chạy MT nên mới đỗ xe ở nấc N nhưng không biết cái Parking Brake nó ở đâu thì mới có chuyện bị trôi.

Cháu ạ cụ lần nữa!

cruze_vp

Xe tăng
nhà em lúc nào cũng kéo cái phanh tay lên, ko bao giờ quên.

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Em thử rui. CÁi Veracrruz đỗ xe, về P tắt máy mà kéo về số N,D, vẫn vô tư
Khi đi gửi xe ở bãi xe đông, nhiều khi người ta cứ hỏi xe anh số AT hay MT là vậy, số MT thì mới cho đỗ bên ngoài cùng bịt lối ra, vì khi xe trong muốn ra họ còn đẩy đi xe mình đi để cho xe bên trong ra ( tất nhiên họ dặn mình ko đc kéo phanh tay, nơi nào chuyên nghiệp thì chèn bánh xe mình cho khỏi trôi xe ), còn xe AT thì họ ko nhận, vì đã về P, rút chìa rồi khóa rồi thì coi như bất dịch!Con xe anh bạn em thì mới bán rồi nên em ko thể test thử giống bác chủ thớt xem thực hư ra sao đc!

KiaSX

Xe hơi
Mà em ko hiểu cái số của xe Varacruz kiểu gì mà tắt máy về số P mà chuyển số xuống N,R.D cứ nhẹ như không. Đây cũng là lý do xe bị trôi
Các Pác cho ý kiến nhé
Từ P chuyển về các số khác đều rất nhẹ, xe Morning AT nhà em như thế bác ạ. Chia buồn với người nhà bác!

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Xem ra OF đúng là nhiều cao thủ! :))

MsLove

Tháo bánh
Khi đi gửi xe ở bãi xe đông, nhiều khi người ta cứ hỏi xe anh số AT hay MT là vậy, số MT thì mới cho đỗ bên ngoài cùng bịt lối ra, vì khi xe trong muốn ra họ còn đẩy đi xe mình đi để cho xe bên trong ra ( tất nhiên họ dặn mình ko đc kéo phanh tay, nơi nào chuyên nghiệp thì chèn bánh xe mình cho khỏi trôi xe ), còn xe AT thì họ ko nhận, vì đã về P, rút chìa rồi khóa rồi thì coi như bất dịch!Con xe anh bạn em thì mới bán rồi nên em ko thể test thử giống bác chủ thớt xem thực hư ra sao đc!
Cụ nó dư lào ý chớ, bãi cháu gửi, AT hay MT đều đẩy được tuốt tuột.

Đơn cử như con AT của chị gái cháu về P rút chìa, ấn nút gì ý (shift lock thì phải) là lại về N ngon mờ.

Game Over

Xe điện
Vụ này rất nguy hiểm...F1 cứ cho ngồi ghế sau với ghế an toàn cho trẻ!

doping

Xe tải
chia buồn cùng cụ nhé