[Funland] [Cảnh báo] Lừa đảo bên VietinBank quá nhiều, e bị mất 60 củ, tra ra thông tin đơn hàng bên FPT, TheGioiDiDong

Korando1980

Xe tăng
Em dùng ngân hàng Techcombank, cũng nâng hạng thẻ nhưng em ra tận phòng giao dịch làm, không qua zalo gì cả, và thẻ visa của em luôn trong tình trạng khoá, khi nào dùng em mở ra thanh toán rồi lại khoá ngay.

New car 2023

Xe container
Bớt mỉa mai đi bác ạ, e ngu đọc OTP thì e chiu. Cái e thắc mắc là ko có số thẻ nó vẫn tạo gđ để gửi mã OTP về, mặc dù ko đưa số thẻ, bác kia cũng bị giống e. Thẻ mới tạo mà nó vẫn có. Bị cả tháng trước r. Mấy bữa trước thấy có bác kia cảnh báo, e lập nick đăng lên thôi, chứ nghĩ sao mà lấy lại được tiền 🤣

Được gửi từ iPhone - Otofun
Tôi không mỉa mai, bác ạ.
Cái OTP Code là cái bí mật nhất, cá nhân nhất, bác biết việc đó.
Và, bác vẫn đưa cho địch.

Vậy thì, khả năng bác đưa cả Số thẻ + các thông tin khác cho nó (mà có thể không nhớ) là bao nhiêu phần trăm??

Tôi tạm tính là 51%, như vậy có hợp lý và logic không bác?

Nhà bank biết những sự ẩu tả rất con người của khổ chủ, nên đặt ra đủ thứ rào cản, và bác thậm chí không buồn để ý đến nó.

Thế nên, trước khi chê bai bank rồi FPT hay TGDD, bác sửa quy trình của cá nhân mình đi.
60 củ, dù nhiều tiền, không đắt đâu.

Anita Emi

Xe điện
Hợp tác tích cực như đối tác chiến lược toàn diện ấy chứ, bác nhỉ?
Em chỉ có mỗi một nguyên tắc đơn giản nhất, đó là mình không nghe qua điện thoại đứa nào nó bảo mình làm bất cứ cái gì.

maiyeuriengem123

Xe đạp
Đọc thấy sai sai. Đây em đăng mã OTP của em lên, bác nào hách tiền em đi. Không hách được nhé, vì mã OTP chỉ có giá trị trong 1 phút. Chuyện của thớt đọc cho nó 3 mã liền thì có khả thi không?

Bác đọc chưa hết r. Ý e nói là nó ko có số thẻ sao nó tạo gđ được mấy lệnh thanh toán bên các bên trung gian vậy. Còn e đọc OTP nên bị mất tiền là đúng r. Bác kia ko đọc số thẻ, thẻ ghi nợ mới tạo, mà nó vẫn tạo gđ được, bác đó cũng thắc mắc hỏi bank, mà bank cũng trả lời ko biết mà 🤣

tadano

Xe tăng
Em cứ thanh toán xong là khóa thẻ. khi cần lại mở lại cho chắc ăn.

Dan du an

Xe cút kít
Mai em ra Việt Tin đóng tk lại. Đề phòng khả năng như cụ. Em nghĩ sẽ nhiều người giống cụ vì đôi khi nó rơi vào thời điểm mình ít để ý nhất.

Dan du an

Xe cút kít

Dan du an

Xe cút kít

Mainoel

Xe hơi
Em phải ra hỏi thủ tục kiểu này, từ trước đến giờ em chưa khoá thẻ bao giờ
Trên App có tính năng đó luôn mà bác. Như thẻ Tech này của em, có thể khóa thẻ tạm thời, khóa mọi giao dịch online, hoặc nếu bác không muốn lách cách mỗi lần mua hàng/ đi grab phải mở lại mất công thì set hạn mức giao dịch online 1 ngày khoảng 1 triệu chẳng hạn. Em thấy như vậy khá an toàn.

vitomxau

Xe container
Ăn vạ gì bác. E bị cả tháng trước rồi. Hôm kia thấy có bác kia đăng, cũng thắc mắc ko có số thẻ mà nó tạo giao dịch được, mặc dù thẻ mới tạo. Đăng lên cảnh báo mọi người thôi. Nhờ hỗ trợ xem đứa nào nhận hàng để CA tóm, chứ tiền nghĩ sao mà lấy lại được 🤣

Sau khi cụ trình báo có diễn biến mới gì chưa ạ?

maiyeuriengem123

Xe đạp
Tôi không mỉa mai, bác ạ.
Cái OTP Code là cái bí mật nhất, cá nhân nhất, bác biết việc đó.
Và, bác vẫn đưa cho địch.

Vậy thì, khả năng bác đưa cả Số thẻ + các thông tin khác cho nó (mà có thể không nhớ) là bao nhiêu phần trăm??

Tôi tạm tính là 51%, như vậy có hợp lý và logic không bác?

Nhà bank biết những sự ẩu tả rất con người của khổ chủ, nên đặt ra đủ thứ rào cản, và bác thậm chí không buồn để ý đến nó.

Thế nên, trước khi chê bai bank rồi FPT hay TGDD, bác sửa quy trình của cá nhân mình đi.
60 củ, dù nhiều tiền, không đắt đâu.
- Cái OTP là bước cuối cùng, e ngu e đưa mất tiền thì cái này ko bàn cãi nữa.
- Nhu cầu của e là mở thẻ tín dụng. Nó yêu cầu e tạo tk online bên Ipay, sau đó nạp tiền vào coi như chứng minh có khả năng trả.
- Thẻ e tạo là thẻ ghi nợ, số thẻ e còn chưa xem.
- Lúc e đọc OTP là e mất tiền rồi, sau đó nó còn cố xin CCCD để làm gì thì e ko biết. E ko có đưa CCCD cho nó, ngay sau đó e đi trình báo rồi.
- Có 1 bài bác kia cũng giống e, nhưng ko đọc OTP ko mất tiền. Cũng thắc mắc và hỏi bank về vụ số thẻ, mà bank ko trả lời được nên cũng chịu thôi
Giờ cả tháng cũng hết bùn rồi, mấy bữa trước có bác kia cảnh báo, giờ e đăng thêm cảnh báo thôi, chứ nếu lừa đảo thì toàn thông tin ảo thôi

maiyeuriengem123

Xe đạp
Sau khi cụ trình báo có diễn biến mới gì chưa ạ?
- Ko bác, nhìu ng bị quá chắc bên công an giải quyết ko hết, số tiền e cũng nhỏ. Lúc e ra bank trình báo có người còn bị lừa mất 580tr, số tiền e chả thấm gì so với họ.
- Hôm trước e rảnh ngồi suy nghĩ lại, hỏi lại các bên thì mới tra ra được là nó tạo 2 đơn hàng bên 2 sàn, lúc đó nếu bình tĩnh thì e tra ra gửi bên công an lun rồi

vitomxau

Xe container
- Ko bác, nhìu ng bị quá chắc bên công an giải quyết ko hết, số tiền e cũng nhỏ. Lúc e ra bank trình báo có người còn bị lừa mất 580tr, số tiền e chả thấm gì so với họ.
- Hôm trước e rảnh ngồi suy nghĩ lại, hỏi lại các bên thì mới tra ra được là nó tạo 2 đơn hàng bên 2 sàn, lúc đó nếu bình tĩnh thì e tra ra gửi bên công an lun rồi

Có nghĩa là ra trình báo và về chờ thôi ạ?

baba77

Xe tăng
Vâng bác, cái OTP là xác thực cuối cùng. Hay ở chỗ là e ko có đưa số thẻ mà chúng nó vẫn tạo giao dịch mua hàng online được, tạo được mới gửi OTP về chứ bác
Kaka, ngu thì chịu thôi bác, ko có số thẻ mà nó vẫn tạo giao dịch được. Bố kia thì cứ nói e chụp 2 mặt Visa, lên chia sẻ chứ lên xạo lol làm gì cho mệt 😁
Em xem thớt bên Voz thì thấy nói nó dùng CCCD tra ngược ra số thẻ của cụ ấy. Hay bọn nó nói phét.

maiyeuriengem123

Xe đạp
Em xem thớt bên Voz thì thấy nói nó dùng CCCD tra ngược ra số thẻ của cụ ấy. Hay bọn nó nói phét.
E ko có đưa CCCD nha bác. E mới đăng bên Voz lúc khuya, mới nãy mod bên đó nó xoá lun bài của e, bài bác kia cũng cho bay màu lun.
Vậy cũng đủ hiểu rồi 🤣

MuathuHN252

Xe cút kít
Dùng CCCD tra dc số thẻ nhưng phải nv Bank mới tra dc, tra trên hệ thống của bank.

baba77

Xe tăng
Dùng CCCD tra dc số thẻ nhưng phải nv Bank mới tra dc, tra trên hệ thống của bank.
Em nghĩ việc này khá đơn giản trong chuỗi tính của bọn lừa đảo. Nó chỉ cần tạo câu chuyện xong gọi nhờ nhân viên kiểm tra trong phút mốt là có.

Utopia79

Xe buýt
Người ta bị lừa mất công lên đây gõ dài như sớ để chia sẻ kinh nghiệm đau thương mà vài ông vài thả còm kiểu bỉ bôi mai mỉa. Các ông khôn thì im mịe đi để những người chưa có kinh nghiệm vào đọc bài. Hoặc các ông có tài thì chia sẻ các kinh nghiệm tránh bị lừa. Đọc còm của các ông mà ngứa hết cả đít.