[Funland] Cảnh báo lừa đảo kiểu mới - Thanh toán tiền điện

thanh040506

Xe trâu
Lừa đào trình độ ở đây vẫn chưa cao đâu cụ, ở Canada, nó lừa chuyên nghiệp tới mức nó fake được cả số điện thoại. Tức là nó gọi cho cụ bằng số của chính tổng đài của các cơ quan mà nó đang giả mạo luôn. Nó doạ xong nó kêu "mày nhìn lại số đang gọi cho mày đi, xem có đúng với số điện thoại chính thức không?" rồi nó đe doạ nộp phạt rất cao => đánh vào tâm lý các ông mới nhập cảnh, nhập cư đang ú ớ và hay sợ bị phạt. Mấy ông này tra số điện thoại đúng với số cơ quan công quyền thì sợ vãi cả ra và thế là vào mánh của tụi nó :D kkk
Ông nào khôn thì kêu "mày gửi thông báo tới nhà tao bằng đường bưu chính"
Hoặc "tao sẽ lên tận trụ sở để làm việc".
Ông nào ngu ngơ là dính chưởng ngay.
Thế xong thì cả xã hội cảnh giác luôn rồi, sao có lần sau được cụ nhỉ?

cutit9999

Xe tăng
Mấy cụ chắc có tuổi nên ngại dùng app, ví điện tử hoặc chưa hiểu biết lắm, nhưng ít ra cũng nên tin app ngân hàng mình đang dùng.
4.0 rồi thanh toán không dùng tiền mặt, an toàn tiện lợi cứ đúng mã khách hàng là chuẩn chả ai lừa được, nhanh chóng vì auto gạch nợ ngay lập tức, dùng được 24/7 bất chấp mưa gió bão bùng dịch bệnh phong tỏa, có nhắc nhở đến kỳ thanh toán, đỡ đi lại vài lần: Điện, nước, điện thoại trả sau, tiền mạng, tiền truyền hình, mua được cả bảo hiểm xe máy online..... và vô vàn thứ khác.
Em thanh toán các loại qua các app ví điện tử từ mấy năm nay, cái thẻ atm để trong ví mấy năm chả sờ, giờ quên cả pass rút tiến.

Andydo

Xe điện
Lu bu quá nay em mới lập thớt báo cho các cụ về nạn lừa đảo thanh toán tiền điện.
Giọng nữ gọi đến số của bố em. Nhưng nó nghĩ tên bố em là nữ nên nó gọi lừa đảo. Nó đọc sang sảng số cccd như đúng rồi. Nói nhà em thiếu nợ hoá đơn tiền điện công nghiệp ở Hà nội. Trong khi em...ở sg. Nó đòi 5 60 chục củ gì đó. Và nói phải địa chỉ nào đó ở 2 bà Trưng thanh toán. Cuối cùng em bóc phốt nó thì nó cúp máy. Đầu số của nó đây

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn thấy cái đầu số kiểu này thì nên
1- Tắt và chặn
2- Nghe và hỏi đmm muốn gì. Có thể khuyến mãi thêm câu kinh điển" mày biết bố mày là ai không ?"

Hacking

Xe tăng
Lu bu quá nay em mới lập thớt báo cho các cụ về nạn lừa đảo thanh toán tiền điện.
Giọng nữ gọi đến số của bố em. Nhưng nó nghĩ tên bố em là nữ nên nó gọi lừa đảo. Nó đọc sang sảng số cccd như đúng rồi. Nói nhà em thiếu nợ hoá đơn tiền điện công nghiệp ở Hà nội. Trong khi em...ở sg. Nó đòi 5 60 chục củ gì đó. Và nói phải địa chỉ nào đó ở 2 bà Trưng thanh toán. Cuối cùng em bóc phốt nó thì nó cúp máy. Đầu số của nó đây
Có thằng còn gọi em bảo em có đơn kiện, rồi cccd là abc ... em bảo thẳng mày kiện đi tao đợi :D

Huthasa

Xe container
Hôm qua có đầu số gọi em lừa vụ xét nghiệm PCR gì đó trong SGN mà em ngoài HN. Chúng nó gọi em nhiều lần rồi nhưng mọi lần bốc máy là em chủi cả lò nhà nó ngay. Nhưng hôm qua em đã nói tử tế mà nó cứ lèo nhèo, giọng thì miền Nam mà như thằng ngắn lỡi làm em điên chửi cm tổ tông nhà nó lên, lại còn dọa em người nghe trả tiền mới hài =)) =))

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Em còn được vinh dự phòng csgt gọi, nhắc đi nhắc lại đây là lần cuối, bấm số 9 để được hướng dẫn, đang rảnh nên em bấm thử, 1 giọng nữ nhân alo, em mới hỏi chỗ em là phòng csgt của tỉnh nào, nó gắt lên bảo ông là gì mà đòi hỏi chúng tôi ở đâu và cụp máy cái rụp :))

Andydo

Xe điện
Nhìn thấy cái đầu số kiểu này thì nên
1- Tắt và chặn
2- Nghe và hỏi đmm muốn gì. Có thể khuyến mãi thêm câu kinh điển" mày biết bố mày là ai không ?"
Nó gọi người già không cụ ơi. Nó gọi vào số bố em. Tắt máy nó lại gọi lại lần nữa. Lần sau em lấy nghe rồi bóc phốt luôn.
Mà nó cũng ngang lắm. Thách em báo công an nữa. Tới chừng em nói đã ghi âm cuộc gọi thì nó tắt máy

Grandtouring

Xe điện
Nhà em đăng ký thanh toán điện online. Cứ đến ngày đến giờ là nó tự động trừ tiền từ tài khoản ngân hàng đi thôi.

lhduong2002

Xe tăng
E gặp rồi, gọi cho e. Đọc sai cm họ còn đúng tên, báo e có đăng ký 01 đồng hồ điện công nghiệp ko đóng tiền 2 tháng rồi. E bảo dạo này dịch dã ko làm ăn được, được thể doạ e nào là ko đóng sẽ bị toà gửi ra toà, cắt điện sau 2h nữa vân vân và mây mây.... e trả vờ sợ quá được thể càng lên giọng, một lúc sau e chán rồi bảo luôn: Mày cắt mẹ luôn và ngay cho bố, bố éo cần điện đấy.... thế mà vẫn còn cố doạ em một vài câu nữa, chết cười.
Mà bọn này đầu đất thật, cái số điện thoại chúng nó gọi nhìn là biết số đểu rồi mà vẫn cố hù người khác. E đã một lần chửi như tát nước cho một thằng gọi cho e là e gây tai nạn ở Đà Nẵng rồi bỏ chạy, hài vãi. E chửi cho ko nói được câu nào, chửi từ cụ tổ nhà nó, cả họ nhà nó, nhà nó và nó luôn. Mấy ae ngồi uống nước cười ko nhặt được mồm.

lx125_black

Xe container
Bảo anh chỉ có tiền mặt thôi, qua nhà anh lấy giúp, anh gửi tiền xăng xe - đi lại cafe

Huthasa

Xe container
E gặp rồi, gọi cho e. Đọc sai cm họ còn đúng tên, báo e có đăng ký 01 đồng hồ điện công nghiệp ko đóng tiền 2 tháng rồi. E bảo dạo này dịch dã ko làm ăn được, được thể doạ e nào là ko đóng sẽ bị toà gửi ra toà, cắt điện sau 2h nữa vân vân và mây mây.... e trả vờ sợ quá được thể càng lên giọng, một lúc sau e chán rồi bảo luôn: Mày cắt mẹ luôn và ngay cho bố, bố éo cần điện đấy.... thế mà vẫn còn cố doạ em một vài câu nữa, chết cười.
Mà bọn này đầu đất thật, cái số điện thoại chúng nó gọi nhìn là biết số đểu rồi mà vẫn cố hù người khác. E đã một lần chửi như tát nước cho một thằng gọi cho e là e gây tai nạn ở Đà Nẵng rồi bỏ chạy, hài vãi. E chửi cho ko nói được câu nào, chửi từ cụ tổ nhà nó, cả họ nhà nó, nhà nó và nó luôn. Mấy ae ngồi uống nước cười ko nhặt được mồm.
Em bảo tao thiếu éo gì tiền, mày ship vợ mày đến rồi tao trả đàng hoàng =))

VT Entertainment

Xe buýt
Bình thường ko có việc gì (khả năng có số lạ gọi đến để làm việc) thì đến số lạ em cũng ko nghe, đầu số lạ thì kệ cmn hết chuông tự tắt. Thế nên chưa có anh conan hay điện hay gì đó gọi cho em cả.

vihali

Xe container
Với ngân hàng, bất động sản thì em nhận là đồng nghiệp là các bạn thôi. Cứ hơi hướm lừa đảo hay gọi nợ thuê, em bảo "các anh chị giờ còn gọi điện lừa đảo cả cômg an cơ à". Tít tít tít ngay.

printer05

Xe điện
Túm lại nhấc máy nếu gặp mấy trường hợp thế này thì cứ DCMM rồi dập máy

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Cháu cũng ngứa mồm quá mà không có thằng cặn bã nào nó gọi nhỉ.

butchikim

Xe ba gác
Non gan mới bị lừa thôi