[Thảo luận] Cảnh báo 2B cố tình vi phạm luật GTĐB đi lên cầu cạn Pháp Vân

giangsuki

Xe ngựa
Nhà cháu thấy ở dưới chân cầu thì chẳng có ai đứng, ở lưng chừng cầu thì có người ngăn lại để phạt, nhiều người thấy vậy đi ngược chiều để trốn hoặc núp vào bên cạnh xe ôtô để vượt qua. Cảm giác là phạt để kiếm chứ không phải là phạt mang tính chất giáo dục :-?
ĐÚng thế cụ ạ, phạt cái này không phải mang tính giáo dục mà để kiếm là chính xác. Chẳng qua ở trên này đường cấm 2b roài nên không cho làm luật được vì chả nhẽ xong để 2b đi tiếp. cứ cho về đội xì tiền ra là lấy xe ngon choét ngay
muốn giáo dục hay cảnh báo thì phải đứng đưới chân cầu nhắc nhở, phần lớn 2b mà thấy như thế chắc chắn chả dám đi vào nữa, dần sẽ thành quen, thành ý thức thoai.
Không nên để cho phạm luật rồi xử phạt, mà nên để người ta biết như thế là phạm luật để tránh không vi phạm mới đúng

anhtho

Xe ngựa
Các cụ đừng trách 2b thiếu ý thức. Ở ta mọi thứ toàn thế, nghĩa là đặt ra nhưng không giám sát thì người ta sẽ phá luật, dần thành quen. Ví dụ như một số đèn đỏ ở đường Giải phóng lắp ở 1 số ngã 3 lên 2b ở bên không có lối rẽ đi luôn cũng không làm ảnh hưởng mấy tới dòng giao thông. Bởi vậy 90% các 2b thường là đi luôn mặc dù vẫn đèn đỏ và ko có biển báo nào khác. xxx nhiều khi cũng hay tuần quanh đấy, nhưng không thấy bắt ai.
Quay lại cái vụ cầu vượt Pháp vân, nếu xxx cứ làm thật chặt: phạt, bắt xuống ở cửa gần nhất, thậm chí giữ bằng lái v.v.. thì đảm bảo chỉ 1 tuần là sạch bóng 2b lượn lờ trên đó. Có lẽ bài học cầu Thăng Long sẽ làm các cụ ý thực thi sớm đấy ạ. Em đi mấy lần trên đó lúc trời tối, mấy xe 2b lại còn không đèn hậu mới kinh hãi

Wings4u

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nghĩ cũng khổ, dưng mà tại cái biển nên kg biết bao nhiêu người bị phạt. Mà chả hiểu sao lại cấm 2b nhể, dành cho họ 1 làn để họ đi, nếu họ thò chân sang làn khác thì giữ xe 30 ngày và phạt cỡ dăm trăm bạc là xong.
Các bác 2b có mô tơ còn đỡ, chứ các bác ấy kg lắp mô tơ vào thì đến xxx cũng chào thua. Họ vượt mọi ngã tư mà chả nhìn đèn, đi ở bất cứ làn nào mà chả nhìn đường. Ra đường em sợ mỗi xe đạp. híc híc.

Mr_Lee

[Tịch thu bằng lái]
2 bánh ý thức chấp hành vẫn còn chưa được cao các cụ ạ....đơn giản vì họ nghĩ rằng...chỉ có đường cấm ô tô thôi..chứ có đường cấm xe máy bao giờ đâu....Ngày nào em cũng đi làm qua cầu cạn Pháp vân....rất bức xúc với cách tham gia giao thông của 1 số 2 bánh đi trên cầu...ví dụ như...đi xe vào làn đường ô tô, 2 tai đang cắm tai nghe nhạc...hoặc đội cái nồi cơm điện to đùng...thích đi làn nào thì đi....chả quan sát bố con thằng nào cả... mấy hôm nay em thấy xxx đừng bắt cả 2 đầu.... có vẻ nghiêm lắm....Chung tay xây dựng văn hóa giao thông các cụ nhỉ...

timeout

Xe điện
XXX bắt cho đủ cơ số thôi bác ạ, bắt ở giữa đường như thế báo hại cho rất nhiều 2B quay đầu chạy ngược lại cực kỳ nguy hiểm, chưa kể là một số đoạn rào chắn giờ bị dỡ ra để làm đường lên xuống cho 2B. Bây giờ lái xe trên đường Linh Đàm- cầu Thanh Trì, bác tài nào nhà ta mà có bệnh tim thì em cũng khuyến cáo luôn là nên đi làn trong thật chậm để dễ tránh 2B.

hungbm

Xe điện
XXX bắt cho đủ cơ số thôi bác ạ, bắt ở giữa đường như thế báo hại cho rất nhiều 2B quay đầu chạy ngược lại cực kỳ nguy hiểm, chưa kể là một số đoạn rào chắn giờ bị dỡ ra để làm đường lên xuống cho 2B. Bây giờ lái xe trên đường Linh Đàm- cầu Thanh Trì, bác tài nào nhà ta mà có bệnh tim thì em cũng khuyến cáo luôn là nên đi làn trong thật chậm để dễ tránh 2B.
Ý bác là 2B phá rào đi xuống và đi lên theo phương thẳng đứng trên đường cao tốc trên không này?

anhtho

Xe ngựa
Nghĩ cũng khổ, dưng mà tại cái biển nên kg biết bao nhiêu người bị phạt. Mà chả hiểu sao lại cấm 2b nhể, dành cho họ 1 làn để họ đi, nếu họ thò chân sang làn khác thì giữ xe 30 ngày và phạt cỡ dăm trăm bạc là xong.
Các bác 2b có mô tơ còn đỡ, chứ các bác ấy kg lắp mô tơ vào thì đến xxx cũng chào thua. Họ vượt mọi ngã tư mà chả nhìn đèn, đi ở bất cứ làn nào mà chả nhìn đường. Ra đường em sợ mỗi xe đạp. híc híc.
Cấm 2b là bởi vì đó thuộc loại đường cao tốc đúng nghĩa: tốc độ cao, không lối rẽ cắt ngang. Đa phần các 2b của ta là loại không đi được tốc độ cao (hoặc đi được nhưng ko an toàn). Hôm vừa rồi em đi đường cao tốc Trung Luơng tp HCM, phải nói là chuẩn. Công nhận xe cộ trong này đi đúng làn lắm. Tải hầu như chỉ đi làn trong trừ lúc vượt nhau. Các xe đi tốc độ ko cao lắm xin vượt là họ nhường ngay, và tuyệt đối không có 1 xe 2b nào. Cứ 90 - 100 mà lướt. Chất lượng mặt đường trong đó tốt hơn hẳn đường Pháp vân hay đại lộ Thăng long.

tuyenvpt

Xe tăng
Em ủng hộ việc phạt nhưng theo em xxx nên đứng dưới chân cầu để nhắc nhở và chỉ dẫn thì "có tình" hơn là việc đứng trên rồi bắt phạt. Tất nhiên có nhiều bác đi 2B không hiểu luật, không nhìn biển nhưng cũng có thể có bác do lý do khách quan gì đó không nhìn được thì việc có xxx đứng chỉ dẫn sẽ tốt hơn. Vấn đề không phải là chế tài phạt mà là an toàn cho 4B và 2B thôi ợ.
2B không hiểu luật thì sao có bằng được nên phải phạt để họ hiểu ra. Còn việc nếu các xxx đứng chỉ dẫn thì sẽ ko có xe nào vi phạm cả đâu nhưng khi xxx đi khỏi thì đâu lại vào đó ngay thôi, liệu xxx có đứng được ở đó 24h/24h ko. Đối với những nước mà tính tự giác thấp như mình chỉ có cách là anh hùng núp mới làm giảm số người vi phạm thôi.

biennho

Xe máy
đúng là 2b hiểu luật nhưng họ cố tình đi sai, sáng hôm qua TTGT đứng phân làn ở đại lộ thăng long không cho xe máy vào làn giữa thì họ lại đi lên và đi ngược chiều để vào làn giữa, đúng là hết thuốc chữa...
,

gamevn

Xe buýt
Em thì em ủng hộ việc phạt (phạt nặng càng tốt) 2b và giữ phương tiện. Dưng mà lên giữa cầu bắt phương tiện cũng không hợp lý cho lắm. :( Tốt nhất là xxx đứng ở 2 đầu cầu thì 2b làm sao lên cầu đc? :D

giangsuki

Xe ngựa
2B không hiểu luật thì sao có bằng được nên phải phạt để họ hiểu ra. Còn việc nếu các xxx đứng chỉ dẫn thì sẽ ko có xe nào vi phạm cả đâu nhưng khi xxx đi khỏi thì đâu lại vào đó ngay thôi, liệu xxx có đứng được ở đó 24h/24h ko. Đối với những nước mà tính tự giác thấp như mình chỉ có cách là anh hùng núp mới làm giảm số người vi phạm thôi.
2b không hiểu luật vẫn có bằng như thường cụ ạ, cái này là do cơ chế mà ra.
Anh hùng núp bắt để phạt thì số người vi phạm vẫn chẳng giảm đâu, vì các anh hùng núp mà bắt thì đa số mất tý xiền là xong nên tâm lý người tham gia giao thông không sợ mà còn coi thường nghĩ chẳng may có bị bắt mất 1 hoặc 2 lít là cùng nên vẫn vi phạm
Muốn cho người tham gia giao thông chấp hành tốt thì chỉ có bằng cách hướng dẫn người ta không vi phạm chứ không phải chờ vi phạm mới bắt để phạt. Về cơ bản em thấy dân ta nếu được hướng dẫn vẫn chấp hành tốt đấy chứ, còn một số ít cố tình vi phạm thì mới cần xử thật nặng

Phủ Lý

Xe tải
Mấy hôm nay XXX đang tập chung bắt rất nhiều xe máy đi ở đây , nhưng vẫn chưa xuể dòng người đi trên cầu vẫn như cũ ạ !

timeout

Xe điện
Ý bác là 2B phá rào đi xuống và đi lên theo phương thẳng đứng trên đường cao tốc trên không này?

Đúng thế bác ạ, em đi từ cầu Thanh Trì về tới Linh Đàm thì có 2 chỗ rào chắn đã bị dỡ bỏ, sáng nay 2B tranh nhau chui qua chỗ dỡ xuống đường gom để tránh xxx.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Nguy hiểm với xe máy trên đường cầu cạn Linh Đàm Thanh Trì

Trên đường cầu cạn từ Linh đàm đến cầu Thanh Trì dạo này xxx hay bắt xe máy, thế nên xe máy hay bám sát ôtô để chạy xxx.^:)^
Hôm nay một chú 2 bánh đang chạy trên làn ngoài cùng thì oạch, người và xe văng xa nhau cả chục m, may mà ôtô đi sau tránh được không thì lên nóc tủ ngắm gà khỏa thân.
Các cụ đi trên đoạn đường này hết sức cẩn thận với xe máy

CIVIC 30M

Xe buýt
Trên đường cầu cạn từ Linh đàm đến cầu Thanh Trì dạo này xxx hay bắt xe máy, thế nên xe máy hay bám sát ôtô để chạy xxx.^:)^
Hôm nay một chú 2 bánh đang chạy trên làn ngoài cùng thì oạch, người và xe văng xa nhau cả chục m, may mà ôtô đi sau tránh được không thì lên nóc tủ ngắm gà khỏa thân.
Các cụ đi trên đoạn đường này hết sức cẩn thận với xe máy
Em nghĩ xxx khi bắt được 2B đi trên cầu cạn Thanh Trì - Linh Đàm thì cứ giam xe 1 tháng, bắt học lại luật và phạt đầy đủ các lỗi cho 2B lần sau nhớ. Hôm trước em cũng suýt nữa oan gia với 1 ông nhõi con đầu 5 màu tóc, kẹp 3 chở sau 2 em chân dài (em dự là hàng) bám sát xe em, đầu không đội MBH, xxx ra giữa đường chặn em xe tải để làm luật, em xe tải phanh làm em cũng phải phanh, may mà nhìn gương nên em đánh lái vào làn trong không thì 2B nó phang cho 1 phát, lúc đấy thì khối chuyện để nói.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Công nhận 2b nhà mình còn nhiều vấn đề bức xúc lắm. Ở nước ngoài, đi 2b có khi còn khó hơn 4b (ít ra có 2b nên dễ đổ hơn). Ở ta thì đủ thứ chuyện. Cũng tại xxx không quan tâm lắm tới thể loại này (có lẽ ít được đạn) nên mới thế.
Này nhé:
* không gương => phạt . Quá nhiều luôn, kiếm mỏi tay
* Bật đèn pha trong phố : cực nhiều, phần đông là xe dắt tiền nên dễ kiếm
* Đi sai làn (tuỳ chỗ, tắc đường thì thôi) cũng ăn đủ
* Vượt đèn đỏ (sao tôi ghét tụi này thế ko biết). Cái này khó vì khi có bóng áo vàng là họ lại nghiêm túc !
* Bắt đi vào đường cấm (ví dụ cầu cạn Linh Đàm). Cứ làm quả xe tải đứng chặn ở đầu ra, kiếm bộn luôn
...
Còn nhiều, nhiều lắm, các chú xxx chỉ cần làm mạnh trong một vài tuân tới 1 tháng là đảm bảo tình hình sẽ khá ngay. Đến bây giờ có lẽ tới 90% các tài xế 2b ko hiểu tại sao lại phải đủ gương và tại sao lại ko được bật pha trong phố. Họ ko phải là làm trái luật pháp mà đơn giản là ko biết (thiếu hiểu biết). Nếu vài ba chú bị vịn là họ về kháo nhau (đến cơ quan buôn dưa, hoặc ở hàng nước v.v..) đảm bảo toàn dân sẽ được phổ biến luật rât nhanh. Khi một người đi 2b không có bằng lái: có vẻ đó sẽ là một vấn đề lớn, nhưng họ có bằng mà chẳng hiểu mô tê gì về luật thì vấn đề lại rát nhỏ. Đó là nghịch lý xe 2b ở Việt Nam.
Gấu nhà em thi bằng 2b rất nghiêm chỉnh, thế nhưng hôm rồi cái đèn pha bị cháy bắt mình đi thay, hóa ra bả cứ dùng mỗi pha, cos vẫn nguyên xi. Về bảo như thế ko được thì mới trả lời: "Nhưng nó sáng hơn thì em dùng !". Đúng là pó tay.

nqthang274

Xe hơi
Nhân tiện bài của bác, em cũng muốn nói rằng các bác đi 4b càng cần chú ý khi đi đường 1 chiều hoặc đường cấm xe 2b, không thì có ngày oan gia. Đành rằng nếu xxx làm mạnh tay hơn thì cũng có thể giảm nhg cũng chưa biết đến bao giờ. Mà em cũng định hỏi các bác luôn : giả sử các bác đang đang lướt êm 4b trên đường 1 chiều bỗng gặp em 2b phang ngược chiều, 2 xe thơm nhau và cùng vỡ mồm (cứ cho là người ngợm 2b không sao) thì sẽ giải quyết ntn?
1. 4b đền cho 2b (theo quy tắc xe lớn va xe nhỏ thì xe lớn sai)
2. ai đi đường nấy và tự sửa xe (cho nhanh, đỡ phải cãi nhau)
3. 2b đền cho 4b (cái này không mấy khả thi ở VN mình các bác nhể)
Hay còn phương án nào hay hơn?

CAP_bl

Xe điện
Hôm nay em cũng đi qua cầu TT-LĐ, không hiểu sao 2b cố chạy trên đường có biển cấm rõ ràng để làm gì kia chứ...

Chỉnh sửa cuối:

hungbm

Xe điện
Nhân tiện bài của bác, em cũng muốn nói rằng các bác đi 4b càng cần chú ý khi đi đường 1 chiều hoặc đường cấm xe 2b, không thì có ngày oan gia. Đành rằng nếu xxx làm mạnh tay hơn thì cũng có thể giảm nhg cũng chưa biết đến bao giờ. Mà em cũng định hỏi các bác luôn : giả sử các bác đang đang lướt êm 4b trên đường 1 chiều bỗng gặp em 2b phang ngược chiều, 2 xe thơm nhau và cùng vỡ mồm (cứ cho là người ngợm 2b không sao) thì sẽ giải quyết ntn?
1. 4b đền cho 2b (theo quy tắc xe lớn va xe nhỏ thì xe lớn sai)
2. ai đi đường nấy và tự sửa xe (cho nhanh, đỡ phải cãi nhau)
3. 2b đền cho 4b (cái này không mấy khả thi ở VN mình các bác nhể)
Hay còn phương án nào hay hơn?
Cả 2 điều mất tiền với XXX

trungnh

Xe tăng
Lại nói đến cầu cạn này, hôm nay em đi từ Pháp Vân lên, định rẽ lên cầu để đi về hướng Khuất Duy Tiến, thế quái nào lơ ngơ phi thẳng đến tận cầu Thanh Trì :(( (Giờ về đến nhà mà em vẫn chưa định thần xem từ hướng Pháp vân đi lên, rẽ đoạn nào để vòng hướng ngược lại để về K.D.Tiến được đây :( )