[CCCĐ] Canada - thiên nhiên, đất nước, con người.

raklei

Xe điện
e hết ảnh ăn chơi nhẩy múa rồi, giờ vào vụ đi cầy thôi

e hết ảnh ăn chơi nhẩy múa rồi, giờ vào vụ đi cầy thôi
Mùa thu bên bờ Đông rất đẹp, bắt đầu chớm thu, lá đã bắt đầu ngả vàng, lúc nào rảnh cụ cho anh em chiêm ngưỡng mùa thu vàng Canada nhé.
Mình thích nhất lá phong mùa thu mà bên này lại không có, thế mới buồn :(

raklei

Xe điện
Bên e đang vào mùa thu hoạch rồi nên chắc ko nghỉ đi chơi bời lung tung nữa.
Mấy bữa nữa có bác anh già lên kế hoạch đi charlevoix chắc có ảnh mùa thu đẹp.
E post mấy cái ảnh đời sống công ăn việc làm lên, chắc cũng nằm trong chủ đề đất nước con người

các bác biết đấy tuy Ca nó là nằm trong nhóm g7 nước công nghiệp phát triển, nhưng chính ra nó là nước nông nghiệp thì đúng hơn, đâu cũng thấy SX nông nghiệp.
như bên bác born free thì nuôi bò chứ chỗ e lại mạnh về trồng cấy.
Ca nó có đến 6-8 tháng mùa đông lạnh đất đai gần như đóng băng ko làm đc gì, thế nên hè thu là vụ chính (ko phải đông xuân như mình); tháng 3,4 bắt đầu hết lạnh; tháng 5,6 là cây trái ra hoa và bây giờ 8-9 là thu hoạch rồi; giờ mà chơi bời nhẩy múa thì cả năm lấy gì mà ăn

quebec với ontario cứ đến cuối hè đầu thu là hoa quả bạt ngàn, là lúc bắt đầu hái đào, táo... xuất đi khắp nơi trên TG, ở đây e đang là vụ thu hoạch táo

trước kia ở Vn chỉ nghĩ mỗi táo tầu, nay đi cầy mới biết gọi là táo nó cũng có đến mấy chục loại như gala, royal, mcintosh, fuji... táo đang đc hái này có tên là paula red

táo paula red đặc trưng bởi mầu đỏ có một ít chấm nhỏ li ti; chủ yếu dùng để nấu nướng các loại món bánh, mứt... ăn tươi cũng đc nhưng ko ngon bằng các loại khác

cây táo đc trồng thành hàng, giữa hàng táo có lối đi tiện cho việc chăm sóc, phun thuốc, thu hái; tòan bộ quả táo đc phun thuốc ngay từ ngày đầu mới kết trái; nếu ko thì sẽ bị sâu bệnh, thời tiết nóng lạnh... làm rụng sạch

chỉ sau một thời gian nhất định khi thuốc nó bay bớt đi, táo mới đc phép thu hái để đảm bảo ko ảnh hưởng đến sức khỏe người dùng

trồng táo gần như cơ giới máy móc áp dụng tất cả các khâu, nhưng riêng có hái táo thì vẫn phải lao động phổ thông; không có người quả táo cũng chỉ nằm trên cây

hái táo trông thì đơn giản cứ bắc thang lên mà bẻ, nhưng thực ra cũng phải có nghệ thuật một tý, không thì hái một quả rụng cả chùm ngay

quả táo khi đã rụng rơi xuống đất thì không đc nhặt lên cho cùng vào giỏ với táo hái trên cây, bởi lẽ nó bị dập (mặc dù ko nhìn thấy bên ngoài) dẫn đến nhanh bị hỏng;
táo này nếu ko bị rơi dập họ có thể bảo quản để đc từ 6 tháng đến 1 năm; trong các siêu thị cứ đến đầu mùa táo họ bán đại hạ giá rất rẻ; nếu người ko biết tưởng vào mùa giá rẻ kỳ thực ko phải thế mà đấy là táo năm trước họ bán thanh lý giải phóng kho đón táo mới

quả táo rụng rồi coi như vứt đi, ko đc dùng làm rượu, chỉ bán rẻ như cho để nhà nào nuôi ngựa cho ngựa ăn thay ăn cỏ; do đó hái táo không khéo rụng nhiều quá thì coi như lõm

tuần sau nếu e tìm đc ảnh chăn bò e giới thiệu thêm với các cụ về nghề chăn bò ở đây; hiện giờ ko biết e để trong máy tính chỗ nào nữa.

@Raiklei: Anh em thích xem ảnh đời thường hơn ảnh phong cảnh ấy chứ, vì nó rất thú vị và hay. Ảnh phong cảnh có thể dễ dàng google, chứ ảnh táo rụng chưa chắc đã có nha :) Keep up your good work !

Gemi

Xe buýt
Có khi em cũng phải đi lậu sang đấy thôi, ở VN chán quá rồi :D

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Ảnh táo rụng hay quá nhỉ, nhưng mà rụng lả tả thế kia cơ à? dễ rụng thế hả cụ?

vstock

Xe tải
Em cũng vào 1 trang trại trồng nho, ủ rượu Ice Wine, uống ngon phết nhỉ :)

Em cũng còn mấy GB ảnh, video nhưng ngại up :)
Chán thật, em chẳng được đi nhiều như các bác, làm nghề lập trình suốt ngày ngồi 1 xó chán quá :(

vstock

Xe tải
Có khi em cũng phải đi lậu sang đấy thôi, ở VN chán quá rồi :D
Vừa rồi có một chú Trung Quốc 22 tuổi, bỏ ra 8000USD mua chuộc một số lao công quét dọn sân bay Chek Lap Kok ở Hongkong. Rồi làm cách nào đó chú có thẻ lên máy bay của Cathay, hóa trang như phim Holywood thành một ông già Tây Trắng 70 tuổi lụ khụ. Chú lọt qua tất cả các cửa và lên máy bay đi Vancouver. Nửa đường tiếp viên phát hiện và đành cho chú hạ cánh Vancouver. Tất cả mọi người đều công nhận chú quá tài và quá yêu Canada đi mất, tranh cãi om xòm trên báo là nên cho chú ở lại hay trục xuất về Trung Hoa Lục Địa. Đương nhiên là chú được ở lại vì tình yêu của chú với Canada quá lớn. Hihihi.
Bác thử xem dư lào :))

Bác ý chụp ảnh quá đẹp, như quảng cáo cho hãng xe ý
Cảm ơn bác có nhời khen ạ. /:)

dataus

Xe đạp
Canada giàu tài nguyên lắm cụ ợ, chính phủ Canada khuyến khích người dân sử dụng gỗ để sưởi ấm. Tùy theo sức người mà vác

raklei

Xe điện
Ảnh táo rụng hay quá nhỉ, nhưng mà rụng lả tả thế kia cơ à? dễ rụng thế hả cụ?
táo dễ rụng lắm, cây trong vườn nhà để tự nhiên ko chăm bón phun thuốc tự rụng cũng vãn
còn của nông dân họ làm ăn thì phải phun thuốc, đỡ rụng nhiều, nhưng vừa hái vừa rung thì rụng cũng khiếp lắm
tất nhiên mấy cái ảnh đấy chỉ cá biệt thôi chứ cây nào cũng thế có mà sạt nghiệp

Nhạc

Xe container
Không biết giờ tự nhiên em được sang đấy sống thì, em có chết vì sướng quá không chịu nổi không nhể :P

Phỡn

Xe tăng
Vừa rồi có một chú Trung Quốc 22 tuổi, bỏ ra 8000USD mua chuộc một số lao công quét dọn sân bay Chek Lap Kok ở Hongkong. Rồi làm cách nào đó chú có thẻ lên máy bay của Cathay, hóa trang như phim Holywood thành một ông già Tây Trắng 70 tuổi lụ khụ. Chú lọt qua tất cả các cửa và lên máy bay đi Vancouver. Nửa đường tiếp viên phát hiện và đành cho chú hạ cánh Vancouver. Tất cả mọi người đều công nhận chú quá tài và quá yêu Canada đi mất, tranh cãi om xòm trên báo là nên cho chú ở lại hay trục xuất về Trung Hoa Lục Địa. Đương nhiên là chú được ở lại vì tình yêu của chú với Canada quá lớn. Hihihi.
Bác thử xem dư lào :))
Dững 8k thì thoai, em ở VN vẫn hơn vì chả đâu bằng quê nhà :D
Vụ này em có hóng, không tại tay chú ý nõn nà quá thì cũng không bị phát hiện.
Nhưng đoạn kết thì như nào hở cụ, chắc phải có kiểm tra chứ làm gì có chuyện đi lậu sang đới là đã bảo là ty quá lớn nhỉ ??

Dững 8k thì thoai, em ở VN vẫn hơn vì chả đâu bằng quê nhà :D
Vụ này em có hóng, không tại tay chú ý nõn nà quá thì cũng không bị phát hiện.
Nhưng đoạn kết thì như nào hở cụ, chắc phải có kiểm tra chứ làm gì có chuyện đi lậu sang đới là đã bảo là ty quá lớn nhỉ ??
Đoạn kết là chú về Toronto sống bác ạ :)

Câu chuyện khác là gần 400 chú Tamil Tigers đi lậu = tàu sang Vancouver, cuối cùng cũng ở lại luôn.
CHXHCN Canada mà.

henryfrance

Xe hơi
Em ngồi hóng, đợi các bác up nhiều ảnh Về canada nữa. Cảnh đẹp và cuộc sống thanh bình quá các bác nhỉ.