Càng A(K) Ford Focus 2013

Lyth

Xe hơi
Em kính chào các cụ ạ,

Em đang có chuyện muốn nhờ các cụ chỉ bảo như sau ạ:

Em đi em FFC 2013 từ 12/2012 đến bây h và tổng thể mọi thứ vẫn ngon. Tuy nhiên, hôm qua em đi bảo dưỡng định kỳ ở hãng, ngoài các chi tiết cần thay mới hợp lý như: lọc xăng, lọc dầu etc... thì sau khi để xe ở xưởng (Ford Thăng Long), chú cố vấn dịch vụ gọi em bảo rằng:

"Càng A(K) của anh bị rách cao su do hao mòn thời gian --> đi bùn nước vào --> hỏng càng A(K) và tư vấn nên thay thế để khỏi bị sóc và đỡ ảnh hưởng đến hệ thống treo" và báo giá em thay mỗi bên 6 chai --> em hoảng hốt nhưng không rõ lắm và mong đc các bác tư vấn. Và nếu có thay thì nên thay trong hãng cho yên tâm hay thay ở ngoài cũng đc ạ.

Em xin vodka các cụ trước ạ!

Tiểu Nguyên

Xe đạp
Em xin phép chém tí: với em, những linh kiện liên quan đến vận hành và an toàn của xe thì 100% nên thay trong hãng :)
Còn các cái khác em không biết ạ. Nếu giá trong hãng thấp hoặc chênh lệch với bên ngoài hãng không nhiều thì ko cần phải lăn tăn mà chính hãng sử dụng cụ ạ.
(Em học được điều này ở cụ VLC ạ)

supporter

Xe điện
Càng A thì ko có chụp cao su.
Chắc là cao su chụp láp ngoài bị rách. Cái này mấy trăm nghìn thôi

Thang N.

Xe tăng
Chụp cao su của rotuyn trụ đứng gắn với càng A bị rách thì phải thay cả càng A là đúng rồi. Giá 6 củ trong hãng thì quá chat. Nếu mua hàng nhập chính hãng từ Ford Trường An thì rẻ hơn khá nhiều.

anhthu189

Xe hơi
Hôm trước mới đi chỉnh độ chụm không được, vào hãng kiểm tra kết luận "khả năng do đi đường xấu nên bị biến dạng càng A ~~~ nếu thay tầm 6 tr/c". Mình đưa ra gara ngoài check thấy hỏng bạc cao su càng A, thay luôn 4 cái bạc (2 trước + 2 sau) mất gần 3tr :) (Focus HB).
Bữa sau nói lại với CVDV của hãng, đ/c CVDV lúc đó mới kêu "hãng cũng bán bạc rời, sao anh không thay tại hãng?" :-/

Lyth

Xe hơi
Hôm trước mới đi chỉnh độ chụm không được, vào hãng kiểm tra kết luận "khả năng do đi đường xấu nên bị biến dạng càng A ~~~ nếu thay tầm 6 tr/c". Mình đưa ra gara ngoài check thấy hỏng bạc cao su càng A, thay luôn 4 cái bạc (2 trước + 2 sau) mất gần 3tr :) (Focus HB).
Bữa sau nói lại với CVDV của hãng, đ/c CVDV lúc đó mới kêu "hãng cũng bán bạc rời, sao anh không thay tại hãng?" :-/
Vãi cả cố vấn dịch vụ. Nhg làm sao để biết là hỏng hay ko? Có cần thay thế hay ko hả bác. Nghề thì mình ko biết mà mỗi chú phán 1 kiểu thì mình biết nghe ai? Tiền là 1 chuyện, nhg làm sao để xác minh đc thông tin hả bác?

vucanhtung

Xe tăng
Càng A thì ko có chụp cao su.
Chắc là cao su chụp láp ngoài bị rách. Cái này mấy trăm nghìn thôi
:) có con rotyn đứng có chụp cao su, con rotyn ấy 3 chân tán ko đóng ra đc, rách cao su chụp là thay nguyên cái càng A cụ ạ.

vucanhtung

Xe tăng
Vãi cả cố vấn dịch vụ. Nhg làm sao để biết là hỏng hay ko? Có cần thay thế hay ko hả bác. Nghề thì mình ko biết mà mỗi chú phán 1 kiểu thì mình biết nghe ai? Tiền là 1 chuyện, nhg làm sao để xác minh đc thông tin hả bác?
Cái bạc đó thì đóng ra đc, nhưng cái của bác bị rách cao su chụp rotyn đứng thì chịu chết, nó ko bán rời, và rotyn ko đóng ra đc mà thay :(. Em có thể mua hộ bác, hàng chính hãng của ford nhập khẩu từ Châu Âu xịn tới nóc cũng chỉ bằng 1/2 giá đại lý báo bác.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Cái bạc đó thì đóng ra đc, nhưng cái của bác bị rách cao su chụp rotyn đứng thì chịu chết, nó ko bán rời, và rotyn ko đóng ra đc mà thay :(. Em có thể mua hộ bác, hàng chính hãng của ford nhập khẩu từ Châu Âu xịn tới nóc cũng chỉ bằng 1/2 giá đại lý báo bác.
Xe cụ chủ hỏng khá nhanh cụ nhỉ. Cũng có thể do cách vận hành. Cụ bán đồ chắc nhiều kn, cụ cho hỏi sao lại hỏng nhanh thế được không cụ?

vucanhtung

Xe tăng
Xe cụ chủ hỏng khá nhanh cụ nhỉ. Cũng có thể do cách vận hành. Cụ bán đồ chắc nhiều kn, cụ cho hỏi sao lại hỏng nhanh thế được không cụ?
E có bán đồ bao giờ đâu bác :)
Cao su ấy, nó rách nhiều khi ko phải do mình đi phá, cao su mà, có thể rách lắm

Lyth

Xe hơi
Em nghĩ việc hỏng này do 2 yếu tố:
1. là do cách vận hành (1 lúc nào đấy đi bị sập gầm, hay để xe ngoài trời nhiều quá bị bào mòn --> nên bị nahr hưởng)
2. là do số em nhọ bác ạ :(

Em đang thiết nghĩ nếu cứ để thế đi thì có sao ko các cụ?

Fordmegaidep

Xe buýt
Rotuyn trụ đứng vào Háng thì nó bảo không thay đc, rách bao cao su thì phải thay nguyên cụm càng A. Nhưng tôi đã thấy ở một chỗ Ford họ thay rotyn trụ đúng được, bằng cách mang ra ngoài (có chỗ chuyên làm thứ này) họ ép để lấy rotuyn ra, thay cái khác vào..sau đó chấm hàn lại (chấm mấy chỗ thôi). Giải pháp này ngon, bổ mà vẫn rẻ, vì càng chữ A có hư đâu mà thay.

vucanhtung

Xe tăng
Rotuyn trụ đứng vào Háng thì nó bảo không thay đc, rách bao cao su thì phải thay nguyên cụm càng A. Nhưng tôi đã thấy ở một chỗ Ford họ thay rotyn trụ đúng được, bằng cách mang ra ngoài (có chỗ chuyên làm thứ này) họ ép để lấy rotuyn ra, thay cái khác vào..sau đó chấm hàn lại (chấm mấy chỗ thôi). Giải pháp này ngon, bổ mà vẫn rẻ, vì càng chữ A có hư đâu mà thay.
Thay được thế đỡ khối tiền đấy ạ, cụ cố gắng nhớ lại chỗ nào làm món này giới thiệu cho ae với

HuanVu

Xe hơi
Cụ sang ga ra Đồng Tiến (chuyên xe ford) bên chân cẫu Vĩnh Tuy mà thay. Bác chủ ở đây từ hãng ford ra, cần thay hay sửa bác ý tư vấn cho, giá cả hợp lý mà yên tâm.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ việc hỏng này do 2 yếu tố:
1. là do cách vận hành (1 lúc nào đấy đi bị sập gầm, hay để xe ngoài trời nhiều quá bị bào mòn --> nên bị nahr hưởng)
2. là do số em nhọ bác ạ :(

Em đang thiết nghĩ nếu cứ để thế đi thì có sao ko các cụ?
Phải thay cụ ạ, để thế đi lâu ngày nó toi thứ khác nữa.
Em phải cẩn thận lúc lên vỉa mới được, đập cái toi thì xong.

anhthu189

Xe hơi
- Nâng gầm, kiểm tra các bạc (bằng mắt) :P ;
- Trường hợp chỉnh độ chụm xong, chạy thử rồi kiểm tra lại, nếu các giá trị độ chụm thay đổi thì cũng có thể do hư mấy cái bạc đó.
(Bạc sau xe FC HB)

Lyth

Xe hơi
Cám ơn các cụ đã tư vấn. Em đang ngâm cứu thêm rồi sẽ tiến hành xử lý các cụ ạ. Chả nhẽ đổi xe mới :P

thailonggt

Xe tải
ôm trước mới đi chỉnh độ chụm không được, vào hãng kiểm tra kết luận "khả năng do đi đường xấu nên bị biến dạng càng A ~~~ nếu thay tầm 6 tr/c". Mình đưa ra gara ngoài check thấy hỏng bạc cao su càng A, thay luôn 4 cái bạc (2 trước + 2 sau) mất gần 3tr :) (Focus HB).
chắc lấp liếm để khỏi bị cụ tế lên đấy ạ :D

lý tuấn khải

Xe đạp
Em kính chào các cụ ạ,

Em đang có chuyện muốn nhờ các cụ chỉ bảo như sau ạ:

Em đi em FFC 2013 từ 12/2012 đến bây h và tổng thể mọi thứ vẫn ngon. Tuy nhiên, hôm qua em đi bảo dưỡng định kỳ ở hãng, ngoài các chi tiết cần thay mới hợp lý như: lọc xăng, lọc dầu etc... thì sau khi để xe ở xưởng (Ford Thăng Long), chú cố vấn dịch vụ gọi em bảo rằng:

"Càng A(K) của anh bị rách cao su do hao mòn thời gian --> đi bùn nước vào --> hỏng càng A(K) và tư vấn nên thay thế để khỏi bị sóc và đỡ ảnh hưởng đến hệ thống treo" và báo giá em thay mỗi bên 6 chai --> em hoảng hốt nhưng không rõ lắm và mong đc các bác tư vấn. Và nếu có thay thì nên thay trong hãng cho yên tâm hay thay ở ngoài cũng đc ạ.

Em xin vodka các cụ trước ạ!
càng chữ A ford focus dưới trái/phải: 1.500k