[Funland] Căng thẳng stress các cụ ở nhà có ngồi thiền bao giờ chưa?

Mr. Xe

Xe đạp
Em xem youtube thấy căng thẳng stress tập ngồi thiền hiệu quả lắm. Mà sao em thử ngồi được 5p là nóng đít muốn đứng dậy rồi. Cũng chưa thấy hiệu quả gì. Cụ nào đã trải qua rồi cho em xin ít kinh nghiệm ngồi thiền. Và có thật là nó tác dụng hiệu quả với căng thẳng stress không ạ.

Gia cát Lợn

Xe máy
có đấy cụ, do cụ chưa quen, chưa buông bỏ được tạp niệm nên thiền chưa hiệu quả thôi.

chip_m

Xe buýt
Thiền cơ bản là tập trung vào hơi thở, chỉ tập trung vào hơi thở, thở ra - hít vào. Khi cụ không còn nghĩ về những thứ vướng bận khác thì việc stress bởi thứ đó cũng sẽ giảm bớt. Nâng cao hơn thì cụ sẽ cảm nhận được nhiều thứ hơn từ các giác quan của cơ thể. Thực hành đủ lâu để hiểu được mọi thứ trong cs này là đến rồi đi, đến rồi đi thì những việc khiến cụ stress cũng sẽ ít dần và thời gian căng thẳng cũng giảm.

Phải luyện tập rất nhiều thì mới tĩnh tâm được, còn mới ngồi thiền thì ai cũng chỉ là ngồi im. Còn trong đầu thì vẫn nghĩ đến công việc, gia đình, vui chơi... đủ thứ. Khác mỗi cái tư thế suy nghĩ =))
Nên ngồi 1 lúc tê chân là chán đứng dậy, ko hiểu có tác dụng gì.

Cụ có thể tìm các khóa thiền, ngắn là trong 1 ngày, dài hơn là mấy hôm cuối tuần, dài hơn nữa là cả tuần. Đi học có thầy hướng dẫn căn bản, có môi trường thì dễ hiểu và dễ thực hành hơn.

PCI for car

Xe tăng
Theo em hiểu thì thiền là trạng thái của trí não tập trung vào một việc/vấn đề nào đó chứ không phải kiểu liên quan tới hoạt động của cơ thể. Nên việc tập trung vào chơi game, nghe nhạc, đọc sách, xem film, làm việc nhà, làm công việc... cũng là thiền có phải không ạ?

xherox

Xe điện
Thiền là 1 trạng thái của não bộ, ko phải là tư thế của cơ thể cụ ah.
Cụ có thể nằm thiền, đứng thiền, chứ ko phải nhất thiết là ngồi thiền, cũng ko phải là phải chọn nơi, địa điểm để thiền, nếu cụ đã đến gần điểm giác ngộ, thì giữa nơi đông đúc ồn ã, cụ cũng thiền được.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nằm im ở tư thế thoải mái nhất, mắt nhắm nhưng không ngủ, thả lỏng cơ thể có phải là một dạng nằm thiền không các cụ nhỉ :))

shikari

Xe tải
Em xem youtube thấy căng thẳng stress tập ngồi thiền hiệu quả lắm. Mà sao em thử ngồi được 5p là nóng đít muốn đứng dậy rồi. Cũng chưa thấy hiệu quả gì. Cụ nào đã trải qua rồi cho em xin ít kinh nghiệm ngồi thiền. Và có thật là nó tác dụng hiệu quả với căng thẳng stress không ạ.
Rất hiệu quả cụ nhé, em đã trải qua và thiền mỗi tiếng mỗi ngày, thiền định thôi, đang cố gắng thêm đến sang thiền quán.

luolanvn

Xe tăng
Em chưa thử thiền bao giờ, cứ mỗi lần em căng thẳng stress thì karaoke và bia là hết.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ cứ làm con xe đạp ra bờ hồ lượn lờ ngắm gái xinh là hết stress, đạp chán thì ghé quán trà hoặc cafe' thưởng thức.

Chỉnh sửa cuối:

duyenkhoi

Xe đạp
Thiền thì liên quan gì đến ngồi mà nóng hay lạnh. Nói dài nhưng ngắn gọn là cụ thả lỏng tâm trí thì tự nhiên thân cụ yên, cụ nên xem nghe mấy thiền sư Thái lan lên Youtube có đủ, VN thì có HT viên minh, nghe kĩ hiểu thì hãy làm, chớ nóng vội.

Rivers

Xe container
Cụ cứ xách giày cuốc vài km hoặc ra quán làm mấy quại bia, lúc mệt hay phê rồi hơi sức đâu mà nhớ tới stress nữa.

DurexXL

Xe lăn
Em cứ ngồi thiền được 1 lúc là dục niệm ùa vào, không định tâm được Cụ ợ

duyenkhoi

Xe đạp
Em cứ ngồi thiền được 1 lúc là dục niệm ùa vào, không định tâm được Cụ ợ
cái đó là cụ đang làm tốt mà, nó ùa là đúng rồi, cụ đang tự khuấy đục nước thì khi cụ ngừng khuấy, nước theo quán tính vẫn đục và lắng dần nó mới trong.
Việc của cụ là thả lỏng quan sát, chấp nhận mọi sự đến đi, rồi mọi thứ sẽ đâu vào đó

tienaka

Xe điện
Thường stress đầu óc e giải quyết bằng stress cơ bắp. Chạy bộ. Bơi. Tập hit
Mệt là quên hết

anh.tuan

Xe tải
Học đọc qua qua sách sư cụ Thích Nhất Hạnh thấy bảo có đủ các loại thiền: ăn, uống trà, ngồi... chỉ là khi mình làm gì thì tập trung vào nó chỉ nghĩ đến nó. Khi ăn thì nghĩ đến đồ mình ăn, biết ơn người đã vất vả làm ra, nhai, nuốt... Nên cụ ko tập trung ngồi thiền( ko làm gì) chỉ tập trung vào hơi thở thì thử thiền kiểu khác xem ạ!

duyenkhoi

Xe đạp
Thiền không đúng cách cũng nguy hiểm, sinh bệnh như chơi, em thấy nhiều bài về vụ tâm thần do tập thiền không đúng cách:

đây ko phải là thiền, đa số bị nhầm lẫn. Lấy nước trong ao tù đòi dập tắt núi lửa si mê tình ái, ko những tâm lý đang suy sụp ko cải thiện thì lại kèm theo tức giận và tham lam phát sinh do làm mà ko thấy hiệu quả. Muốn ko trổ quả thì đừng gieo nhân.

datinh

Xe container
Học đọc qua qua sách sư cụ Thích Nhất Hạnh thấy bảo có đủ các loại thiền: ăn, uống trà, ngồi... chỉ là khi mình làm gì thì tập trung vào nó chỉ nghĩ đến nó. Khi ăn thì nghĩ đến đồ mình ăn, biết ơn người đã vất vả làm ra, nhai, nuốt... Nên cụ ko tập trung ngồi thiền( ko làm gì) chỉ tập trung vào hơi thở thì thử thiền kiểu khác xem ạ!
thì theo phái Thiền tông là hướng đến cái chuyện đó.
sách chép rằng có ng hỏi Huệ năng. trước khi chứng quả ngài làm gì
đáp : bổ củi. gánh nước. nấu cơm.
hỏi : sau khi chứng quả thì sao
đáp : vẫn bổ củi. gánh nước. nấu cơm.
lại hỏi : thế khác gì nhau ?
đáp : giờ bổ củi thì chỉ nghĩ đang bổ củi. ok
túm lại. làm gì chỉ chú tâm việc ấy. không nghĩ chuyện khác nữa.

Hự.

Xe điện
Theo em hiểu thì thiền là trạng thái của trí não tập trung vào một việc/vấn đề nào đó chứ không phải kiểu liên quan tới hoạt động của cơ thể. Nên việc tập trung vào chơi game, nghe nhạc, đọc sách, xem film, làm việc nhà, làm công việc... cũng là thiền có phải không ạ?
Tập trung vào ẩm thực có được không cụ? Quán tưởng, đặt tâm trí vào việc ăn hay uống. Thiền ẩm thực, thiền bia,... Đùa vậy thôi, theo em chỉ thiền được với các việc đặt trí não mình thuần tuý ở vị trí người quan sát mà không tự tạo ra ý tưởng. Cho nên không phải việc gì cũng tập trung vào để thiền được. Ví dụ xem phim, đọc sách, tâm trí cụ sẽ tha hồ nhảy nhót, sinh sôi nảy nở. Quan sát hơi thở hay sự vận động chậm nhẹ đều của cơ thể thì ok. Nghe nhạc thì em cũng hơi phân vân ko rõ có giữ được tâm trí quan sát ko chút ý niệm hay không?

Hự.

Xe điện
Thiền không đúng cách cũng nguy hiểm, sinh bệnh như chơi, em thấy nhiều bài về vụ tâm thần do tập thiền không đúng cách:

Chị này có căn cơ thiên bẩm rồi. Mới thiền mà đã khí lên tận Bách Hội, sắp thông được nhâm đốc mạch đến nơi rồi.