[Funland] Căng: Palestine đi quá giới hạn sang Israel.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
**** cười, dẫn lời thì phải đưa nguyên văn. Thích thì sửa à??? Còn đúng hay sai tạm chưa bàn đến.
Một khi nguồn tin đã bị biased thì cụ quân tâm câu chữ làm gì nhỉ? Cụ xem đa chiều để có đánh giá tổng quan là được.

Còn tại sao BTV sau khi public lại sửa tiếp thì là do nghiệp vụ của báo chí online, điều chỉnh bởi luật. Cụ có thể gửi phàn nàn đến tòa báo và yêu cầu họ giải thích

Nov

Xe điện

Ngoc Que

Xe buýt
Em nghĩ mọi chuyện như cụ viết.
HM cố tình khiêu khích, để dân chết nhiều càng tốt
Có video của chính Hamas - đặt bệ phóng trên nóc nhà dân, trong khu dân cư luôn.
Cái này em giả thiết thôi, chứ không khẳng định là đúng, còn việc giết dân thường trong bệnh viện như này thì bên nào cũng ko thể chấp nhận được.

rachfan

Xe container
Quân đội Is đủ tinh vi để đợi HM bắn tên lửa thì cũng bom vào bệnh viên.
Nhiều vụ bẫy cả pk Nga bắn chính mb Nga thì đủ biết Is trình cỡ nào. Vậy nên vụ phá bv là có tính toán. Chỉ ko lường đc phản ứng của tg thôi.
khỏi cần tôi gửi, WHO đã lên tiếng chỉ đích danh Israel rồi cụ, chỉ có người tư duy hơi... nên mới nghĩ đc cái quả đạn pháo phản lực san phẳng đc cái BV cả ngàn bệnh nhân thôi
View attachment 8148815
Cháu giả thuyết như này. Bệ phóng rocket của Hamass đặt ở bệnh viện. Khi Hamass phóng rocket sang Israel thì tên lửa của Israel tập kích lại đúng vị trí phóng rocket. Vậy là bệnh viện tan hoang. Các cụ thẩm giả thuyết này ạ.
vnexpress đã nói dường như nguyên nhân là rocket từ dải Gaza nổ giữa chừng rơi xuống bệnh viện đấy các cụ:

Như vậy thì đây là 1 "tai nạn nghề nghiệp" của người Palestin chứ không phải do Israel.

poiuy

Xe ba gác
Em sẽ lên án Israel là mọi rợ như Hamas và đứng hoàn toàn về phía người Palestine nếu vụ này do Isarel làm. Tuy nhiên có thể thấy rõ vụ này xảy ra không có lợi cho Isarel. Họ sẽ mất sự ủng hộ của không chỉ nhiều nước Ả Rập còn sót lại, mà có khi cả PT và Mỹ. Nếu là Isarel chắc chắn họ sẽ bắt bỏ tù và đưa ra phán xét người ra lệnh và người thực hiện là tội phạm chiến tranh.

Về cơ bản 1 rocket thì không làm nên được vụ nổ như vậy. Nhưng nhiều rocket nổ liên hoàn thì có thể nếu như Hamas sử dụng bệnh viện làm vị trí phóng rocket như quân đội Israel tố cáo. Đây là các bằng chứng giải thích về vụ nổ do lực lượng phòng vệ Isarel đưa ra. Em ko bàn về tính đúng sai của lời bào chữa này vì hiện tại thông tin khá hỗn loạn.

- Thời điểm rocket phóng ra
- Hình ảnh ghi lại từ vệ tinh
- Một vụ phóng hỏng tương tự trước đó
Có clip trên tàu nhanh rồi đấy, chẳng có vụ nổ liên hoàn nào cả.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Sau vụ bản thảo nghị quyết về cuộc xung đột do Nga soạn bị bác bỏ, em hy vọng sẽ sớm thông qua một nghị quyết (do bên nào soạn chưa biết) dưới sức ép của vụ tấn công bệnh viện. Vì nếu nghị quyết mà còn chưa có thì thế giới chưa thể can ngăn được hai đấu thủ I và HM đang hồi hăng

Đông86

Xe điện
Bác đừng vu oan cho lính IS nhá. IS chả bắt tù binh đâu ho ho.
Cụ lạ à. Vụ đó em biết rồi.
Chiến tranh khác hẳn với phim diễn với cảnh sát cụ ơi.
Hơn nữa cuộc chiến chống khủng bố khác hẳn với chiến tranh quy ước.

cutic

Xe buýt
Hamas giấu vũ khí hay đặt tên lửa trong bệnh viện bắn ra thì isarel chọn biện pháp cầu nguyện hay làm gì cho vừa lòng bác. Hamas vừa gây chiến trước lại bắt con tin, hèn hạ lấy dân làm lá chắn, xua đàn bà trẻ con ra trước mũi súng rồi lên giọng đạo đức. Hết thuốc rồi. Vd ngay ở đây có thằng ngáo đá ném lưu đạn sang nhà hàng xóm rồi cố thủ bắt vợ con, láng giềng làm con tin, trong nhà còn cả kho vũ khí thì chính quyền bỏ qua được à.
Rót vang cho cụ nhưng lại nhầm rượu.
Chiến tranh nó vó quy tắc, tấn công vào bệnh viện, trường học là hành vi không thể chấp nhận của một chính phủ. Hành động này ko chỉ riêng giới Arap mà cả thế giới lên án.
Đây là nước đi sai lầm cực kỳ nghiêm trọng của Is
(nếu đúng là Is bắn quả tên lửa đó)

fundraiser

Xe container
vnexpress đã nói dường như nguyên nhân là rocket từ dải Gaza nổ giữa chừng rơi xuống bệnh viện đấy các cụ:

Như vậy thì đây là 1 "tai nạn nghề nghiệp" của người Palestin chứ không phải do Israel.
Ko phải Vnexpress nói.
Ngọc Ánh (Theo Reuters/AFP)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]

Vnexpress cũng chỉ dẫn tin từ các nguồn khác nhau thôi ạ, theo em người đọc không nên vội kết luận điều gì

JWalker

Xe buýt
Rót vang cho cụ nhưng lại nhầm rượu.
Chiến tranh nó vó quy tắc, tấn công vào bệnh viện, trường học là hành vi không thể chấp nhận của một chính phủ. Hành động này ko chỉ riêng giới Arap mà cả thế giới lên án.
Đây là nước đi sai lầm cực kỳ nghiêm trọng của Is
(nếu đúng là Is bắn quả tên lửa đó)
Em rót lại hộ rồi :) . Em cũng phản đối như cụ. Nhưng chiến tranh mà, một thằng phá quy tắc trước thì có tư cách gì trách thằng kia phản đòn đâu.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
cái giá phải trả của kẻ ăn cướp, sớm muộn cũng bị 300 triệu người Arab đá đít, cho thành vô gia cư, đi ăn mày khắp TG lần nữa khi Mỹ suy yếu trên trường quốc tế
Cụ nghĩ thế thôi chứ vài chục năm nữa người ả rập chiếm 50% israel trở lên thì họ đá đít PLO ko làm mà muốn hưởng , chuyện thành việc nội bộ của ả rập thôi.

vnistockvn

Xe buýt
Em sẽ lên án Israel là mọi rợ như Hamas và đứng hoàn toàn về phía người Palestine nếu vụ này do Isarel làm. Tuy nhiên có thể thấy rõ vụ này xảy ra không có lợi cho Isarel. Họ sẽ mất sự ủng hộ của không chỉ nhiều nước Ả Rập còn sót lại, mà có khi cả PT và Mỹ. Nếu là Isarel chắc chắn họ sẽ bắt bỏ tù và đưa ra phán xét người ra lệnh và người thực hiện là tội phạm chiến tranh.

Về cơ bản 1 rocket thì không làm nên được vụ nổ như vậy. Nhưng nhiều rocket nổ liên hoàn thì có thể nếu như Hamas sử dụng bệnh viện làm vị trí phóng rocket như quân đội Israel tố cáo. Đây là các bằng chứng giải thích về vụ nổ do lực lượng phòng vệ Isarel đưa ra. Em ko bàn về tính đúng sai của lời bào chữa này vì hiện tại thông tin khá hỗn loạn.

- Thời điểm rocket phóng ra
- Hình ảnh ghi lại từ vệ tinh
- Một vụ phóng hỏng tương tự trước đó
Sao cụ không xem cái clip ghi cụ thể này..... tội gì phải giả thuyết

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Một khi nguồn tin đã bị biased thì cụ quân tâm câu chữ làm gì nhỉ? Cụ xem đa chiều để có đánh giá tổng quan là được.

Còn tại sao BTV sau khi public lại sửa tiếp thì là do nghiệp vụ của báo chí online, điều chỉnh bởi luật. Cụ có thể gửi phàn nàn đến tòa báo và yêu cầu họ giải thích
Thôi, đừng lươn nữa. Nguyên tắc báo chí tường thuật "nguyên văn" cả 2 phía. Đúng sai hậu xét.
Tôi chả việc gì phải phản hồi với họ. Tôi chỉ cho mọi người thấy răbg NYT đã không chuẩn mực báo chí.
Chính cụ nhảy vào biện bạch hộ chứ ai thuê cụ đâu.

vo nho

Xe điện

trong bài link của cụ có cái còm này....cụ coi thế nào?

A_S

[Tịch thu bằng lái]
ai muốn đuổi người Do Thái khi Anh trao trả lại vùng đất này cho nhóm Arab? có vụ nào về diệt chủng người Do Thái năm 47 không? trước khi Mỹ gom thêm người ở khắp nơi về ăn cướp của người ta

Nhóm Arab đã cam kết tôn trọng quyền bình đẳng của nhóm thiểu số Israel sau ww2. Chưa kịp lập nhà nước thì Mỹ đã can thiệp.
Trang 170 em đưa luôn báo 1 vụ người do thái bị diệt chủng năm 1929 đó. Bị giết hại liên tục thì họ phải chống thôi, người ả rập nào chấp nhận họ thì họ mở vòng tay. 3 bà chị của thủ lĩnh Hamas ở qatar đều có quốc tịch israel và con họ đi lính bảo vệ quốc gia. Em có đưa link đầy đủ mà.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Sau vụ bản thảo nghị quyết về cuộc xung đột do Nga soạn bị bác bỏ, em hy vọng sẽ sớm thông qua một nghị quyết (do bên nào soạn chưa biết) dưới sức ép của vụ tấn công bệnh viện. Vì nếu nghị quyết mà còn chưa có thì thế giới chưa thể can ngăn được hai đấu thủ I và HM đang hồi hăng
Hôm nay họp Hội đồng bảo an LHQ đó cụ. Hy vong chí ít cũng ra được cái tuyên bố, chí ít là hành lang nhân đạo, đưa cứu trợ vào Gaza. Chứ không thì chán Liên hợp quốc quá

Đông86

Xe điện
To chuyện.
Israel đang phải trình Mỹ sơ đồ dẫn đến vụ nổ bệnh viên.
Mời cc thẩm.