[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Không đơn giản thế cụ ạ.

các cuộc chiến mới ixrael, lúc do ai cập khơi mào, lý do muốn giữ vị trị lãnh đạo thế giới arab, lúc do syria, iraq, đều tham vọn là lãnh đạo thế giới arab hay hồi giáo. Lúc thì do ixrael đánh phủ đầu. Thất bại do quân sự 1 phần thôi, nhưng cũng do các nước này đạt được mục tiêu lãnh thổ, hoặc được nhân nhượng lãnh thô nên liên minh tự tan vỡ. Có lúc chính các nước trong liên minh lại đánh nhau, điển hình là syria-libia.
Palestine chỉ là cái cớ, đó là tên miền đất chứ không phải là tên dân tộc, người palesstine cũng là người arab thôi. Nên nói palestine dại không thành lập quốc gia cũng không hẳn. các quốc gia lân bàng còn có ý đồ thành lập quân đội chung, thì mình nhà nước riêng quốc gia riêng làm gì, đằng nào cũng là arab.
Cho dù lợi ích bộ tộc, phe nhóm, quốc gia là trên hết, nhưng palestine vẫn là con bài để mặc cả với do thái. Như post trước của em viết, Jordan còn chịu ơn do thái, là quốc gia đầu tiên thiết lập quan hệ với do thái khiến liên minh arab rạn nứt. Cùng với quatar là 2 đồng minh thân cận nhất với mỹ nhưng cũng là 2 quốc gia ủng hộ mạnh nhất cho palestine. Jordan thậm chí còn cho ixrael thuê đất để cạnh tác suốt 20 năm, cùng quản lý chung không phận 2 nước, nhưng đến nay đã đòi lại vì luôn lo sợ ixrael dòm ngó, còn với PLO dù đã tạo phản nhưng không bao giờ ngừng cung cấp tài chính cho chính quyền PLO.
Vua Jordan hành xử lạ kụ nhể

superPDP

Xe điện
- Đông Đức -Tây Đức lúc đầu là chia ra để giải trừ quân bị sau này mới tiến hành tổng tuyển cử nha cụ.
- Bắc Triều và Nam Triều cũng thế chia lãnh thỗ vào giải giáp quân phát xít...sau mới thông qua trưng câu dân ý tổng tuyển cử mà thành lập nước

Chơi nhập nhằng, ngụy sử hả anh... :)) :)) :)) :))
Ơ thế nó có chia ra không có phải chấp nhận sự sắp đặt khi nó ko có chủ quyền ko ? Nguỵ chỗ nào thế anh ?

hoami_tonnu

Xe tải
Đất đai tổ tiên của nó, bàn thờ gia phả có chép. Đây cái bọn ngụ cư ở nhờ phú nông khi có CM thấy cải cách phân lô lại định đòi tất ăn cả á? ko có đâu
Ngụ cư mới nhẹ mấy thế kỷ chứ nhiêu...ai như cái bọn chạy khỏi đất tổ 2000 năm sau quay về đòi. Mà lại phải xin thực dân nó cấp cho. =)) =)) =)) =))

XSim

Xe container
Bên phía Israel có thành phần hiếu chiến nhưng chính phủ Israel kiểm soát được để tuân thủ thỏa thuận. Ngược lại, phía Palestine thì chính quyền Palestine không kiểm soát được các thành phần cực đoan và để các thành phần này phá hoại thành công thỏa thuận.

"Vào ngày 04/11/1995, Rabin bị một phần tử cực đoan Do Thái ám sát tại một cuộc biểu tình hòa bình ở Tel Aviv. Peres trở thành thủ tướng và cam kết tiếp tục tiến trình hòa bình. Tuy nhiên, những đợt tấn công khủng bố của các phần tử cực đoan Palestine vào đầu năm 1996 đã làm chao đảo dư luận Israel, và vào tháng 05, Benjamin Netanyahu của Đảng Likud cực hữu được bầu làm thủ tướng".
Đúng là chính phủ Israel kiểm soát phe phái tốt hơn nhưng phe Likud hiếu chiến lại kiểm soát chính phủ trong đa số thời gian.

phucnhan21

Xe tải
Cơ hội cho Palet từ 1947 mà không hiểu bàn cờ thì thôi. Isra thực ra là quà của Thực dân Anh tặng cho Tài phiệt Mẽo đứng sau chính phủ Mẽo
em thì ko tìm hiểu lịch sử của đội đấy mấy mà từ ngày em còn bé những năm 199x đã nge trên radio mấy cái rải Gaza gì đó, chán, giờ vẫn còn nện nhau

ko biết Palestin có đội nào đứng đằng sau ko chứ đánh nhau kiểu này, ko ăn đc Ích xà, Ích xà em nge nói còn xuất khẩu vũ khí đi khắp thế giới mà, đánh lại sao đc nhỉ

Mà cụ nói quà của anh cho Mỹ là ntn, em chưa hiểu, mong cụ giải thích dùm

superPDP

Xe điện
Ngụ cư mới nhẹ mấy thế kỷ chứ nhiêu...ai như cái bọn chạy khỏi đất tổ 2000 năm sau quay về đòi. Mà lại phải xin thực dân nó cấp cho. =)) =)) =)) =))
Ôi học kém quá cơ mà dân Do thái bản địa nó vẫn còn trên đất cơ. Chính quyền chia đôi theo kiểu chấp nhận đất lấn chiếm còn cào mặt cơ. Khu này dân Do Thái có bốc hơi hoàn toàn ko ? Bọn Rệp có lập nước ở đây ko ? Ơ ko có thế có gì vào mà cãi :))) hay nhà thằng nào thằng nấy lập nước 100m2 một nước :))))

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn kụ. Cứ theo bài của các kụ Anh nhợn là ngon bài. Bàn cờ đỡ lộn xộn
Theo bản đồ Anh thì Arab không chịu đâu, nhuwng Thành lập nhà nước mà không công nhận phân chia theo bản đồ đó thì có sao đâu? cứ quảng cáo là nhà nước của cả đất Palestine thuộc Anh thôi :) còn thực tế thì chiếm hữu theo thực tế

CuongNguyenPhuc71

Xe container
em thì ko tìm hiểu lịch sử của đội đấy mấy mà từ ngày em còn bé những năm 199x đã nge trên radio mấy cái rải Gaza gì đó, chán, giờ vẫn còn nện nhau

ko biết Palestin có đội nào đứng đằng sau ko chứ đánh nhau kiểu này, ko ăn đc Ích xà, Ích xà em nge nói còn xuất khẩu vũ khí đi khắp thế giới mà, đánh lại sao đc nhỉ

Mà cụ nói quà của anh cho Mỹ là ntn, em chưa hiểu, mong cụ giải thích dùm
Tài phiệt Mẽo gốc Do Thái kụ ạ. Chính phủ Mẽo dưới họ 1 tầm

hoami_tonnu

Xe tải
Do Thái là do bọn La Mã nó tận diệt lan quyên
Ơ thế nó có chia ra không có phải chấp nhận sự sắp đặt khi nó ko có chủ quyền ko ?
Người ta chia để quân đồng mỉnh vào giải gáp quân PX chứ có tách chủ quyền quốc gia đâu...sau dân các vùng đó thấy hợp thành 1 quốc gia là không khả thì nữa thì tách ra nước riêng khi đó tiến hành bầu cử dân chủ tổng tuyển cử thui. Có gì không dân chủ à?
;;);;);;)
Ai như anh do thái ( mà cũng không phải là người Do Thái sống ở đấy nữa chứ) cầm cái nghị quyết thành lập ở đâu đâu về bắt dân ở đó phải chịu...nghe được không?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Người ta chia để quân đồng mỉnh vào giải gáp quân PX chứ có tách chủ quyền quốc gia đâu...sau dân các vùng đó thấy hợp thành 1 quốc gia là không khả thì nữa thì tách ra nước riêng khi đó tiến hành bầu cử dân chủ tổng tuyển cử thui. Có gì không dân chủ à?
;;);;);;)
Ai như anh do thái lấy cái nghị quyết thành lập ở đâu bắt dân ở đó phải chịu...nghe được không?
Năm 1947 là phân chia lại thế giới sau chiến tranh thế giới II kết thúc năm 1945

superPDP

Xe điện
Cũng khó cụ nhỉ ,nạn nhân của lịch sử , tự nhiên biến mất 2000 năm giờ quay lại dc lấy đất người plaesstin thì bị dồn vào trại tập trung .nên khó lòng giải quyết, giờ để xem người isarel có làm như người Đức ko .Theo lịch sử thì người isarel cg ko ít lần đồ sát cả 1 thành thảm sát các dân tộc khác nhân danh chúa do thái nên giờ sắc tộc ko hòa giải nổi
Làm gì có chuyện biến mất hoàn toàn chỉ có quốc gia bị biến mất nhưng bọn Ả Rập Hồi ở Palestine cũng ko có quốc gia của nó. Sau 2000 năm thì nó được phân chia chứ chả ai dồn nó tập trung cả nhưng cấu kết toàn bộ Hồi xung quanh liên thủ đánh tổng lực bọn Do Thái trước để diệt quốc :). Khi đã coi LX và Mĩ là rẻ rách thì ngay lập tức bị phản đòn

Đông86

Xe điện
Đại sứ quán Nepal tại Tel Aviv cho biết ít nhất 10 công dân Nepal đã bị Hamas giết chết trong một cuộc tấn công vào miền nam Israel hôm 7/10

Khả năng là công nhân Nepal đi XKLD.
Nạn nhân nhiều nhất là tại đia điểm liên hoan ca nhạc ngoài trời, quân Hamas dùng dù lượn thể thao bay đến chém giết mọi người chúng gặp.

Katy Phan

Xe tải
Dân do thái đi đâu cũng bị gét v nhỉ? thế chiến thứ 2 cũng bị tàn sát, đi tha hương.
chiến tranh thì mình k bên ai cả, chỉ thấy tội dân Palestine

Bomva

Xe điện
Thấy các cụ tranh luận vừa sôi nổi, vừa máu lửa, vừa có tính sát thương cao nên em có thể khái quát để các cụ tham khảo: Em mạo muội đưa ra kết luận theo những cái em được biết.
Theo em kết luận: Isreal về danh nghĩa là một quốc gia, nhưng về bản chất nó không khác gì (hay nó chính là) một bang của Mỹ nằm ngoài lãnh thổ và nằm đúng giữa trung đông. Để trả lời cho kết luận này các cụ hãy tìm hiểu các ý sau:
- Có bao nhiêu người gốc do THái sống tại Isreal. Họ phân bố ở những đâu trên đất nước, công việc chính của họ là gì?
- Tỉ lệ người Mỹ và tây âu sống tại Isreal, họ cũng phân bố ở đâu và họ nắm những gì ở đất nước này.
- Tại sao thế giới Arap, nhất là Iran, Aicap, TNK.. không ủng hộ nước này, có phải chỉ là vấn đề sắc tộc...
- Hãy nhìn việc USA đang ửng hộ người Kurt tại sao TNK và một số nước họ cương quyết phản đối.
- Tại sao USA biến Isreal thành cường quốc quân sự...
..........

superPDP

Xe điện
;;);;);;)
Ai như anh do thái lấy cái nghị quyết thành lập ở đâu bắt dân ở đó phải chịu...nghe được không?
:))) thế bọn dân có phải nghe theo bọn tay to ở đâu đứng yên đó chia đôi nước ko đừng có lập lờ :)))) . Anh Do Thái là chủ đất đã chấp nhận chia đất còn chơi giang hồ vào bị xử lại thì ko cào mặt được thôi ;)) nhở ?

superPDP

Xe điện
Thấy các cụ tranh luận vừa sôi nổi, vừa máu lửa, vừa có tính sát thương cao nên em có thể khái quát để các cụ tham khảo: Em mạo muội đưa ra kết luận theo những cái em được biết.
Theo em kết luận: Isreal về danh nghĩa là một quốc gia, nhưng về bản chất nó không khác gì (hay nó chính là) một bang của Mỹ nằm ngoài lãnh thổ và nằm đúng giữa trung đông. Để trả lời cho kết luận này các cụ hãy tìm hiểu các ý sau:
- Có bao nhiêu người gốc do THái sống tại Isreal. Họ phân bố ở những đâu trên đất nước, công việc chính của họ là gì?
- Tỉ lệ người Mỹ và tây âu sống tại Isreal, họ cũng phân bố ở đâu và họ nắm những gì ở đất nước này.
- Tại sao thế giới Arap, nhất là Iran, Aicap, TNK.. không ủng hộ nước này, có phải chỉ là vấn đề sắc tộc...
- Hãy nhìn việc USA đang ửng hộ người Kurt tại sao TNK và một số nước họ cương quyết phản đối.
..........
Do Thái là tập hợp nhiều sắc tộc chung tín ngưỡng Do Thái. Ở đây toàn dân Do Thái và có kha khá lao động Nam Á, ĐNA đang xklđ. Mới có vài anh em Philippin vs Thái đã lên bảng đếm số với các chiến binh “yêu đạo” Hamas

hoami_tonnu

Xe tải
Năm 1947 là phân chia lại thế giới sau chiến tranh thế giới II kết thúc năm 1945
Việc chia lại thế giới sau chiến tranh thế giới II điễn ra ở hội nghị Yalta (trước khi chiến tranh TG kết thúc) năm 1947 ở đâu ra... :)) :)) :))
Trật tự hai cực Yalta chắc quên mất rùi..hazzz

rachfan

Xe container
Từ khi Hồi giáo ra đời thì Do Thái làm gì có cửa với Arab và Ottoman Hồi giáo sau này, bị đuổi phải chạy bán xới khỏi quê nhà mãi nghìn năm sau mới được thương tình cho về phục quốc đấy.
Người Do thái phải bán xới là do La mã cụ ợ, thế kỷ 1-3 sau công nguyên. Lúc đó chưa có Hồi giáo.

Hồi giáo mãi đến thế kỷ 7 sau công nguyên mới hình thành.

Cucumin

Xe điện
..........
Mình lại tưởng Mỹ là một bang của Israel chứ.