[Funland] Cảnh báo Shopee lừa đảo mở thẻ tín dụng thông qua “SPayLater”

VuaRaTu

Đi bộ
Dùng cái này mất tiền thêm chứ có đc lợi gì đâu.
VD: Trong vòng 1 tháng mua tổng hết 5tr thanh toán qua spaylater thì còn bị mất thêm tiền cho nó là 5tr*2.95% = 148k rồi. Chẳng may b quên trả nó thì nó cho vào nợ xấu.

vietroad

Đi bộ
Thứ nhất, đã xác nhận mình "dại" và "không đọc kỹ" thì sao còn bảo shopee lừa đảo. Người ta bảo đọc thì lười đọc, ký bừa xong rồi phán lừa đảo này nọ.
Thứ hai, nó cũng là dạng tín dụng nhưng không phải thẻ tín dụng nào cũng phải trả phí thường niên. Không tìm hiểu kỹ rồi la hoảng. Trong phần ví trả sau có ghi biểu phí rất rõ ràng (bấm vô cái hình bánh răng mà xem). Xã hội lừa đảo cũng nhiều nhưng không phải đụng cái gì cũng la lừa đảo đâu.

bmwp0wer

Xe tăng
Em update tình hình kết quả của em nhé:
- em sử dụng công cụ chat và email với shopee để yêu cầu huỷ tài khoản, dùng cả những ngôn từ mạnh và nhẹ, với mục tiêu là không phải đến tận nơi huỷ thẻ.
- ngày 16/12 shopee có email thông báo tài khoản của em đã được khoá từ 30/11 nhưng phải chờ 2 tháng mới được khoá hẳn. Ngày 31/01 thì có tiếp 1 email thông báo đã huỷ hoàn toàn thẻ tín dụng này trên hệ thống.
- em chậm chạp cập nhật lên đây vì dạo này Phần mềm ICIC bị lỗi suốt, rất khó vào lấy Báo cáo tín dụng cá nhân. Tại thời điểm hôm nay em đã lấy đc báo cáo thì thấy tình trạng nợ là sạch sẽ, nghĩa là mọi việc đã được giải quyết.
- kết luận của em: việc lập lờ câu chữ của Shopee là có, nhưng bên CSKH của họ cũng có thiện chí xử lý giải quyết cho khách hàng. Em hài lòng với kết quả đã đạt được.

///////////////////

Báo cáo các cụ, em vừa dính quả Thẻ tín dụng mang danh nghĩa SPayLater với Shopee nên đăng lên đây để các cụ nhà mình phòng tránh.

Đầu tiên là do trong ví voucher của em xuất hiện mã freeship nếu sử dụng phương thức thanh toán là SPayLater. Em ham miễn phí nên làm theo các bước trong phần “kích hoạt”.

Quá trình kích hoạt thì nó đòi CCCD, các thông tin cá nhân, cái này thì bình thường như cân đường hộp sữa, em thoải mái cung cấp. Và em mắc lỗi thông thường như 99% các cụ nhà ta là ko thèm tích vào link dẫn đến “điều kiện điều khoản” trước khi Kích hoạt.

Kích hoạt xong, em mới nghĩ lại, thấy có ghi cái hạn mức 3tr như kiểu thẻ tín dụng, nên giật mình tìm vào đọc trong phần Thiết lập của SPayLater thì mới té ngửa ra đó là hợp đồng cung cấp thẻ tín dụng với TPbank :( và đương nhiên rồi, hợp đồng đã được ký duyệt vì em đã chủ động ấn vào nút “Kích hoạt” mà.

Cái này rất nguy hiểm; Shopee đã phối hợp Tổ chức tín dụng lừa người dùng mở 1 cái thẻ tín dụng, mà người dùng không hề hay biết. Trong toàn bộ phần giao diện đăng ký không có bất cứ chữ nào thể hiện, nó giấu vào trong phần “Điều kiện điều khoản”.

Khi không biết thì người dùng sẽ không hề ý thức được là mình có 1 cái thẻ tín dụng; nếu đăng ký xong mà không dùng thì hàng năm sẽ phát sinh phí thường niên (chúng nó sẽ miễn phí năm đầu, nên ko nhận ra). Và một ngày đẹp trời 2 năm sau người dùng sẽ nhận một thông báo bị đẩy hạn mức tín dụng CIC xuống ngưỡng nợ xấu, cấm giao dịch tín dụng trên toàn hệ thống ngân hàng. Và cũng đương nhiên rồi, shopee và tổ chức tín dụng vô can, người dùng giải quyết xong sự việc thì má sưng vù rồi.

Em ngay lập tức tìm kiếm trên phần mềm shopee không thấy tính năng nào cho phép huỷ cái đăng ký này, chat với nhân viên hỗ trợ thì nó chỉ nói là nếu anh ko dùng thì không phải trả lãi vay, chứ không hề nhắc gì đến rủi ro khác đối với thẻ tín dụng.

Em ít dùng fb nên không lan toả được, nên kể cái ngu dại của em lên đây, mong các cụ mợ nếu đang có dùng Shopee thì hết sức cẩn thận với kiểu lừa đảo này. Và em sẽ phải làm việc đến cùng để huỷ cái Thẻ tín dụng khốn nạn này đi :(
Thời buổi mở thẻ tín dụng ở các bank lớn còn lo ngay ngáy mà cụ dám mở thẻ các tổ chức kiểu này thì ko khác gì vay app. Rủi ro rất lớn, rất phiền nếu dính bad cic.

truckers

Xe hơi
Bọn Shopee này láo thật các bác ạ, vợ e đang mở cái thẻ tín dụng của 1 ngân hàng thì thấy nhân viên ngân hàng check ra đang có 1 cái thẻ nào đó lạ tín dụng 10tr của TP Bank mà trong khi không hề dùng TP,gọi lên TP Bank thì bảo là do dùng cáo Spaylater của bọn Shopee mà trog khi vào app còn chưa được kích hoạt cái tính năng này, cno đã tự mở cái thẻ tín dụng ra, đúng kiểu sẵn thông tin muốn làm gì thì làm.
Gọi cho bọn Shopee thì nó bảo là không phải do chúng nó, đi mà hỏi TP Bank, thế là vợ e cũng không biết làm thế nào, xong hôm nay tự nhiên bọn Shopee nhắn tin báo đã hủy thẻ. Vậy là chính xác do chúng nó nhưng ban đầu cứ không nhận trước đã, sau đó âm thầm hủy sao khi khách hàng đã phát hiện ra. May mà phát hiện sớm không lại có cái nợ xấu cũng nên. Bọn này rất mất dạy

truckers

Xe hơi
Đây mail của bọn Shopee hôm 22 không thấy có kích hoạt Spaylater, hôm 23 thì mail lại hủy xong, thế là thế nào

tranthanhhaist

Xe tăng
Khác chứ cụ. Em liên kết shopeepay hay momo đâu có phát sinh Hợp đồng mở thẻ tín dụng đâu. Nó cho mình liên kết đến tk bank hoặc thẻ để tiện chuyển tiền vào Ví thôi. Còn đây là mở hẳn 1 thẻ tín dụng mới mà cụ.
Momo có mở thẻ tín dụng Bản Việt nha cụ.

frankQ

Xe hơi
??? Tôi dùng SPPay mua hàng ầm ầm đây,
Cái vấn đề ông thớt không hiểu lợi ích và trách nhiệm của một người sở hữu thẻ tín dụng là như nào đã bô lô ba la lên. Cảm giác như ông chưa sử dụng thẻ tín dụng bao giờ.
Thứ nhất: thẻ tín dụng dùng để tiêu trước trả sau --> không có tiền tươi thì mất phí là bình thường.
Thứ hai: phí thường niên thường rất nhỏ để duy trì 1 tiện ích vay tiền, chắc khoảng 3 lít/ năm --> quy ra 5 bát phở
Thứ ba: bản chất ở đây Shoppe không phải là đơn vị được cấp phép kinh doanh hình thức tài chính nên liên kết với 1 bên ngân hàng như Tp. Bank là hết sức bình thường. Có ngân hàng đằng sau, càng đảm bảo tiền của ông được minh bạch.
Thứ 4: việc để CIC xấu khi và chỉ khi ông có nợ mà không trả đúng hạn. Nó đã cho phần tích hợp với ngân hàng thứ 3 vào trong ví để trừ nợ món trả sau theo định kỳ thì đúng hạn nó trừ tiền vào bank. Không có tiền trong bank nó mới dẫn đến nợ xấu.

Vài dòng vậy cho các cụ cùng chia sẻ! Thanks!

haidongtay

Xe điện
Là sao??Cụ không xài nó vẫn còn đó, văn cụ dài vãi.
Em mua hàng shopee đây, em có đủ cả, nhưng không dùng thì thôi, phải để ý phần thanh toán khi mua hàng chứ
Tự dưng mua đồ thấy không mất tiền lại sướng mua bét lè nhè ra, không đóng lại thì lãi mẹ chả đẻ lãi con

longloan

Xe tăng
Ví trả sau là cách lừa của thẻ tín dụng hạn mức thấp

Pela

Xe tăng
cảm ơn chủ thở đã cảnh báo.
đúng là ông nào ko để ý thì 1,2 năm sau lại ăn vài củ tiền phí rồi phạt nọ kia.
ông sọp pi này vừa rồi tài 9 yếu, layoff 1 mớ bên Sing nên chắc liên kết với bank, lùa dc gà nào thì lùa, cứ ăn $ trc đã
Shopee bị tài chính yếu hả cụ
Giành ăn với Lazada Grab Tiki Now Loship Baemin cho cố rồi gánh hậu quả

Pela

Xe tăng
Các cụ nên đi hết các ngân hàng mình đã mở thẻ mà kiếm confirm dư nợ xem nhiêu và dẹp bớt bọn khốn.
Chứ không ít lâu nữa khó khăn xảy ra thì nó ăn gian tiền lãi lên cả tỷ là chết như cái ông ăn đòn Eximbank vừa rồi.
Ví dụ hôm nọ em kiểm tra với ngân hàng VIB em đã xoá hết cả mà sao nó vẫn tính tiền phí thường niên phí tin nhắn này kia của tài khoản hết 70k/tháng! Nó bảo không đóng tiền này thì nó để nợ và sau tính lãi trên nợ đó!
Trong khi đã xoá sử dụng VIB mà tiền này vẫn tính!!
Eximbank tính thằng kia nợ 8 triệu 10 năm lên 8 tỷ thì 70k của mình 10 năm sẽ lên 70 triệu!
Chưa bao giờ ngân hàng là người tốt, từ cổ chí kim.

haidongtay

Xe điện
VD: Trong vòng 1 tháng mua tổng hết 5tr thanh toán qua spaylater thì còn bị mất thêm tiền cho nó là 5tr*2.95% = 148k rồi. Chẳng may b quên trả nó thì nó cho vào nợ xấu.
Thì ai bảo mua qua cái này??Ham hố mấy cái voucher thì chả thế. Mua xong cái trả ngay

BMW X11

Xe điện
Các cụ nên đi hết các ngân hàng mình đã mở thẻ mà kiếm confirm dư nợ xem nhiêu và dẹp bớt bọn khốn.
Chứ không ít lâu nữa khó khăn xảy ra thì nó ăn gian tiền lãi lên cả tỷ là chết như cái ông ăn đòn Eximbank vừa rồi.
Ví dụ hôm nọ em kiểm tra với ngân hàng VIB em đã xoá hết cả mà sao nó vẫn tính tiền phí thường niên phí tin nhắn này kia của tài khoản hết 70k/tháng! Nó bảo không đóng tiền này thì nó để nợ và sau tính lãi trên nợ đó!
Trong khi đã xoá sử dụng VIB mà tiền này vẫn tính!!
Eximbank tính thằng kia nợ 8 triệu 10 năm lên 8 tỷ thì 70k của mình 10 năm sẽ lên 70 triệu!
Chưa bao giờ ngân hàng là người tốt, từ cổ chí kim.
Bác thử chuyển khoản vài K vô cái VIB Account kia, coi có đến đích không, rồi hãy chưởi họ.

BMW X11

Xe điện
Cái vấn đề ông thớt không hiểu lợi ích và trách nhiệm của một người sở hữu thẻ tín dụng là như nào đã bô lô ba la lên. Cảm giác như ông chưa sử dụng thẻ tín dụng bao giờ.
Thứ nhất: thẻ tín dụng dùng để tiêu trước trả sau --> không có tiền tươi thì mất phí là bình thường.
Thứ hai: phí thường niên thường rất nhỏ để duy trì 1 tiện ích vay tiền, chắc khoảng 3 lít/ năm --> quy ra 5 bát phở
Thứ ba: bản chất ở đây Shoppe không phải là đơn vị được cấp phép kinh doanh hình thức tài chính nên liên kết với 1 bên ngân hàng như Tp. Bank là hết sức bình thường. Có ngân hàng đằng sau, càng đảm bảo tiền của ông được minh bạch.
Thứ 4: việc để CIC xấu khi và chỉ khi ông có nợ mà không trả đúng hạn. Nó đã cho phần tích hợp với ngân hàng thứ 3 vào trong ví để trừ nợ món trả sau theo định kỳ thì đúng hạn nó trừ tiền vào bank. Không có tiền trong bank nó mới dẫn đến nợ xấu.

Vài bác muốn xả rác và lại muốn đẩy thằng địch đi dọn hộ kia, bác ạ.

frankQ

Xe hơi
Vài bác muốn xả rác và lại muốn đẩy thằng địch đi dọn hộ kia, bác ạ.
Kiểu viết bài mà tìm hiểu chưa sâu! Cứ cuống hết cả lên sợ mất này mất kia! Cái tư duy ăn chắc mặc bền nó thấm vào máu rồi.....

datinh

Xe container
ồ. con em nó súi bố mở thẻ đi. cần chấn chỉnh . nguy quá.

truckers

Xe hơi

Cụ có hiểu rõ trường hợp của em không? vợ e k kích hoạt cái Spay nhưng vẫn thấy có cái thẻ tín dụng chúng nó lập ra, đành rằng dùng thì đã không nói im ỉm làm ra mới nguy hiểm

Horizontal

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dienmaydatviet.com
em vừa đọc - nghe cụ nói cũng hoang mang. nên Cũng hủy. nhưng cũng k được:(điền hết thông tin rồi. nó vẫn bảo thiếu

Horizontal

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dienmaydatviet.com
ồ. con em nó súi bố mở thẻ đi. cần chấn chỉnh . nguy quá.
quên thì k quên được đâu- gần đến ngày đóng là bọn nó gọi điện ý ới- ầm ĩ ngày nào cũng gọi thông báo thôi. Cái em lo là vấn đề bảo mật thôi

nguyentoan.uct

Xe điện
Em còn bị MBbank tự động phát hành thẻ tín dụng cho, gọi em lấy e không lấy phản ánh qua văn phòng chi nhánh, phải xin xỏ e các kiểu. Ban đầu bảo xin em đến tận nơi làm thủ tục đóng thẻ mà e bảo có mở đâu mà đóng. Thế là nó tự huỷ cho e. Em hỏi lại là thế thích thì ngân hàng tự mở, tự đóng thì khách mất tiền biết kêu ai.