[Thảo luận] Cảnh báo các cụ có thối quen để chìa khóa trong xe

vnp6666

Xe hơi
Chuyện là thế này, chiều nay ở gần cửa hàng Gấu nhà em có một em " buổi sáng " đỗ xe vẫn để nổ máy vì có f1 o trong xe, xong việc quay lại thì ôi giời f1 đã phi ra ngoài đứng, cửa xe đóng. Thấy vậy cô em kêu giời mắng con ầm ĩ, cửa xe bị chốt, khóa dự phòng mất...luống cuống cô em cầu cứu xung quanh, em đứng gần đấy ái ngại nhưng cũng không biết giúp bằng cách nào. Cuối cùng em đành xách hai bánh phi đến Gara gần đấy nhờ trợ giúp nhưng đen quá, bị đóng cửa. Phi về báo tin buồn cho cô em. F1 lại bị một trận mắng té tát, ngại quá thôi thì đã giúp thì giúp cho chót, goi điện cho gara quen, trình bầy tình hình và nhờ trợ giúp. Ông em chủ Gara quen cười bảo anh ra trước cửa BH Thanh xuân bắc gọi thợ vào nó lam cho, đơn giản thôi mà. Đúng như vậy chú thợ vào dùng que sắt ngoắy chọc khoang 5 phút, giật được chốt cửa, mở được luôn. Tính công 100 nghìn. Em đứng xem thấy cũng không khó lắm !
Tóm lại qua thao tác của chú thợ khóa em cũng thấy lo cho vợ hai của em, nhất là bác nào có thói quen để chìa khóa trong xe và lại để ở sân chung cư thì thật nguy hiểm. Đúng là khóa chỉ dùng cho người ngay thôi, kẻ gian thì không có ý nghĩa gì thật.

dreamwater

Xe điện
Em ko bao giờ để khóa trong xe các cụ ạ.
Đơn giản vì xe em nếu còn cắm chìa khóa trong ổ khóa thì không thể nào về được số P

jinyo89lie

Xe tăng

_F4_

Xe tăng
Em đỗ xe ngoài đường là giấy tờ & chìa khóa cất sạch. Phòng hơn chữa các cụ ah :(
em ko hiểu đoạn đỏ lắm ????
Một số xe số tự động như Honda thì sẽ ko rút được chìa khóa khi cần số chưa gạt về P cụ ah. Còn 1 số hãng xe khác vẫn rút ra bình thường. :)

Cu_Bi

Xe buýt

Captiva555

Xe tăng
em xe Fò cũng ko rút được chìa khi chưa về P, còn cụ gì nói ko về P được khi chưa rút chìa e cũng ếch hiểu được :))

BMW530d

Xe tăng
Đơn giản vì xe em nếu còn cắm chìa khóa trong ổ khóa thì không thể nào về được số P
Mình xe cụ một kiểu, thế khi vào gara thì cụ tắt máy, rút chìa ra rồi mới về P được à?

luongkieuduong

Xe đạp
e ko hiểu ý bác muốn nói ji. thế khi đỗ bác cứ phải ngồi trên xe đạp phanh ah. bất tiện nhỉ, ko biết e hiểu như vậy có đúng kô

Mrtuan.hnvn

Xe hơi
Chắc cụ này nói ngược. Chưa về P thì ko rút được chìa.
Chứ ko phải còn cắm chìa thì ko về được P. :))

hiepsangs

Xe buýt
Cụ này nói chuẩn ợ. Nếu còn cắm chìa thì về P làm sao được. Chìa khóa P móc với chìa khóa oto.
P là viết tắt của Phòng ợ. *-:)

ssgabeo

Xe buýt
Vâng, cái này gỡ được quả chết dở đấy nhưng cũng nguy hiểm, cạy cửa, luồn móc cái dây thép vào cái chốt cửa, giật lên là xong. chẳng qua ô tô khó tiêu thụ chứ như xe máy, bọn trộm có mà ăn quả suốt ngày

billnantes

Xe container
thế xe cụ phải rút chìa mới về P được à ?lạ vậy ?

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em đỗ xe ngoài đường là giấy tờ & chìa khóa cất sạch. Phòng hơn chữa các cụ ah :(

Một số xe số tự động như Honda thì sẽ ko rút được chìa khóa khi cần số chưa gạt về P cụ ah. Còn 1 số hãng xe khác vẫn rút ra bình thường. :)
Chú không lo mất giấy tờ, chỉ lo mất bánh xe một lần nữa thôi nhề :21:

goldsunhn

Xe buýt
Các cụ vào cmt tình huống mở xe của thằng thợ thì ít mà cmt cái đỏ đỏ kia thì nhiều. Các cụ cứ hiểu cụ ấy nói lộn là được mà ::D

MinhPhuong169

Xe buýt
Phải rút chìa khóa ra chứ, để đó kẻ gian nó phóng mất thì sao?
Em không rút chìa khóa thì không khóa được cửa, lấy tay ấn chốt cửa xuống nó lại bật lên, còn không có chuyên "còn cắm chìa khóa trong ổ khóa thì không thể nào về được số P" em ứ hiểu được cụ chủ.

nobody2011

Xe tải
Chắc cụ này nói ngược. Chưa về P thì ko rút được chìa.
Chứ ko phải còn cắm chìa thì ko về được P. :))
Các cụ nói em thấy khó hiểu. Nếu như xe các cụ thì ko bao giờ để N mà rút chìa khóa đợc à? Xe em AT, để ở bãi đều phải để N, không phanh tay, để bảo vệ đôi khi còn đẩy tiến - lùi cho xe khác vào ra khi cần thiết. Em vẫn rút chìa khóa, lock cửa như thường.

khuyếnh

Xe tăng
Khi còn nổ máy lái xe mở cửa => chỉ cửa lái được mở. Xe còn chìa trong ổ => không bao giờ khóa được cửa bên tài kể cả bằng tay hay ĐK trừ khi đóng cửa ngồi trong chốt lại. Em nghĩ cụ chủ tự tưởng tượng ra tình huống này phỏng??? Cụ chưa từng thử sử dụng hết chức năng khóa tự động??? Còn nếu cụ bảo xe đấy không khóa tự động thì ai chốt cửa F1 hay lái xe???