[CCCĐ] Canada - thiên nhiên, đất nước, con người.

trungnvmt

Xe tải
Bí quyết nào mà cụ chụp ảnh đẹp thế ạ? ( trừ tại vì cảnh đẹp ra ý)
Theo em không có bí quyết gì to lớn đâu . Chỉ có bí quyết là do cảnh quá đẹp nên cứ giơ máy lên là đẹp thôi . Cũng như ảnh bên thớt UK của bác đấy , dùng IP4 mà ảnh nào cũng mê li thôi còn gì nữa . Nhưng em thấy cảnh CAD đẹp nhưng nó lại cứ na na giống nhau ấy , đâm ra nhìn nhiều thấy nó cũng xấu đi phần nào X_X

trungnvmt

Xe tải
Một số góc chụp khác nhau Thác 1.

Thác 2. cái này em chụp khi ở dưới tàu, chụp thẳng lên , bụi mưa tung tóe.

Con tàu đứng im 5 phút trước con thác hùng vĩ đổ nước ầm ầm dinh tai nhức óc , mới thấy nó vĩ đại làm sao. Không hổ danh Thiên hạ đệ nhất Thác ! :))

Bác chụp hai quả thác này phải nói là quá đỉnh . Chỉ biết ngắm không biết nói gì nữa .......

Ta Viet Cuong

Xe tăng
Hồi 6 tuổi bố tớ cho đi học vẽ ở nhà văn hóa thiếu nhi, nên có biết sơ qua về bố cục, có lẽ vậy nên tớ chụp cũng tàm tạm, bác quá khen hihihi. Thanks anyway!

@jeniferus: 24Sep là tròn 1 năm......Thời gian trôi thật nhanh nhỉ......Lại chờ đến ngày trở về....:)
Anh phải bảo đấy gọi là nghề gia truyền.:D Sang năm em và bố sang mùa nào thì đẹp nhất...thế bằng LX VN của em làm thế nào để lái xe bên đó để ngày anh đi làm em còn lượn lờ.

Ta Viet Cuong

Xe tăng
Góc phố...

Nghệ sĩ.

Đường phố.

Ngõ này giống ngõ Tô Tịch, cũng có vài anh bán hàng tụ tập hút thuốc lá buôn chuyện.

Người đẹp bán tranh, đắt lòi em chả mua.

Quán Cafe

Cũng ngõ nhỏ, phố nhỏ giống HN ra phết, cùng thuộc địa pháp nên có lẽ có đôi chút giống, em khoái nhất cái ảnh mấy cậu ngồi lê hút thuốc và buôn chuyện vì rất đời thường

@TVT: Bằng lái xe VN dùng được 3 tháng, nên vô tư đi. Miễn đừng để police nó phạt hoặc húc *** xe khác, nó tăng bảo hiểm là anh toi hehehehe.
Quebec giống HN cực, mỗi tội là dẹp hơn thôi :))

@Uaz: trời thu nhưng chưa lạnh, hôm nay 28 độ như mùa hè. Đêm thì xuống còn 10 độ.

Theo em không có bí quyết gì to lớn đâu . Chỉ có bí quyết là do cảnh quá đẹp nên cứ giơ máy lên là đẹp thôi . Cũng như ảnh bên thớt UK của bác đấy , dùng IP4 mà ảnh nào cũng mê li thôi còn gì nữa . Nhưng em thấy cảnh CAD đẹp nhưng nó lại cứ na na giống nhau ấy , đâm ra nhìn nhiều thấy nó cũng xấu đi phần nào X_X
Bác nói thế này phụ công iem quá, thôi chả up nữa kekekeke.
Em dùng máy 250USD, ông bạn em dùng máy 4000USD Nikkon D700 mà chụp thua em nhá!
Bác nói cảnh giống nhau na ná cũng sai toét, là do em chư đi nhiều thôi, chứ Canada với dt 10 triệu km2 thì không có chuyện na ná được :)

trungnvmt

Xe tải
Em dùng máy 250USD, ông bạn em dùng máy 4000USD Nikkon D700 mà chụp thua em nhá!
Bác nói cảnh giống nhau na ná cũng sai toét, là do em chư đi nhiều thôi, chứ Canada với dt 10 triệu km2 thì không có chuyện na ná được :)
Bác nói thế này thì chắc em phải bán con Canon 7D mua con 250USD của bác mà chụp thôi :P . Xem ảnh của bác thấy ảnh nào nó cũng đẹp quá , hoàn mĩ quá , thiên đường quá . Em đoán phong cách chụp của bác là như thế . Bác có ảnh nào trần tục , nhôm nhoam hơn một tí thì bác up cho anh em xem với nhé :D

Ta Viet Cuong

Xe tăng
@TVT: Bằng lái xe VN dùng được 3 tháng, nên vô tư đi. Miễn đừng để police nó phạt hoặc húc *** xe khác, nó tăng bảo hiểm là anh toi hehehehe.
Quebec giống HN cực, mỗi tội là dẹp hơn thôi :))
Sáng đó anh luyên em 1,2 ngày + GPS thì đi thoải mai, em mang cái máy 240 USD sang chụp xem ra sao. Về vụ ảnh thì trình tới đâu thì dúng máy tới đó, máy đắt tiền mà người chụp tệ thì chưa chắc đẹp, máy ảnh rẻ tiền chưa chắc ảnh đã xấu. Ngày xưa những năm 7x, 8x ông NN nhà mình chụp những bức hình mà bây giờ những bức đó vẫn là những bức ảnh cực giá trị về mặt nghệ thuật của hội nhiếp ảnh là gì nữa.:P

chuotlang

Xe lừa
Khác nhau đó bác à, trc em cũng tưởng vậy ;)
Ảnh trên 4rum thì na ná, nhưng ảnh gôc khác nhau nhiều lắm, cảm biến nó là vậy, ko lẽ D700 nó là FF mà lại thua pns

Nói chung H20 chụp như bác ăn về bố cục ;)

Mới 800x600 mà 1 số hình cảm giác hơi noise đó là vì pns đó ;) Ngoài ra bác còn phạm 1 sai lầm giống em 3 tháng trc là resize bằng Picasa

Chỉnh sửa cuối:

Khác nhau đó bác à, trc em cũng tưởng vậy ;)
Ảnh trên 4rum thì na ná, nhưng ảnh gôc khác nhau nhiều lắm, cảm biến nó là vậy, ko lẽ D700 nó là FF mà lại thua pns

Nói chung H20 chụp như bác ăn về bố cục ;)

Mới 800x600 mà 1 số hình cảm giác hơi noise đó là vì pns đó ;) Ngoài ra bác còn phạm 1 sai lầm giống em 3 tháng trc là resize bằng Picasa
Hehehe Bác tưởng em tay mơ hả, em just kidding, nói chơi cho vui vậy thôi, chứ nó khác nhau như phấn với vôi, đúng như bác nói à.
D700 full frame, ảnh gốc nó đẹp kinh dị.
Em định mua Canon Mark II, ống 24 x70 có ok không bác ?
Bác say ok là em mua liền chụp phục vụ anh em OF.

À. bác resize ảnh post lên diễn đàn bằng chương trình gì ? Thanks

Xe Piaggio

Xe đạp
Phục tài săn ảnh của bác , ảnh nào cũng như bưu thiếp vậy.

tiendat_vn

Xe tải
chỉ có 2 từ để nói "quá đẹp"

Cảm ơn 2 bác tiendat và piagio đã khen em :) Cố gắng dành dụm mua cái Canon 5D Mark II cho ảnh đẹp thêm để hầu các bác OF.

tamtg2402

Xe buýt
Rèm cửa Minh Đăng - 102 Khuất Duy Tiến, Thanh Xuân
Website
www.remminhdang.com
Ước gì em có một lần đặt trân lên mảnh đất kỳ diệu này... Canada thanh bình vàng đẹp quá

raklei

Xe điện
chỗ bác đẻ lá vàng sớm nhể chỗ e mới thấy lác đác.
cuối tuần này trời mưa sang tuần sau chắc sẽ vàng khè hết cả ngay.
e mới tìm lại đc cái ảnh lúc còn đi chăn bò, e chụp cách đây 2 năm rồi, mời các bác xem

bò chỗ e làm là bò lấy sữa, ko phải bò lấy thịt (tất nhiên hết sữa thì họ cũng xẻ thịt ra bán), đi trên đường các bác cứ nhìn thấy nhà nào có 2 cái silo một cao một thấp cạnh nhau đích thị đấy là một trang trại bò sữa

ở mình nông dân là nghèo là khổ nhưng đây nông dân nhất là mấy ông chủ trang trại bò với tài sản đất cát bò với máy móc toàn cỡ triệu phú, không có ông nào tên là nghèo cả

Thức ăn của bò quanh năm chủ yếu là rơm rạ, chỉ có mùa hè mới có cỏ tươi, bãi chứa thức ăn chất thành đống chia từng ngăn

Trang trại này có hơn 3000 con bò nên công việc có máy móc làm hết, ko có nhiều lao động chân tay, chân tay nhất là dùng máy ủi để bốc đồ ăn cho bò

Các chị bò sữa trong trang trại

Nuôi theo kiểu công nghiệp các chị bò chỉ có mỗi việc ăn rồi vắt sữa, chắc là không có người chụp ảnh các chị bao giờ nên các chị rất bỡ ngỡ khi lần đầu đứng trước ống kính

raklei

Xe điện
Trái tim của trang trại bò, chỗ mà gọi là nơi hái ra tiền là cái máy vắt sữa

Tùy vào quy mô của mỗi trang trại số lượng máy khác nhau, nhưng riêng mỗi hệ thống máy vắt sữa này cũng trị giá khoảng 0,5 đến 1tr $

Hệ thống máy vắt sữa tự động hoàn toàn, hoạt động liên tục 24/24, các chị bò cứ xếp hàng vào vắt sữa hết chị này đến chị khác

Để sản lượng lại cao thì mỗi lần vắt phải vắt hết, lại không đc để bò bị ứ sữa để có sữa ngon (cái này mấy chị chửa đẻ chắc rành hơn e) thì chỉ có máy móc mới giúp đạt đc, trên máy có máy đo nhiệt độ bò (xem có sốt hay ốm ko), đo các chỉ tiêu kỹ thuật của sữa, con bò nào không cho sữa tốt để biết mà chăm sóc...

Những cái đầu lấy sữa tự động trước khi vắt thì quét tìm xem tý con bò chỗ nào, phun nước làm vệ sinh... nói chung đủ hết các chức năng một máy vắt sữa cho người. Ngoài ra nó còn kết hợp với máy tính để biết xem sản lượng sữa của con bò này là bao nhiêu, chất lượng sữa thế nào, đại loại theo dõi đến từng con bò.

raklei

Xe điện
Cũng như ở công sở các bác treo tranh treo ảnh thì ở phòng làm việc phòng nào cũng treo cái bẫy ruồi;
khi bẫy dính ruồi đen kịt lại thì xé bỏ đi, kéo cái băng dính bẫy mới ra; cái này cũng phải hoạt động liên tục suốt ngày vì trong trại bò khắp nơi đâu cũng có ruồi nhặng,

Ruồi nhặng nhiều bởi các chị bò ăn, ị, tè ra suốt ngày; lúc nào cũng một thứ mùi nồng nặc trộn lẫn của thức ăn ôi thiu, phân, nước tiểu.
Cái này dùng để gạt phân, nước tiểu, thức ăn thừa xuống cống; nó cứ chạy hết một lượt thì nhấc lên, lại quay về gạt lại từ đầu.

Toàn bộ phần bỏ đi đó đc cho vào hầm ủ rồi tống ra bể phốt ngoài trời, các cụ cứ nhìn cái bể phốt của nó thì cũng biết đc quy mô trang trại, có trang trại có đến vài cái bể phốt thế này

henryfrance

Xe hơi
Em cũng chỉ mong sang bên đây đe chăn bò bác ạ