[VHGT] Cảnh báo cây Xăng Gian lận!( sưu tầm)

Mr.Bo0ng

Xe buýt
cái này em cóp nhặt lại hy vọng các cụ lưu ý để đừng bị móc túi nhé!!!
có gì sai hay chưa đúng các cụ bổ xung nhé !

Lật tẩy các chiêu ăn gian khi đổ xăng !!!

Một bài viết được cư dân mạng gửi cho nhau mới đây đã nêu cụ thể rất nhiều những mánh khóe tuy đơn giản nhưng lại rất dễ đánh lừa khách hàng. Cùng với đó là những lời khuyên hữu ích cho người tiêu dùng để tránh bị lừa đảo.

Theo bài viết, chiêu lừa đảo các cây xăng hay dùng nhất chính là “bấm cò”, chiêu ăn gian này chuyên áp dụng cho những khách hàng đổ xăng theo số tiền chẵn như 30.000, 40.000, 50.000 đồng…Nếu khách hàng vào cây xăng yêu cầu đổ 50.000 đồng thì khi đổ tới 30.000 đồng, nhân viên bán xăng chỉ cần bấm cò hai cái sẽ nhảy lên 50.000 đồng liền.

Cách phòng tránh chiêu gian lận này là khách hàng nên đổ xăng theo lít, còn nếu đổ xăng theo tiền thì tránh đổ chẵn tiền, số dễ ăn gian nhất là 35.000 đồng còn số khó ăn gian nhất là 31.000, 32.000, 45.000, 65.000 đồng.

Một tiểu xảo cũng không kém nguy hiểm là “đổ chồng”, chiêu ăn chặn xăng này chuyên dùng với những khách hàng xe tay ga, đặc biệt là các khách vừa đổ xăng vừa cầm điện thoại nhắn tin hoặc ngơ ngác không tập trung.

Với cách này, sau khi đổ xăng cho khách, đáng lẽ nhân viên phải reset máy trở về 0 để bơm cho xe khác. Nhưng họ không làm mà đổ đè lên số lượng xăng của xe vừa đổ. Giả dụ một khách hàng vừa đổ 30.000 đồng, sau khi đổ xong, tiếp tục có một khách hàng đổ 100.000 đồng, nhân viên sẽ kéo luôn dây và bấm cò cho xăng chạy tiếp tới 100.000 đồng thì ngừng chứ không phải là 130.000 đồng.

Lỡ khách có phát hiện thì nhân viên bơm xăng sẽ xin lỗi và cho rằng người bên trong quên chưa bấm số. Tác giả bài viết “chú ý khi bơm xăng” cũng cho biết với cách này, trung bình một ngày mỗi nhân viên ở đây có thể ăn lãi tới 300.000 đồng.

Ngoài ra còn những “mánh” như: Hai nhân viên cùng đứng tại một trụ bơm, một người đổ xăng lợi dụng khi khách hàng sơ ý thì rút vòi bơm ra và người kia liền nhấn nút reset tiền về 0.

Hay như khi có khách hàng đổ 20.000 đồng, thì khi đến 16.000 đồng, nhân viên sẽ bấm ngắt cần bơm ngay chỗ tay cầm, cho dòng xăng chảy ngược trở vào trong. Sau đó bấm bơm lại thì chỉ có hơi tống ra, đồng hồ vẫn chạy nhưng không có xăng chảy ra.

Ngay khi bài viết được đăng tải lên mạng, đã có vô số người quan tâm và "cám ơn" tác giả bài viết. Trong khi nhà nước chưa tìm ra giải pháp để ngăn chặn triệt để tình trạng gian lận xăng thì những bài viết của cư dân mạng cũng góp phần không nhỏ giúp người tiêu dùng tránh được những thiệt hại về kinh tế từ những chiêu ăn chặn xăng của khách hàng tại các cây xăng.

(st)

♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥♥

Xin tổng kết các chiêu ăn chặn xăng dầu hiện tại và 1 số thứ cần lưu ý khi đổ xăng:

Tổng hợp các chiêu lừa gian lận xăng

- Bấm cò: Nếu khách hàng vào cây xăng yêu cầu đổ 50.000 đồng thì khi đổ tới 30.000 đồng, nhân viên bán xăng chỉ cần bấm cò hai cái sẽ nhảy lên 50.000 đồng liền.
=> nên đổ xăng theo lít.

- Đổ chồng: Một khách hàng vừa đổ 30.000 đồng, sau khi đổ xong, tiếp tục có một khách hàng đổ 100.000 đồng, nhân viên sẽ kéo luôn dây và bấm cò cho xăng chạy tiếp tới 100.000 đồng thì ngừng chứ không phải là 130.000 đồng.
=> Luôn kiểm tra đồng hồ trước khi đổ xăng.

- Ngắt cần bơm: Hai nhân viên cùng đứng tại một trụ bơm, một người đổ xăng lợi dụng khi khách hàng sơ ý thì rút vòi bơm ra và người kia liền nhấn nút reset tiền về 0.
=> Luôn chú ý trụ bơm trong quá trình đổ xăng.

- Nhấp cần bơm liên tục: Khi đã đổ được khoảng 1/2 phần xăng được yêu cầu, nhân viên liên tục nhấp cò bơm làm cho ngắt dòng xăng, xăng sẽ chảy ngược vào trong.
=> Tìm nhưng cây xăng quen thuộc và không gặp hiện tượng trên.

- Để giá bán cao và khuất hoặc không để giá để bán giá cao hơn bình thường
=> kiểm tra số lít tương ứng với số tiền mình thường đổ

- Gắn chip và trụ xăng: Theo đó dòng xăng đi qua sẽ không đúng thực tế (số tiền sẽ chạy nhanh hơn bình thường)
=> pó tay bác sĩ.

- Xăng pha tạp chất: Đã được các báo phản ánh rầm rộ gần đây
=> pó tay bác sĩ.

- Đề biển hết xăng, ghim hàng chờ tăng giá.
=> pó tay bác sĩ.

- Có quyết định giảm giá xăng nhưng không áp dụng ngay thời gian đó để bán giá cũ.
=> Update thông tin về giá xăng tại các báo mạng

- Trưng biển giả các trạm xăng của các hãng lớn, qua đó bán xăng chất lượng kém.
=> Chỉ đổ xăng tại các cây xăng lớn

--------------------------------------------------------------------------------
MỘT SỐ CÂY XĂNG ĐƠN GIẢN TỔNG KẾT THEO Ý KIẾN CÁC BẠN LÀ NGHI NGỜ HAY CÓ HÀNH VI GIAN LẬN, CẦN LƯU Ý:

1 - Cây xăng số 1, phố Láng Hạ, Hà Nội (cạnh bia Lan Chín) - bạn Ông Hoàng phản ánh.
2 - Cây xăng Total, đường Điện Biên Phủ, Đà Nẵng - bạn Mai Phương phản ánh.
3 - Cây xăng Trần Khát Chân, Hà Nội - bạn Nguyễn Chí Tuấn & Gió Vô Tình phản ánh.
4 - Cây xăng Đội Cấn, Hà Nội (gần dốc Bưởi) - bạn Loan Hoang phản ánh.
5 - Cây xăng trên đường hoàng hoa thám,HN - bạn Winnie Thuỳ Dương phản ánh
6 - Cây xăng trước cổng nhà máy Z153, Ga Đông Anh, Hà Nội - bạn Chung Nguyễn phản ánh.
7 - Cây xăng đối diện (chếch chếch) đường Lương Thế Vinh, Thanh Xuân, Hà Nội (gần tập đoàn sông đà) - bạn Huyen Nguyen & Hoàng Oanh Lê & Dee Ngố phản ánh. => MỨC ĐỘ CAO
8 - Cây xăng Pico Xuân Thủy - bạn Tran Ngoc Phu phản ánh.
9 - Cây xăng ở đường Nguyễn trãi( đối diện Đại học Hà Nội), quận thanh xuân, hà nội - bạn Ngô Thị Ngọc Tân & Dee Ngố phản ánh.
10 - Cây xăng ở Cổ nhuế (đường đi vào học viện cảnh sát), Hà Nội - bạn Hân Quang & Vô Danh & Đàm HunTer & Tiến Tỉnh Táo & Má Lúm Ba Lăm & Anhdao Le phản ánh. => MỨC ĐỘ CAO
11 - Cây xăng Đại An ngay Đại học Kiến Trúc, Hà Nội - bạn Vô Danh & ConMa BéQuá & Kiến Trúc Pro & Hoang Bach & Tàng Long & Đức Phú phản ánh. => MỨC ĐỘ CAO
12- Cây xăng đầu đường Lê Đức Thọ giao Hồ Tùng Mậu, Hà Nội - bạn Tiểu Phàm phản ánh.
13 - Cây xăng đầu đường Lương Yên, Hà Nội - bạn Linh Phạm phản ánh
14 - Cây xăng đường Ga Gia lâm đi ra hướng quốc lộ 5, Hà Nội - bạn Bánh Bao Bậy Bạ phản ánh
15 - Cây xăng K25 kế câu lạc bộ Lan Anh, HCM - bạn Hoang Mai phản ánh
16 - Cây xăng Huệ Thiên ở thủ đức, HCM - bạn Loan Nguyen phản ánh
17 - Cây xăng ở 27/7 ,thủ đức, HCM - bạn Loan Nguyen phản ánh
18 - Cây xăng Nguyễn Công Hoan, Hà Nội - bạn Cậu Ấm phản ánh
19 - Cây XĂNG Tân Mai ( giữa phố Tân Mai), Hà Nội - bạn Tùng Thiên Thần & Thái Hòa Open phản ánh
20 - Cây XĂNG ĐÊ LA THÀNH (ngã tư Đê La Thành, Hào Nam, Hoàng Câu) - bạn Tùng Thiên Thần phản ánh
21 - Cây xăng kế bên sân khấu Lan Anh quận 3, HCM - bạn Ghi Ta & Jackie Pham phản ánh
22 - Cây xăng gần cầu Mai Động - bạn Junnie YêuBác Mộtcáchhènmọn phản ánh
23 - Cây xăng đường Tôn Đức Thắng (gần bệnh viện Hòa Khánh), Đà Nẵng - bạn Ngọc Trần phản ánh
24 - Cây xăng nhỏ trên đường Khâm Thiên, Hà Nội - bạn Nguyễn Đức Phú phản ánh
25 - Cây xăng Hoàng quốc việt, gần đoạn Nguyễn Văn Huyên, Hà Nội - bạn Ngọc Kún phản ánh
26 - Cây xăng Vạn Phúc, Hà Đông, HN - bạn Tào Phớ phản ánh
27 - Cây xăng ở chợ Tiền Phong. Mê Linh, HN - bạn Hoàng Kiều phản ánh
28 - Cây xăng Mai Dịch, HN - bạn Hà Mai Dung phản ánh
29 - Cây xăng ở gần nhà máy cao su sao vàng đường Nguyễn Trãi, gần đối diện chợ Chính Kinh - bạn Phương Hòa phản ánh
30 - Cây xăng gần đèn xanh đèn đỏ đường Láng, cắt ngã tư Lê Văn Lương và Láng Hạ - bạn Ngoc Le phản ánh
31 - Cây xăng Võ Thị Sáu ( Đoạn ngã 3 với phố Thanh Nhàn ) , vẫn là thủ đoạn người trước đổ 20k mình đổ 70k - bạn Quan Đuôi phản ánh
32 - Cây xăng ở đoạn đường 1b đoạn đường tp Bắc Ninh (gần chỗ CSGT đứng) từ BN đi HN (giữa cầu Bò Sơn vs cầu đi sân bay Nội Bài) nếu mua ở cây xăg này thì chỉ được 80% số tiền mình mua thôi.-bạn Ericsson337 phản ánh
33 -
34 -

***Cám ơn các bạn, các bạn vui lòng GHI CHI TIẾT ĐỊA ĐIỂM và KHU VỰC (HCM hay HN), tên cây xăng & tên đường hoặc gần chỗ nào để mọi người dễ nhận biết nhé***

Chỉnh sửa cuối:

Quân Đuôi

Xe điện
Gấu nhà em cũng dính 2 phát ở cây xăng Võ Thị Sáu ( Đoạn ngã 3 với phố Thanh Nhàn ) , vẫn là thủ đoạn người trước đổ 20k mình đổ 70k ( Xe Ablade ) mà kim báo không đầy , vậy em xin bổ xung để chuyển tới các kụ để đề phòng ạ ! Còn cá nhân em đổ ở cây Nam Đồng thấy rất ổn .

tuan.saker.88

Xe hơi
Website
benhxahoihn.com
như thế này em biết đổ xăng ở đâu cụ ơi?????

Mr.Bo0ng

Xe buýt
Gấu nhà em cũng dính 2 phát ở cây xăng Võ Thị Sáu ( Đoạn ngã 3 với phố Thanh Nhàn ) , vẫn là thủ đoạn người trước đổ 20k mình đổ 70k ( Xe Ablade ) mà kim báo không đầy , vậy em xin bổ xung để chuyển tới các kụ để đề phòng ạ ! Còn cá nhân em đổ ở cây Nam Đồng thấy rất ổn .
thưa cụ ! em cũng đi AB đời 2k8 bình thường xăng báo vạch đỏ e đổ 50k tức là 2.11L là đã kim xăng trên đồng hồ đã báo đầy! ( dù trong bình có thể đổ thêm 20k - 30k nữa ! ) như vậy e thấy rằng cụ bị móc túi trên mức bình thường! và cụ nên xem lại kĩ càng!!

topbike

Xe tăng
Bó tay, những cây xăng em hay đổ đều nằm trong danh sách này. làm sao đây hả zời...

2 tai 8 banh

Xe container
Bó tay, những cây xăng em hay đổ đều nằm trong danh sách này. làm sao đây hả zời...
cụ mang cái can 5l ra mua về rồi tự đổ vào xe. e đảm bảo không bao giờ thiếu dưng mà :((... quan điểm này sẽ ném nhiều đá lắm, Em té

Mr.Bo0ng

Xe buýt
cụ mang cái can 5l ra mua về rồi tự đổ vào xe. e đảm bảo không bao giờ thiếu dưng mà :((... quan điểm này sẽ ném nhiều đá lắm, Em té
e đã nghĩ đến trường hợp này nhưng cây xăng chỗ e còn tin tưởng đc ít ra cũng trên 90% nên em chưa làm!!

topbike

Xe tăng
Thỉnh thoảng đi đâu có việc lại hết xăng thì phải đổ thôi cụ, mà cứ xách cái can đi mua xăng nó cứ tnao ấy.:D

hoangcuongxq

Xe đạp
Thanks bác chủ thớt!

hanoi24h

Xe tải
Nhiều cây P gian lận thế này thì đi bộ ah? Nhà ông Xăng hôm qua lại đòi tăng giá nữa chứ ... hu hu

Ericsson337

Xe buýt
Các kụ chú ý cây xăng ở đoạn đường 1b đoạn đường tp Bắc Ninh (gần chỗ CSGT đứng) từ BN đi HN (giữa cầu Bò Sơn vs cầu đi sân bay Nội Bài) nếu mua ở cây xăg này thì chỉ được 80% số tiền mình mua thôi. Các Kụ chú ý đừng bao giờ mua ở cây xăng này

hahuyson

Xe tải
E thây cây xăng chỗ Nga tư láng hạ và đê La thành ăn gian nhiều nhất. E cạch

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ chủ cho thêm cây xăng trong BX Nam Thăng Long, đường Phạm Văn Đồng nữa nhé! Trước đây em hay đổ cây này vì trên đường đi làm, chỗ đỗ xe rộng. Nhưng dạo này em tránh xa, có khi phải quay một vòng để đổ ở cây khác.

acura_88

Xe đạp
Website
rhodium.vn
Em bổ xung 2 cây xăng quân đội nằm cạnh nhau trên đường Nguyễn Hoàng Tôn nữa (đoạn gần nghĩa trang Xuân Đỉnh). Chuyên bơm thiếu và bơm nối (không chịu về 0 trước khi bơm) nếu khách không để ý là dính.