[Funland] Cảnh báo Shopee lừa đảo mở thẻ tín dụng thông qua “SPayLater”

Chien.hp389

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ đã khuyến cáo, đúng là nhiều khi chủ quan em cũng ko đọc hết các điều khoản này nọ khi cài app.

cobra77

Xe buýt
Tại bác chủ ham cái mã gg và k đọc kỹ thôi. Thực tế cái ví đt shopeepay nó cũng cho liên kết với các thể loại thẻ TD rồi, cần gì phải mở thêm thẻ td. Em thỉnh thoảng vẫn mua đồ trên shopee trả góp 0% thẻ tín dụng nói chung rất ok và giá cũng ok hơn so với mua ở các siêu thị đm.

Phuha18

Xe tăng
Nhiều người kể cũng lạ, hiểu biết thì hạn chế, ham hố mấy cái khuyến mại, free lọ chai, cứ nhắm mắt làm xong lại ông ổng kêu bị lừa.
Nghe cái tên sản phẩm thôi đã phải hình dung được nó thế nào rồi, pay later thì đương nhiên phải có ai đó cho mình vay tiền để mình pay now rồi, không lẽ người bán hàng bán chịu cho cụ???

hunggal

Xe tăng
Nhiều người kể cũng lạ, hiểu biết thì hạn chế, ham hố mấy cái khuyến mại, free lọ chai, cứ nhắm mắt làm xong lại ông ổng kêu bị lừa.
Nghe cái tên sản phẩm thôi đã phải hình dung được nó thế nào rồi, pay later thì đương nhiên phải có ai đó cho mình vay tiền để mình pay now rồi, không lẽ người bán hàng bán chịu cho cụ???
Thì bác thớt đã nhận mình dại từ đầu rồi còn gì. Nếu tụi shopee viết là mở thẻ tín dụng TP bank, tiêu trước trả sau thì em chắc không có chuyện này. Bọn shopee nó không lừa nhưng cố tình mập mờ, em đáng giá là nó đểu.

vnthan

Xe buýt
Vâng, cụ giỏi nên ko bị lừa. Em cũng phải kể lại câu chuyện một cách trung thực nhất để mọi người cùng đánh giá chứ em ko giấu dốt gì cả. Vả lại, khi đọc câu chuyện một cách tường minh thì nhìn nhận sẽ khác lúc lơ đễnh và chủ quan đó cụ.

Đứng ở góc độ của em, cũng giao dịch mua bán tứ tung online, từng trải nghiệm mua trực tiếp từ mấy trang bán hàng nước ngoài về, vậy mà còn sai sót, thì em tin là có nhiều người cũng sẽ nhầm chứ ko riêng em.

Cay nhất là nó ko nói là phát hành Thẻ tín dụng online, em tưởng nó là 1 dạng ví như Momo, Moca, ViettelPay… như trên thị trường thôi.

Phuha18

Xe tăng
Thì bác thớt đã nhận mình dại từ đầu rồi còn gì. Nếu tụi shopee viết là mở thẻ tín dụng TP bank, tiêu trước trả sau thì em chắc không có chuyện này. Bọn shopee nó không lừa nhưng cố tình mập mờ, em đáng giá là nó đểu.
Nhưng cụ chủ thớt nói Shopee lừa đảo thì em thấy quá bất công cho họ.
Em thử google spaylater thì thấy ngay trang đầu thế này đây, em ko biết có gì mập mờ ở đây nữa

Phuha18

Xe tăng
Vâng, cụ giỏi nên ko bị lừa. Em cũng phải kể lại câu chuyện một cách trung thực nhất để mọi người cùng đánh giá chứ em ko giấu dốt gì cả. Vả lại, khi đọc câu chuyện một cách tường minh thì nhìn nhận sẽ khác lúc lơ đễnh và chủ quan đó cụ.

Đứng ở góc độ của em, cũng giao dịch mua bán tứ tung online, từng trải nghiệm mua trực tiếp từ mấy trang bán hàng nước ngoài về, vậy mà còn sai sót, thì em tin là có nhiều người cũng sẽ nhầm chứ ko riêng em.

Cay nhất là nó ko nói là phát hành Thẻ tín dụng online, em tưởng nó là 1 dạng ví như Momo, Moca, ViettelPay… như trên thị trường thôi.
Nhưng cách cụ quy chụp shopee lừa đảo em thấy quá phi lý. Em chưa thử spaylater của shopee, nhưng có đang sử dụng Ví trả sau của Momo, chắc cũng giống của shopee, em thấy có dòng khá rõ ràng ở bên dưới:

vnquocviet

Xe máy
Shopee giờ làm ăn chán lắm. Em lại quay về lazada rồi

chim to

Xe tăng
Em cũng thử mở 1 cái 3 củ ở trong ví tiêu trước trả sau ở momo. Thử dùng dịch vụ 10000 nạp dt rồi trả sau như thẻ tín dụng. Ai dè, đến lúc trả nó bắt thêm mấy cái phí sử dụng dịch vụ gì đó nữa chứ ko phải như thẻ tín dụng đấu.em cay quá nên hủy thẻ luôn nên k có bằng chứng hầu các cụ

bintao

Xe tải
Cụ chắc phải dùng nhiều lắm rồi. Em hạng bạc đây mà ko thấy
Chứ shoppe của em mò ko ra spaylater. Ko biết nó nằm chỗ nào. Cụ chụp hộ đc ko?

Huthasa

Xe container
Báo cáo các cụ, em vừa dính quả Thẻ tín dụng mang danh nghĩa SPayLater với Shopee nên đăng lên đây để các cụ nhà mình phòng tránh.

Đầu tiên là do trong ví voucher của em xuất hiện mã freeship nếu sử dụng phương thức thanh toán là SPayLater. Em ham miễn phí nên làm theo các bước trong phần “kích hoạt”.

Quá trình kích hoạt thì nó đòi CCCD, các thông tin cá nhân, cái này thì bình thường như cân đường hộp sữa, em thoải mái cung cấp. Và em mắc lỗi thông thường như 99% các cụ nhà ta là ko thèm tích vào link dẫn đến “điều kiện điều khoản” trước khi Kích hoạt.

Kích hoạt xong, em mới nghĩ lại, thấy có ghi cái hạn mức 3tr như kiểu thẻ tín dụng, nên giật mình tìm vào đọc trong phần Thiết lập của SPayLater thì mới té ngửa ra đó là hợp đồng cung cấp thẻ tín dụng với TPbank :( và đương nhiên rồi, hợp đồng đã được ký duyệt vì em đã chủ động ấn vào nút “Kích hoạt” mà.

Cái này rất nguy hiểm; Shopee đã phối hợp Tổ chức tín dụng lừa người dùng mở 1 cái thẻ tín dụng, mà người dùng không hề hay biết. Trong toàn bộ phần giao diện đăng ký không có bất cứ chữ nào thể hiện, nó giấu vào trong phần “Điều kiện điều khoản”.

Khi không biết thì người dùng sẽ không hề ý thức được là mình có 1 cái thẻ tín dụng; nếu đăng ký xong mà không dùng thì hàng năm sẽ phát sinh phí thường niên (chúng nó sẽ miễn phí năm đầu, nên ko nhận ra). Và một ngày đẹp trời 2 năm sau người dùng sẽ nhận một thông báo bị đẩy hạn mức tín dụng CIC xuống ngưỡng nợ xấu, cấm giao dịch tín dụng trên toàn hệ thống ngân hàng. Và cũng đương nhiên rồi, shopee và tổ chức tín dụng vô can, người dùng giải quyết xong sự việc thì má sưng vù rồi.

Em ngay lập tức tìm kiếm trên phần mềm shopee không thấy tính năng nào cho phép huỷ cái đăng ký này, chat với nhân viên hỗ trợ thì nó chỉ nói là nếu anh ko dùng thì không phải trả lãi vay, chứ không hề nhắc gì đến rủi ro khác đối với thẻ tín dụng.

Em ít dùng fb nên không lan toả được, nên kể cái ngu dại của em lên đây, mong các cụ mợ nếu đang có dùng Shopee thì hết sức cẩn thận với kiểu lừa đảo này. Và em sẽ phải làm việc đến cùng để huỷ cái Thẻ tín dụng khốn nạn này đi :(
Chốt lại là tất cả những gì cụ phản ánh có có thể hiện trong câu chữ của điều khoản phải chấp thuận không? Nếu có thì là do cụ không đọc. Cụ nên nhớ là chả có cái gì miễn phí cả, nhất động chạm đến tiền.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Cụ chắc phải dùng nhiều lắm rồi. Em hạng bạc đây mà ko thấy
Chứ shoppe của em mò ko ra spaylater. Ko biết nó nằm chỗ nào. Cụ chụp hộ đc ko?
Em hạng Vàng, 10 củ cơ ạ.

xe Tầu

Xe buýt
Thẻ tín dụng này cắt khi nào cũng được mà. Em dùng thường xuyên, ko sao đâu cụ.

first

Xe tăng
Ví trả sau momo thì hủy được. Còn cái spaylater thì ko lẽ ko hủy được?

vnthan

Xe buýt
Nhưng cách cụ quy chụp shopee lừa đảo em thấy quá phi lý. Em chưa thử spaylater của shopee, nhưng có đang sử dụng Ví trả sau của Momo, chắc cũng giống của shopee, em thấy có dòng khá rõ ràng ở bên dưới:
Hix, vậy thì chắc đúng là em dốt rồi. Em đọc từ Ví trả sau mà không hiểu đó là Thẻ tín dụng cụ ạ.

vnthan

Xe buýt
Ví trả sau momo thì hủy được. Còn cái spaylater thì ko lẽ ko hủy được?
Đến giờ phút này em vẫn chưa tìm thấy chỗ Huỷ ở đâu. Em còn chat/email với nhân viên Chăm sóc khách hàng của Shopee mà cũng chưa giải quyết đc

n.p.n

Xe hơi
đến mệt với cụ này, lập tài khoản ở ngân hàng nào thì gọi tổng đài tới ngân hàng đó mà xin hỗ trợ, đã nói là TPbank thì gọi đến TPbank chứ bọn shopee nó chỉ là giúp làm cái form thôi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Slimz

Xe buýt
E nông dân chơi shopee cứ cho liên kết với cái tk mb 50k, đợt nào cần mua đồ j cứ cho hết vào giỏ hàng rồi xem hết bn rồi chuyển khoản vào. E thấy như thế cũng thừa mã freeship lắm rồi, e có 2 đứa bé mà 1 tháng còn ko dùng hết mã fs

Cám Chim

Xe tăng
Cụ chủ bảo cũng dùng nhiều thẻ tín dụng rồi mà sử dụng mấy dịch vụ này thấy ngây ngô quá? Có gì đó sai sai?
Và giật cái Title như thế cũng hơi giật mình trong khi Cụ sử dụng mà ko chịu tìm hiểu kĩ về nó.
Chốt lại là do mình chứ ko phải do Sốp pi.