[VHGT] Cảnh báo công an bắc giang bắt láo - cụ nào đi hà nội - lạng sơn thì chú ý

HaJolie

Xe buýt
em xin trích QCVN41:
Biển số 125 "Cấm vượt"
a) Để báo cấm các loại xe cơ giới vượt nhau, phải đặt biển số 125 "Cấm vượt".
b) Biển có hiệu lực cấm tất cả các loại xe cơ giới vượt nhau kể cả xe được ưu tiên theo quy định. Được phép vượt xe môtô 2 bánh, xe gắn máy.
c) Biển hết hiệu lực cấm khi có biển số 133 "Hết cấm vượt" hoặc đến vị trí đặt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm" nếu đồng thời có nhiều biển cấm khác hết tác dụng.

trananhl

Xe máy
em xin trích QCVN41:
Biển số 125 "Cấm vượt"
b) Biển có hiệu lực cấm tất cả các loại xe cơ giới vượt nhau kể cả xe được ưu tiên theo quy định. Được phép vượt xe môtô 2 bánh, xe gắn máy.
c) Biển hết hiệu lực cấm khi có biển số 133 "Hết cấm vượt" hoặc đến vị trí đặt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm" nếu đồng thời có nhiều biển cấm khác hết tác dụng.
Bạn thiếu một điều kiện là khi gặp đường giao nhau kế tiếp biển cấm vượt đó cũng hết tác dụng. Nhưng tất cả các biển cấm đó không áp dụng được với xe ưu tiên bạn ạ.

AcidS

Xe điện
em xin trích QCVN41:
Biển số 125 "Cấm vượt"
Trang nào của TT17 và quy chuẩn 41 thế bác? Em nhìn không ra

Becgie

Xe điện
Em thấy qua ngã tam, ngã tứ mà không có biển nhắc lại tức là không có hiệu lực. Xe khác từ đường khác đi vào, ko có biển nhắc lại bố ông nào biết đc nó cấm cái gì mà thực hiện. Bọn này bắt láo rồi. Bác nào có cờ nhíp thì cho lên báo đê, em thấy dạo này các vụ vừa đăng trên OF nhà mình cái là lên báo nhanh lắm.

hunghn

Xe hơi
Cụ cảnh báo thi là rất tốt nhưng theo em cụ lên xem lại 1 tý nhé, có 3 loại biển mà ko cần nhắc lại đấy cụ ạ 1 khu dân cư,2 tốc độ ,3 cấm vượt.
Cụ này chả biết gì. Hay lại xxx ẩn danh trà trộn vào đây thế.

Lái xe quê

Xe buýt
Em hỏi ngu các Cụ tí ạ: Biển cấm vượt kèm biển phụ ghi khoảng cách cầm vượt VD: 1000m ở phía dưới thì qua ngã tư đấy nhưng chưa đủ 1000m từ vị trí đặt biển thì có tác dụng không? Cụ Chủ nhắc tình huống này để các Cụ cẩn thận khi đi qua đó là có ý rất tốt. Cụ nào đi qua đó có tí ảnh cái biển đó để các Cụ phân tích thì hay quá!

Website
www.facebook.com
Qua ngã 4 thị trấn Kép ( hướng HN-LS ), có đoạn dài vài trăm mét kẻ vạch đứt, chỗ này rất nhiều bác bị bắt vì lỗi cấm vượt ( xxx mặc thường phục ngồi trên xe 4 chỗ đỗ ngang trên vỉa hè bắn). Thực ra XXX bắt lỗi này là bắt láo, vì biển cấm vượt và hạn chế tốc độ cắm trước ngã 4 đó hơn 1km, sau ngã 4 không hề có biển cấm vượt nhắc lại,
...

Đồng ý với kụ chủ. xxx bắt lỗi "vượt xe ở nơi cấm vượt" như vậy là xxx bắt láo rồi.

Trong Điều 27 của Điều lệ báo hiệu đường bộ có quy định chung về vị trí và hiệu lực của các loại biển báo cấm.

Trong đó, biển số 125 "Cấm vượt" chỉ có hiệu lực cụ thể như sau:
1- chỉ có hiệu lực đến nơi đường giao nhau tiếp giáp
2- chỉ có hiệu lực đến vị trí đặt các biển hết cấm (biển 133- hết cấm vượt, biển 134- hết hạn chế tốc độ, biển 135- hết tất cả các lệnh cấm)

3- Đồng thời, Điều 27 còn buộc phải đặt biển nhắc lại tại các nơi đường giao nhau.

Kết luận: biển số 125 "Cấm vượt" đã hết hiệu lực tại nơi đường giao nhau.
Sau vị trí đường giao nhau, nếu gtcc không có cắm nhắc lại biển 125 "Cấm vượt" thì đoạn đường phía sau giao cắt đó không hề bị cấm vượt ---> xxx không có cơ sở pháp lý để phạt lỗi khi xe vượt nhau.
Nếu xe vượt nhau tại vị trí có vạch liền thì chỉ mắc lỗi "không tuân thủ vạch kẻ đường" mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Về nguyên tắc, khi có sự mâu thuẫn giữa các điều luật ta có thể dựa trên một số nguyên tắc về mức độ ưu tiên về hiệu lực để thi hành. Ví dụ:

1- Một điều luật chính có hiệu lực thi hành cao hơn một điều luật phụ.
2- Một điều luật khung có hiệu lực cao hơn một điều luật cụ thể.
3- Một điều luật trong nội dung chính có hiệu lực cao hơn một điều luật ghi trong các phụ lục.
4- Một điều luật có lợi cho người dân được ưu tiên áp dụng hơn so với một điều luật gây bất lợi cho người dân.
v.v...

Dựa trên các điểm trên, chúng ta thấy nội dung kụ HaJolie đã nêu được trích dẫn từ Phụ lục B của Điều lệ Báo hiệu đường bộ, không phải từ một điều luật chính.

Nó đây ợ

Trong Phụ lục đó nêu "vừa thiếu, vừa phủ nhận" nội dung trong điều luật chính (tức là Điều 27) thì đương nhiên điều luật chính (tức là Điều 27) sẽ được ưu tiên áp dụng rồi.

em xin trích QCVN41:
Biển số 125 "Cấm vượt"

@ Kụ Jackie_tuan: Theo mục ưu tiên 4- nêu trên thì khi muốn áp lỗi cho lái xe trong trường hợp biển báo và vạch kẻ đường mâu thuẫn với nhau, xxx phải áp dụng cái nào có lợi cho lái xe hơn.
(Khi giao thông trên đường thì lái xe lại được ưu tiên tuân theo biển báo, vì có thể nhìn thấy biển báo từ xa, có nhiều thời gian hơn để chuẩn bị và tuân thủ).
xin hỏi các cụ là biển có hiệu lực hơn hay vạch đường có hiệu lực hơn? cháu ngu lắm.nhưng theo cháu hiểu thì vạch có hiệu lực hơn,ở đó không có vạch liền là bắt láo.xin các cụ gạch ngói nhẹ tay cháu đội mũ bảo hiểm rồi :))

Chỉnh sửa cuối:

Becgie

Xe điện
Cứ như cụ sgb345 là chuẩn. Cứ trích dẫn Luật ra khỏi phải suy luận, suy đoán, suy diễn lung tung lên làm gì.

Matizcoi

Xe cút kít
xxx BG đã vào đọc thớt nài, về đổi pa tác chiến zồi các cụ ơi ....

phong_qh

Xe buýt
cụ nghĩ kỹ lại trước khi còm-men cụ nhé.
cứ suy nghĩ thật đơn giản như trẻ con (chưa cần mở luật xem lại) đã thấy có vấn đề rồi.
Qua các ngã tam, ngã tứ thì biển phải được nhắc lại (chẳng hạn tốc độ, cấm đỗ, cấm vượt, v.v..) bởi vì nếu 0 nhắc lại thì các xe đi từ ngã tam, ngã tứ nhập vào đường chính thì 0 đọc được mấy biển đấy =))
chỗ ngã tứ này nếu đúng như cụ chủ mô tả thì do bọn cắm biển ngu và xxx (cũng biết rõ là hết hiệu lực) bắt láo 100%. tởm thật.
Đố cụ tìm thấy biển "khu dan cu" được nhắc lại ở ngã ba ngã tư nào đấy.

Qua ngã 4 thị trấn Kép ( hướng HN-LS ), có đoạn dài vài trăm mét kẻ vạch đứt, chỗ này rất nhiều bác bị bắt vì lỗi cấm vượt ( xxx mặc thường phục ngồi trên xe 4 chỗ đỗ ngang trên vỉa hè bắn). Thực ra XXX bắt lỗi này là bắt láo, vì biển cấm vượt và hạn chế tốc độ cắm trước ngã 4 đó hơn 1km, sau ngã 4 không hề có biển cấm vượt nhắc lại, nhưng bác nào vượt xe (có 1 số xe tải bò ra đường, chỉ khoảng 25-30km/h, không biết có phải chim mồi của XXX không?) mặc dù khi vượt vẫn đúng tốc độ qui định, sau đó 1 đoạn thì lại có biển hết hạn chế cấm vượt, lập tức XXX ra thổi phạt và đọc lỗi vượt tại nơi cấm vượt và ăn biên bản (không nhận tiền hối lộ đâu nha) 2,5t + giam gplx 60 ngày + học lại luật. Lỗi này các bác có thể dở luật ra và cãi lại với XXX vì sau ngã 4 không hề có biển cấm vượt nhắc lại nên biển cấm không có hiệu lực, thế mà em thấy XXX bắt được khối xe đấy.
Cảm ơn cụ đã cung cấp thông tin cho anh em nhé. Vodka cho cụ phát nào

Becgie

Xe điện
Cái biển tròn tròn viền đỏ nền trắng mới cần nhắc lại chứ cụ. Biển "khu dân cư" ko thuộc loại biển cấm, ko cần nhắc lại.

Nseries

Xe buýt
xin hỏi các cụ là biển có hiệu lực hơn hay vạch đường có hiệu lực hơn? cháu ngu lắm.nhưng theo cháu hiểu thì vạch có hiệu lực hơn,ở đó không có vạch liền là bắt láo.xin các cụ gạch ngói nhẹ tay cháu đội mũ bảo hiểm rồi :))
Biển báo có hiệu lực hơn vạch chỉ đường

superdrives

Xe điện
Nhưng nếu vượt xe ở trong phạm vi giao lộ thì cũng phạm luật cụ ạ!

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cảnh báo thi là rất tốt nhưng theo em cụ lên xem lại 1 tý nhé, có 3 loại biển mà ko cần nhắc lại đấy cụ ạ 1 khu dân cư,2 tốc độ ,3 cấm vượt.
Em cũng nghĩ như anh.

Website
www.facebook.com

Có đúng vậy không kụ? Có kụ nào khác có ý kiến giúp ạ.
Kụ Huyta phát biểu theo cảm tính, sai toét, chẳng có dẫn chứng luật nào.

Thế mà có mấy kụ cũng hùa theo.
Bó chiếu, bó cả chăn với mấy còm kiểu tát nước theo mưa này, kụ nhỉ?

trananhl

Xe máy
Em hỏi ngu các Cụ tí ạ: Biển cấm vượt kèm biển phụ ghi khoảng cách cầm vượt VD: 1000m ở phía dưới thì qua ngã tư đấy nhưng chưa đủ 1000m từ vị trí đặt biển thì có tác dụng không? Cụ Chủ nhắc tình huống này để các Cụ cẩn thận khi đi qua đó là có ý rất tốt. Cụ nào đi qua đó có tí ảnh cái biển đó để các Cụ phân tích thì hay quá!
Theo trường hợp của bạn này hỏi thì nếu
Dưới biển cấm vượt có thêm cái biển phụ ghi giá trị 1000m thì lái xe phải tuân thủ quy định cấm vượt từ km thứ 1 ngàn trở đi tính từ nơi cắm biển và hiệu lực của biển sẽ hết khi gặp biển hết cấm vượt hoặc điểm giao cắt đường bộ kế tiếp tính từ km thứ một ngàn sau biển báo đó.
Dưới biển cấm vượt có thêm cái biển phụ ghi giá trị |1000m| (lưu ý là thêm hai cái gạch hai bên) thì đoạn đường bị cấm vượt sẽ là phạm vi đúng 1000m tính từ nơi đặt biển cho dù có gặp phải bất kỳ điểm giao cắt đường bộ nào mà không cần biển nhắc lại. Gặp trường hợp này thì hiệu lực của biển sẽ hết khi đi hết đoạn đường 1000m tính từ nơi đặt biển hoặc những biển báo hiệu có giá trị hủy hiệu lực của biển đó.

trananhl

Xe máy
Biển khu đông dân cư ( tức là biển báo hiệu đoạn đường trong đô thị) thì không cần biển nhắc lại bạn nhé