[Funland] Cảnh báo các cụ mợ đạp xe đạp buổi sáng sớm trên đường Lạc Long Quân đoạn phường Nhật Tân

buicongchuc

Xe ba gác
Có mấy cụ tranh luận nhau về câu nói của ông Trương Quang Việt CDC Hà Nội. Em lấy làm tiếc phải cảnh báo cho các cụ rằng đừng tin báo mạng, chúng nó chuyên có trò viết sau 5 phút lại sửa. Và khi sửa xong thì chúng nó phủi tay không còn trách nhiệm gì nữa đâu.

Đây là bản gốc mà kênh tinmoi247.net còn giữ được:
View attachment 6528642

Nhưng bản gốc của Dân Trí (tờ mà tinmoi247 lấy để đăng lại) đã xóa phần nhạy cảm rồi:
View attachment 6528646
Cảm ơn cụ!

nvh_hn

Xe container
Toàn ông sính chữ.

buicongchuc

Xe ba gác
nếu chỉ trích dẫn mỗi 1 khoản về thể dục thể thao thì cụ đúng
nếu trích toàn văn thì cụ sai
Đã gọi là trích dẫn mà còn "trích dẫn toàn văn" :D Cụ tìm chỗ nào trong CT22 để nói phần nói về thể thao sai?

Ngoc Que

Xe tải
Chỗ nay
Em lâu lâu rồi chưa được đạp xe ra đường vì em sắm được cái rulo khá tốt.
Từ hôm 16/9, bắt đầu khởi động lại công việc bên em ở công trường Lotte Tây Hồ. Mới làm lại công việc còn chệch choạc nên gần như sáng nào tầm 6 giờ sáng em đã có mặt, và hay đi tìm mua đồ ăn sáng ở đường LLQ.

Mấy hôm nay em để ý, tầm 6-7 giờ sáng thấy xxx phường NT trực ở chốt đầu ngõ 612 (lối vào cổng công viên nước từ đường LLQ) nhảy ra đường bắt các cụ (đa số là các cụ lớn tuổi) đang đạp xe trên đường LLQ hướng ra Âu Cơ. Các xxx đưa các cụ đạp xe vào phía trong chốt rồi dùng điện thoại quay phim, bala..., rồi đưa các cụ về UBND phường xử phạt.

Em ngồi nghỉ ở vỉa hè đến tầm 8h sáng nay gặp 2 cụ mợ đi ra, em mời dừng lại uống nước Lavie và hỏi tình hình thế nào: được biết, xxx bảo các cụ mợ vi phạm CT22 đi tập thể dục trên đường, đưa về phường ép các cụ nộp phạt. Các cụ được tạo điều kiện nộp 1 triệu/1 người, ai mang TM thì nộp TM, ai không mang thì CK vào số TK "abc" với nội dung "đổi tiền nộp phạt và khỏi ghi biên bản.

Vị trí đây:

Chỗ này gần nhà cụ Thủ nhé! Xx hơi liều.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Ô. Không Tuấn bị loạn ngôn!

Theo CT22 chỉ "tạm dừng hoạt động thể thao" tại "địa điểm công cộng":

Trong khi tay Ô. Không Tuấn nói...

Ngoài trời: sân, vườn nhà cũng là ngoài trời đấy!
Nên còm trước tôi mới nói cần sử dụng Thể dục thể thao = Sport như thông lệ quốc tế. Thế mà mấy con clone nick ất ơ không cãi lại được chỉ biết đi vang dạo, cắn càn:

Screenshot 2021-09-24 20.55.12.png
Screenshot 2021-09-24 20.56.01.png

nvh_hn

Xe container
Nên còm trước tôi mới nói cần sử dụng Thể dục thể thao = Sport như thông lệ quốc tế. Thế mà mấy con clone nick ất ơ không cãi lại được chỉ biết đi vang dạo, cắn càn:

Screenshot 2021-09-24 20.55.12.png
Screenshot 2021-09-24 20.56.01.png
Một nửa đàn ông là đàn bà, đấy là những thằng đàn bà mà cụ. Dịch bệnh rảnh quá nên ngồi đố chữ, ghép vần.

Chỉnh sửa cuối:

MrSpy

Xe điện
Sai luật thì bị bắt cần gì cảnh báo nhỉ

buicongchuc

Xe ba gác
Từ hôm qua bố em bắt đầu đạp xe lại.
Cung đường từ Phúc Xá lên chân cầu Thăng Long rồi quay về nhưng đạp tầm 15-16h chiều.
Để em cảnh báo cụ :)
Bác cảnh báo ông cụ là chuẩn bị sẵn dẫn chứng CT22, đề phòng xxx làm láo ăn bẩn.

Đ.Hương

Xe tải
Tầm này chắc vãn giữ an toàn cho bản thân thôi ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Khu các cụ thì cứ thoải mái, đừng đi lung tung là dc.
Chỗ em KĐT, toàn dân ngoài vào tập thể dục kinh bỏ xừ.
Luật lá tính sau đê :D
Em cũng ở khu đô thị, sáng sớm và chiều tối cũng có dân ngoài vào đi bộ khá khá. Kệ đi cụ, mình cứ 5K sẽ ổn.

Giohanoi

Xe buýt
C
Cụ ý cảnh báo bọn xxx phương làm láo, liếm bẩn.
Chiều nay vẫn như mấy hôm trước em đạp xe ra Hồ Tây đoạn rẽ từ Văn Cao lên Lạc Long Quân bị mấy thằng dân phòng chặn không cho đi. Một thằng già ra bảo "các ông vô ý thức , chính quyền cấm tập thể dục sao còn đi ra đây ". Em bực mình đốp vào mặt lão già " ông mới là loại vô ý thức và vi phạm pháp luật. Dân phòng là lực lượng hỗ trợ cho chính quyền. Ai cho phép các ông ra giữa đường chặn xe. Nếu có người đại diện pháp luật ở đây tôi chấp hành ngay. Nhưng các ông nên nhớ các ông không phải là lực lượng đại diện cho pháp luật nhé. Bố khỉ mấy thằng vô học lại còn lên mặt về ý thức công dân... em sợ lây bệnh của mấy thằng đứng đường nên không thèm đôi co với chúng nó nữa vòng sang Thụy Khuê đi lên Lạc Long Quân

tamchenlenxe

Xe buýt
Em hóng cái .Quả tình em lý lẽ ko bằng các cụ trên này nên ko dám góp vui , xem cuối cùng là dư lào thôi :D

Belat Missan

Xe điện
Em cũng ở khu đô thị, sáng sớm và chiều tối cũng có dân ngoài vào đi bộ khá khá. Kệ đi cụ, mình cứ 5K sẽ ổn.
Né cho lành, dù nhà em đều đã tiêm 2 mũi.
Lo đội F1 và nồi cơm trước , thể dục tại gia tạm cũng dc.
Lỡ dính thì coi như nghỉ ko 1 tháng, chưa kể còn liên quan đến nhiều người.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Một nửa đàn ông là đàn bà, đấy là những thằng đàn bà mà cụ. Dịch bệnh rảnh quá nên ngồi đố chữ, ghép vần.
Thêm bà thím dacohoailang sến súa này nữa, ẩn ức gì thì cứ mạnh dạn bày tỏ, thất nghiệp đi vang dạo ko thấy mệt nhỉ ;))

Screenshot 2021-09-25 07.51.42.png

lang thang48

Xe buýt
Căng cho các cụ nhỉ.
Nhưng thế nào là đạp xe thể dục. Thế nào là đi chợ.....vvv
Đi cả đống hôm trung thu thì không sao.
Cũng khó...thôi kệ

Hự.

Xe điện
Quan điểm về nên, ko nên, ý thức này nọ, là tôi thì tôi thế này cơ,..v..v... nó thuộc phạm trù cá nhân chủ quan, khác nhau là bình thường.

Xử phạt người dân là liên quan đến hạn chế quyền, thiệt hại kinh tế,... thì phải căn cứ, và chỉ căn cứ trên văn bản quy định.

Văn bản quy định cần đủ rõ để cả bên xử phạt và bên bị xử phạt đều ko thể vận dụng, diễn giải theo ý mình. Hạn chế cả sự lạm quyền lẫn lơi lỏng của bên xử phạt, lẫn sự tránh né, cãi cùn của bên bị xử phạt.

Pháp luật ko phải chỗ cho cảm xúc, cảm tính cá nhân. Trong gia đình cần duy tình, pháp luật cần duy lý, dù có lúc, có trường hợp cảm giác ko nhân văn. Nhưng tổng thể sẽ tốt hơn cho việc xd 1 XH văn minh. Ko thể lấy lí do là mục tiêu tốt để lí giải cho việc xử phạt sai người dân, nhất là cái sai này dễ bị lợi dùng tư lợi cá nhân.

Ý kiến của em vụ phạt xe đạp kia là sai về mặt cơ sở văn bản xử phạt. Lẽ ra phải rõ ràng. Hoặc cần giấy đi đường hoặc ko. Ra đường vì lí do cần thiết thì hoặc văn bản quy định rõ là gồm những lí do gì, hoặc ko quy định gì thì có nghĩa là để ngừoi dân quyết định thế nào là cần thiết.

cairong_2011

Xe container
Quan điểm về nên, ko nên, ý thức này nọ, là tôi thì tôi thế này cơ,..v..v... nó thuộc phạm trù cá nhân chủ quan, khác nhau là bình thường.

Xử phạt người dân là liên quan đến hạn chế quyền, thiệt hại kinh tế,... thì phải căn cứ, và chỉ căn cứ trên văn bản quy định.

Văn bản quy định cần đủ rõ để cả bên xử phạt và bên bị xử phạt đều ko thể vận dụng, diễn giải theo ý mình. Hạn chế cả sự lạm quyền lẫn lơi lỏng của bên xử phạt, lẫn sự tránh né, cãi cùn của bên bị xử phạt.

Pháp luật ko phải chỗ cho cảm xúc, cảm tính cá nhân. Trong gia đình cần duy tình, pháp luật cần duy lý, dù có lúc, có trường hợp cảm giác ko nhân văn. Nhưng tổng thể sẽ tốt hơn cho việc xd 1 XH văn minh. Ko thể lấy lí do là mục tiêu tốt để lí giải cho việc xử phạt sai người dân, nhất là cái sai này dễ bị lợi dùng tư lợi cá nhân.

Ý kiến của em vụ phạt xe đạp kia là sai về mặt cơ sở văn bản xử phạt. Lẽ ra phải rõ ràng. Hoặc cần giấy đi đường hoặc ko. Ra đường vì lí do cần thiết thì hoặc văn bản quy định rõ là gồm những lí do gì, hoặc ko quy định gì thì có nghĩa là để ngừoi dân quyết định thế nào là cần thiết.
Nếu làm được như cụ nói thì Hà lội sẽ đúng là Hà nội. Nhưng nhờ em Covy ta mới thấy trình của các Leader nhà ta khi nói, ra VB, rồi giải thích, huỷ bỏ trong cùng một vấn đề.

buicongchuc

Xe ba gác

Đụng đến thì chúng nó bảo: "Các lực lượng đang căng mình chống dịch". Chán!

TeslaBee

Xe buýt
Cụ đã tiêm rồi thì sợ gì dính? Hay là VX không có tác dụng?
Thẻ Xanh thì cứ 2 mũi + 14 ngày là được chứ có nói là ko đc F0 đâu.

Các cụ sống trong sợ sệt thế mà ko sợ tổn thọ đời mất vui à, em hỏi thật.

Né cho lành, dù nhà em đều đã tiêm 2 mũi.
Lo đội F1 và nồi cơm trước , thể dục tại gia tạm cũng dc.
Lỡ dính thì coi như nghỉ ko 1 tháng, chưa kể còn liên quan đến nhiều người.