[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

XSim

Xe container
Em thấy đạo Hồi hướng quyển kinh Koran chứ không hướng thiện.
Kinh Koran cũng dạy làm điều thiện chứ có dạy làm người ác đâu. Bản thân người Hồi giáo cùng cộng đồng với nhau cũng hiền hòa mà.

con dơi 141

Xe điện
Cơ hội cho Palet từ 1947 mà không hiểu bàn cờ thì thôi. Isra thực ra là quà của Thực dân Anh tặng cho Tài phiệt Mẽo đứng sau chính phủ Mẽo
Hồi đó đội nhà Do tài trợ cho phe Đồng minh kha khá nên Mỹ, Anh duyệt, LX phải gật thôi vì mảnh đó Anh đang ksoát. Nhưng ông Ít xà họ Do tham quá nên chèn ép, cho đầu gấu bắt nạt, chắn xe xây gạch quây hàng xóm...kiểu luộc ếch. Giờ đất nhà Pa kiểu xen kẹt như vài hạt vừng nên cố vùng lên trước khí chết hẳn.

Mình ở xa không biết hết thâm thù đại hận 2 dân tộc, 2 QG. Media thì Palestine không có kênh để tuyên truyền và cũng chẳng nhiều fund như anh Israel nên không dám nói đứa nào ác hơn đứa nào.

Ví dụ: Một đằng bao vây chèn ép làm vài nghìn đứa trẻ sinh non, vài nghìn đứa trẻ bệnh chết, vài nghìn người chết vì thiếu dinh dưỡng, thuốc men. Một đằng giết vài trăm người. Vậy các cụ bảo bọn nào tàn ác hơn?

haitotbung

Xe tải
Nhiều cụ thấy Israel chưa đưa quân vào đã sốt ruột rồi. Em nghĩ phải tầm 1 tuần nữa Israel mới đưa quân vào.

Vì khi Hamas tổ chức cuộc tiến công này, đương nhiên họ cũng đã lường trước hậu quả và có sự phòng bị. Israel hấp tấp đem bộ binh vào Gaza là thiệt hại nặng ngay.
Nên trước mắt, phản ứng của Israel tương đối thận trọng: liên tục ném bom và tên lửa, cắt điện nước của Gaza, kêu gọi người dân sơ tán.

Mặt khác, Israel còn phải kêu gọi đồng minh canh chừng hở sườn. Hôm nay thấy Mỹ đã điều tàu sân bay đến; khả năng Mỹ can thiệp là không cao, nhưng cái tàu đó mục đích canh phòng Iran và Lebanon là chính.

LongLH

Xe điện
Người Arap không đồng ý việc thành lập 2 nhà nước với vùng lãnh thổ riêng và giương súng trước mà. Còn về đất đai thì người Do Thái ban đầu về là họ bỏ tiền mua đất chứ có phải là dùng vũ lực đuổi người Arap ra khỏi nhà đâu, Người Arap vẫn ở trên nhà/đất cá nhân của họ, còn đất công cộng thì là do các nhà cầm quyền Ottoman rồi Anh nó quyết định, nó bán hay phân cho Do Thái thì Do Thái lập làng thôi. Ví dụ cụ là dân gốc bao đời ở xã thì nhà, đất của cụ đang ở ai cướp được, nhưng xã, huyện nó lấy đất công của xã ra phân lô bán cho dân bên ngoài về xây nhà ở thì cụ làm gì có quyền bảo tao dân gốc ở đây tao không cho mày về đây ở được à?
Em thấy nhiều cụ đang tranh luận rất nhiều chuyện đất đai, em không muốn tranh luận về điều này. Em chỉ thấy ví dụ của cụ nó chưa chuẩn. Đất có thể bán nhưng chủ quyền đất nước nó lại khác cụ ạ. Cụ có tiền mua 2/3 đất nước nào đó nhưng cụ không thể đổi tên nước người ta được, hoặc cụ không thể tách phần cụ mua làm nhà nước riêng được. Đây là em ví dụ một cách chung chung không nằm trong cái cụ thể của cuộc chiến đang bàn.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bí mất chuyển giao công nghệ, cuộc chiến u cà cụ xem ai đã hết lòng hết mình giúp Nga nhất??. K có iran thì Nga có ai?.
Với ít xà thì đối trọng k chỉ có iran mà cả seri, nơi nga đang có căn cứ quân sự và tầm ảnh hưởng rất lớn.
Nga mà ủng hộ Iran bòm Israel ra mặt thì Israel quay sang ủng hộ Ukraine như cung cấp Iron Dom thì cũng dở.

Mình nghĩ không ai muốn dây vào vụ hủi Israel - Palestine - Iran

Mỹ cũng chỉ be cho chiến tranh khỏi lan rộng và viện trợ thôi, chứ bảo Mỹ trực tiếp tham chiến e cũng rất khó

poiuy

Xe ba gác
Tất cả cũng đều liên quan đến lợi ích. Cả 2 bên đều có bộ phận lớn không muốn nhượng bộ, vậy là phải đánh nhau.

Cucumin

Xe điện

Đặc nhiệm hải quân của Do Thái, nhìn trang bị đánh đêm của họ thấy ngon quá.

vo nho

Xe điện
Phải đợi anh Mẽo kéo tàu xuống làm ô che chắn không phận cũng như canh mấy anh Hezbollah từ Lebanon. Cũng như cần tgian để huy động 300K quân, cùng lúc đó để dân sơ tán khỏi dãi Gaza????
Hok biết có như hồi ở Munich k, e thấy mỗi bị giết và bị thương- không thấy số bị mất tích!!!!
E vẫn đoán sẽ "quy hoạch" lại Gaza, đồng thời làm chậm lại chương trình hạnh nhân của 1ran.
Đánh mấy tên hamas mà như đi đánh 1 quốc gia vậy... Chứng tỏ hamas khá cứng. Cuộc chiến rất khốc liệt.

Dù không còn hamas thì lại có hamas khác lên thay. 1 khi do thái vẫn khủng bố chiếm đất của người Palestine thì những chuyện như hôm nay sẽ lặp đi lặp lại mãi

Tài mới

Xe tăng

dtrung

Xe điện
Em thấy nhiều cụ đang tranh luận rất nhiều chuyện đất đai, em không muốn tranh luận về điều này. Em chỉ thấy ví dụ của cụ nó chưa chuẩn. Đất có thể bán nhưng chủ quyền đất nước nó lại khác cụ ạ. Cụ có tiền mua 2/3 đất nước nào đó nhưng cụ không thể đổi tên nước người ta được, hoặc cụ không thể tách phần cụ mua làm nhà nước riêng được. Đây là em ví dụ một cách chung chung không nằm trong cái cụ thể của cuộc chiến đang bàn.
Về ý in đậm của cụ khi Do Thái mua đất ở đó thì vùng đất Palestine chưa bao giờ đã là 1 quốc gia của dân Arab bản địa, nó luôn chỉ là một vùng đất nằm trong một đế chế nào đó từ La mã cổ đại đến Anh thời hiện đại. Cái tên Palestine là La Mã đặt chứ không phải của dân Arab đặt.

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
E vẫn đoán sẽ "quy hoạch" lại Gaza, đồng thời làm chậm lại chương trình hạnh nhân của 1ran.
Israel từ trước đến giờ luôn ngăn Iran phát triển VKHN, chứ có phải đến giờ mới chậm hay nhanh đâu. Mấy vụ sabotage kiểu phá hoại nhà máy, ám sát các nhà khoa học của Iran ai chẳng biết là Israel làm. Mà phía Israel cũng chẳng chối.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Đánh mấy tên hamas mà như đi đánh 1 quốc gia vậy... Chứng tỏ hamas khá cứng. Cuộc chiến rất khốc liệt.

Dù không còn hamas thì lại có hamas khác lên thay. 1 khi do thái vẫn khủng bố chiếm đất của người Palestine thì những chuyện như hôm nay sẽ lặp đi lặp lại mãi
Theo như cách nói của phát ngôn viên quân đội Israel, Khả năng đợt này Israel chiếm đóng Gaza luôn do phải bới từng đường hầm và không cho Hamas trở lại cầm quyền. Nên cuộc chiến khốc liệt đấy.

superPDP

Xe điện
Lý luận như ông thì nhiều dân tộc nó đòi được vùng đất tổ tiên để phục quốc lắm.

Về cơ bản thì biên giới quốc gia sau hội nghị của các nước chiến thắng Ww2 là biên giới đc cả thế giới công nhận.

Từ đó về sau, tất cả vùng đất nào dành được nhờ dùng vũ lực để chiếm đều là vi phạm, không được thế giới công nhận.
Nói ra cái điều ở dưới ấy thì động não suy nghĩ và đọc về hiện trạng vùng đất này sau ww2. Sau Ww2 có quốc gia nào tồn tại ở đây và biên giới ở đâu tại sao LHQ nó vào phân định ? và thằng nào xé giấy huy động liên quân diệt thằng còn lại ?

messi1986

Xe buýt
Trước giờ đám Israel nó cứ lấn dần lấn dần đất, ép cho bọn Hồi khùng lên. Mà các bác biết rồi đó, đã nghèo hơn, kém văn minh hơn, lại húng chó mà còn bị ép nữa thì kiểu gì cũng manh động.

Các bác cứ nghe đám Hồi tấn công trước. Nhưng thực ra đám Do Thái chơi siết từ từ, rõ ràng là tinh vi hơn nhiều.

Và khi thằng ngu bắn trước thì Israel mới có cớ để đáp trả mạnh hơn. Vừa danh chính ngôn thuận, lại tranh thủ đớp viện trợ, tiện thể lấn thêm một khoảng không gian kha khá. Chưa kể là thời điểm này chuyện đạo đức sẽ bị đặt xuống hàng thứ yếu, có "giết nhầm" vài trăm mạng đàn bà con nít cũng không bị ai lên án

rachfan

Xe container
Cụ nói đúng đấy, cho nên người Palestin rất dại là mãi không thành lập nhà nước, để Israel chiếm và sát nhập hết vùng này đến vùng khác.

Khi có nhà nước thì những vùng có dân đang sống sẽ là lãnh thổ, và nếu bị nước khác chiếm thì có căn cứ để đòi lại. Còn nếu không có nhà nước mà bị chiếm thì hầu như không đòi lại được. Mà Palestin là ví dụ.

vo nho

Xe điện
Theo như cách nói của phát ngôn viên quân đội Israel, Khả năng đợt này Israel chiếm đóng Gaza luôn do phải bới từng đường hầm và không cho Hamas trở lại cầm quyền. Nên cuộc chiến khốc liệt đấy.
Rùi cũng rút ra... Và 1 tổ chức khác lên thay khát máu hơn và tầm 10 năm lại lập lại 1 cuộc như này. Máu càng chảy thì thù hận càng nhiều...

superPDP

Xe điện
Dân Do Thái và Arap vẫn sống ở đó và không có chuyện gì hết...Nó chỉ xuất hiện khi cái đám Do Thái ở đâu đâu kéo về đòi chia đất tổ 2000 trước để lập quốc mà không hỏi ý kiến của những người đang sống ở đó. Nhiều cụ cứ lái đi đâu ko biết.
LHQ vào phân định và đây ko phải quốc gia độc lập để ý kiến ý cò. CH Chechnia thuộc Lx Stalin còn sẵn sàng di dời hàng triệu dân đi sang khu vực khác ngoan mới về. Khi anh ko có chủ quyền thì ko có quyền phản đối vì ko có ai công nhận anh cả.