[CCCĐ] Canada - thiên nhiên, đất nước, con người.

toitimtoi

Xe tải
Quán Cafe

[/QUOTE]

Thèm cái quán này quá :))

cruiser

Xe hơi
Chào bác Born, ảnh bác chụp đẹp quá!

Em cũng lang thang hơn tháng trời Bắc Mỹ vừa về, có kỷ niệm nhớ đời ở sân bay Calgary, em bay Westjest từ Van đi NW transit chỗ bác, thời gian quá ít, phải chờ lấy hành lý, tìm chỗ check in, sau đó được một em HQ Mỹ to béo phỏng vấn rõ lâu, mặc dù e đã bảo chuyến bay của tao đang boarding, nó mặc kệ, hành em tiếp, nào là mày mang bao tiền, đi đâu, làm sao mày đi vào Mỹ nhiều thế, bla, bla........ sau khoảng 10 phút nó cho nhà e qua (Cả bà xã và F1), may quá có đồng chí nhân viên WJ biết e bị muộn, kiên nhẫn đứng chờ, e vào trong phát là MB bay luôn, chuyến đó bị muộn đâu khoảng 15'.

Bác quá hạnh phúc khi cả gia đình được sống, làm việc, học tập trong một nơi đáng sống nhất thế giới như Ca, cố gắng enjoy hết sức bác ạ. Ca quá đẹp, em bay từ bở tây sang đông đâu 6,7 tiếng mà không ngủ được phát nào vì cảnh quá đẹp, có lẽ đẹp hơn cả trong tranh, ngoài sức tưởng tượng. Em chụp cũng đến gần 3K kiểu ảnh nhưng chưa có acc photobucket nên chưa up phụ họa bác được.

Em cũng đang ủ mưu quá đó, cũng định cho F1 qua học rồi mình qua theo, nhưng mà F1 nhà e còn bé quá (3 tuổi) nên cố gắng cày kéo và chờ đợi vậy :(

Rất mong tiếp tục được giao lưu với bác trong thread này và có dịp gặp bác ở Ca.

Chỉnh sửa cuối:

dungplt

Đi bộ
Đúng là mãn nhẵn cụ ợ, như ko phải ở trần gian ý. E là e thích cái ngôi nhà mái đỏ xinh xinh khuất sau lùm cây ý, cả nước hồ xanh ngọc bích nữa, xuống tắm 1 cái rùi xỉu lun. :Quá tuyệt, nhất cụ còn gì

mazda929

Xe tăng
ngắm nhìn phong cảnh, con người và đường phố của CAD thật đúng là thiên đường trên trần gian, e lại chợt nhớ đến con đường PHAM VĂN ĐỒNG hàng ngay e đi nào là người nào là khói nào là bụi vậy mà e đọc có cụ nói ở bển 2 năm k cần phải rửa xe vậy đấy ......e bí nhời rùi các cụ diễn tả giup e...

toitimtoi

Xe tải
83 trang toàn cái đẹp cái tốt, các cụ điểm lại những cái xấu cái bất lợi ở xứ Can xem nhé.:))
em ví dụ trước vài cái xem có đúng không nhé
- mùa đông lạnh xun c him không j kéo ra được :))
- THất nghiệp là chết không như bên mình
- bia rượu không xả láng như bên mình được
-
-

Lên xe nổ máy

Xe đạp
Trời trong khủng khiếp nhìn đẹp quá kụ ơi..........................Trời trong ảnh chụp lên đẹp quá. Không đỡ nổi

Chào bác Born, ảnh bác chụp đẹp quá!

Em cũng lang thang hơn tháng trời Bắc Mỹ vừa về, có kỷ niệm nhớ đời ở sân bay Calgary, em bay Westjest từ Van đi NW transit chỗ bác, thời gian quá ít, phải chờ lấy hành lý, tìm chỗ check in, sau đó được một em HQ Mỹ to béo phỏng vấn rõ lâu, mặc dù e đã bảo chuyến bay của tao đang boarding, nó mặc kệ, hành em tiếp, nào là mày mang bao tiền, đi đâu, làm sao mày đi vào Mỹ nhiều thế, bla, bla........ sau khoảng 10 phút nó cho nhà e qua (Cả bà xã và F1), may quá có đồng chí nhân viên WJ biết e bị muộn, kiên nhẫn đứng chờ, e vào trong phát là MB bay luôn, chuyến đó bị muộn đâu khoảng 15'.

Bác quá hạnh phúc khi cả gia đình được sống, làm việc, học tập trong một nơi đáng sống nhất thế giới như Ca, cố gắng enjoy hết sức bác ạ. Ca quá đẹp, em bay từ bở tây sang đông đâu 6,7 tiếng mà không ngủ được phát nào vì cảnh quá đẹp, có lẽ đẹp hơn cả trong tranh, ngoài sức tưởng tượng. Em chụp cũng đến gần 3K kiểu ảnh nhưng chưa có acc photobucket nên chưa up phụ họa bác được.

Em cũng đang ủ mưu quá đó, cũng định cho F1 qua học rồi mình qua theo, nhưng mà F1 nhà e còn bé quá (3 tuổi) nên cố gắng cày kéo và chờ đợi vậy :(

Rất mong tiếp tục được giao lưu với bác trong thread này và có dịp gặp bác ở Ca.
Cảm ơn bác đã rẽ qua thớt của em :)
Em cũng đi nhiều rồi mà chưa thấy có nơi nào như cái nơi này, Biên phòng Mỹ đóng đô ngay trên đất Canada và làm thủ tục XNC qua Mỹ trước khi các bác đặt chân lên đất Mỹ, đúng là chỉ có Canada và Mỹ mới có cái vụ này. Hôm đó bác và gia đình còn kịp chuyến là quá may đấy, HQ Mỹ hỏi han như thế là bình thường vì bác là người Việt, chứ bác mang họ Tauriq với cả Al Saad chẳng hạn là nó cho vào phòng cách ly quay thêm 15-20 phút là nhỡ chuyến bay ngay :)
Bác đi WS hay DL/AS/UA/US thì cũng đều phải có một đồng chí đón lõng khách ở khu vực HQ Mỹ để báo cho gate biết mà chờ hoặc đóng gate cho máy bay đi, nếu lâu quá. Hi vọng bác và gia đình sẽ qua Calgary một ngày không xa :)

83 trang toàn cái đẹp cái tốt, các cụ điểm lại những cái xấu cái bất lợi ở xứ Can xem nhé.:))
em ví dụ trước vài cái xem có đúng không nhé
- mùa đông lạnh xun c him không j kéo ra được :))
- THất nghiệp là chết không như bên mình
- bia rượu không xả láng như bên mình được
-
- Bên này không có bệnh " lái đường " nên bác không sợ chim sun sun giữa mùa đôngnhá keke
- Thất nghiệp thì nhà nước cho 70% lương trong vòng 6 tháng hay 1 năm tùy bang, đào tạo lại, cung cấp thông tin tìm việc vô số. Muốn lấy trợ cấp tiếp phải cung cấp giấy chứng nhận đã đi xin việc ở bao nhiêu nơi, họ mới cho tiếp. Túm lại là khó thất nghiệp, nếu do lười thì em botay.com
- Bia rượu bác vào liquor store thì nó là unlimited, chỉ sợ no money. Bên này uống đúng chỗ là ở bar, ở nhà, chứ không có chuyện uống ở nơi public nha, police nó phạt cháy túi ngay.

Nhiều hôm em đi chơi downtown cũng thấy các bác homeless đứng chờ phát chẩn, hoặc các bác nghiện xin thuốc nhưng chả nỡ chụp vì thấy mình làm thế nó không phải thế nào ý. Mà nơi ở của các bác có TP lo rồi, ngay trung tâm, trông như hotel, mà chả hiểu sao một số bác cứ thích lang thang.

Bên này sướng nhất là oto xịn mà rẻ, thức ăn thực phẩm phong phú, đa dạng và đảm bảo, y tế giáo dục số 1, nhà cửa giá cũng hợp lý. . Mới rồi chính phủ Alberta phát hiện một mẫu thịt bò nhiễm khuẩn Ecoli tí ti, thế là cả nhà máy đóng cửa sập tiệm luôn, 2000 công nhân mất việc. Nhiều lúc đọc vnexpress mà em thấy buồn cho nước mình quá, biết bao giờ mới được như người ta cho con cháu đỡ khổ.

Cảm ơn các bác đã vote động viên, lúc nào có thời gian em lại hầu các bác tiếp.

toitimtoi

Xe tải
Thế túm lại là không có j xấu hả bác Bon. thế thì em tìm đường sang đó đây, bác giúp em nhé hihi

Thế túm lại là không có j xấu hả bác Bon. thế thì em tìm đường sang đó đây, bác giúp em nhé hihi
Hehehe xấu cũng đầy, ví dụ -25 độ mà dậy đi làm thì cũng tê lắm, hoặc bão tuyết nó rú, rồi để lại 1m tuyết trước cửa, tha hồ mà tập thể dục buổi sáng.
Bác đã xem phim Dr. Zhivago chưa? Đôi khi bão tuyết và băng giá nó như trong phim đấy :))

cruiser

Xe hơi
Bác Born cho e hỏi: Ở Calgary cộng đồng người Việt có đông không bác? và các siêu thị bán hàng VN có sẵn không? Vì điều e thích nhất ở Van là đi chợ nấu ăn có đầy đủ các món như ở nhà, e sang đó khoái nhất là Lolo chấm mắm tôm, thiếu mỗi tica thôi, vì ăn món đấy bên đấy yên tâm, lại rẻ :)
E thấy sống ở Van cũng hay, mỗi tội nhà đắt quá bác ạ, nếu như nhà bác (e xem ảnh bác chụp) ở Van có lẽ không dưới 1 mil, tuy nhiên có thể cho thuê basement tương đối dễ.
E đang tìm hiểu một số thông tin về bên đó, họ hàng thì đang sống hết ở Van, tuy nhiên Calgry qua thread của bác e cũng thấy hay quá.
Cảm ơn bác!
P/S: E là tín đồ ốc luộc Hàm Long, đối diện nhà thờ, chắc gần nhà bác. Hà nội đang mùa thu, đẹp vô cùng, ngồi ốc luộc Hàm Long mùa này rất thích, bên bác chắc còn đẹp hơn, lá Phong chắc đã tạo thảm đỏ ngoài đường rồi.

Bác Born cho e hỏi: Ở Calgary cộng đồng người Việt có đông không bác? và các siêu thị bán hàng VN có sẵn không? Vì điều e thích nhất ở Van là đi chợ nấu ăn có đầy đủ các món như ở nhà, e sang đó khoái nhất là Lolo chấm mắm tôm, thiếu mỗi tica thôi, vì ăn món đấy bên đấy yên tâm, lại rẻ :)
E thấy sống ở Van cũng hay, mỗi tội nhà đắt quá bác ạ, nếu như nhà bác (e xem ảnh bác chụp) ở Van có lẽ không dưới 1 mil, tuy nhiên có thể cho thuê basement tương đối dễ.
E đang tìm hiểu một số thông tin về bên đó, họ hàng thì đang sống hết ở Van, tuy nhiên Calgry qua thread của bác e cũng thấy hay quá.
Cảm ơn bác!
P/S: E là tín đồ ốc luộc Hàm Long, đối diện nhà thờ, chắc gần nhà bác. Hà nội đang mùa thu, đẹp vô cùng, ngồi ốc luộc Hàm Long mùa này rất thích, bên bác chắc còn đẹp hơn, lá Phong chắc đã tạo thảm đỏ ngoài đường rồi.
Calgary theo số liệu chính thức có khoảng 8000-9000 người VN định cư. Sự liên kết giữa người mới sang và người cũ hầu như không có vì sự khác biệt văn hóa, tôn giáo, quan điểm chính trị, lối sống, do vậy thường là sinh hoạt theo nhóm. Những ai đi nhà thờ, theo Tin Lành thì tụ tập đông hơn các nhóm khác.
Đồ ăn VN được bán ở siêu thị Lucky, có đủ hầu như tất cả các loại thực phẩm để có thể nấu các món ăn Việt, trừ lá dong là em không thấy. Lolo em thấy có bán, chắc các bác ấy có xơi cả Tica mà em không biết :) Nói thật là em cũng không thấy nhớ nhung mấy món tông dật đấy nên cũng chưa thử bao giờ.
Thi thoảng bà xã có làm món chả cá , em thấy còn ngon hơn chả cá Lã Vọng vì cá tươi nguyên, thịt chắc nịch, chứ không phải làm giả cá Quả đá thành cá Lăng. Kekeke.

Nhà Calgary rẻ hơn nhà ở Van nhiều, công việc cũng nhiều hơn, nhưng bác có bà con họ hàng ở Van nhiều và họ lập nghiệp ở đấy lâu rồi thì nên ở Van hơn. Mùa đông bên Van ấm áp hơn Calgary nhiều, cây cối xanh tươi chứ bên này khá lạnh, -15, -20 là chuyện thường ngày ở Huyện.

Bác nhắc đến Hàm Long làm em hơi bị nhớ nhà nhé, em thì không mê món ốc luộc của mấy bà ngõ HL lắm, nhưng mê món bánh giò vỉa hè góc Trần Xuân Soạn + Ngô Thì Nhậm, phở gà 50 con cũng góc đó luôn, chè , trôi góc Lê Văn Hưu + Ngô Thì Nhậm. Thôi để năm sau về ăn cả thể :))

phutranhp

Xe tải
Phong cảnh ở đây đẹp thật. E thấy khu du lịch rất thanh bình không như ở Việt nam ta.

apn

Xe tải
cảnh trời âu có khác

cruiser

Xe hơi
Ở Van không lạnh như Calgary nhưng lại mưa phùn ẩm ướt suốt, cũng buồn bác Born ạ, nói chung mỗi nơi có một cái hay riêng, vấn đề là nơi nào mình bắt đầu dễ thôi. Em thích Ca ở chỗ, sự phân biệt giữa dân bản địa và nhập cư không cao như ở Châu Âu, sống ở nước ngoài thì điều này rất quan trọng.
Vấn đề của e hiện nay là cái nghề mua rẻ bán đắt của e không thuộc danh mục ưu tiên ở Ca, do vậy apply theo diện SW là không thể, ngày xưa e học hành cũng không đến nơi đến chốn (chỉ học ở VN, ngoại ngữ thì tiếng Anh là tay trái) đi học lại ở bên đó thì chắc là e quá tuổi :) mà đi làm thợ thì lâu dài cũng không ổn. E đang tìm cách set up cái KD gì qua lại giữa 2 bên để lấy cớ qua đó dần bác ạ. Đúng lúc suy thoái nên khó quá. Lại phải kìm hãm cái sự sung sướng lại thêm một thời gian nữa, ủ mưu tiếp.
Bác Born có kinh nghiệm gì hay thì chia sẻ e với nhé. Cảm ơn bác!

Nhạc

Xe container
Lúc nào chán em lại vào hóng ảnh cụ Born, để thấy là ở đâu đấy con người ta có thể sống hạnh phúc thực sự 8->

Ở Van không lạnh như Calgary nhưng lại mưa phùn ẩm ướt suốt, cũng buồn ...... Em thích Ca ở chỗ, sự phân biệt giữa dân bản địa và nhập cư không cao như ở Châu Âu, sống ở nước ngoài thì điều này rất quan trọng.
Chứng tỏ bác sống ở Van khá lâu và hiểu Canada! Cool!

Em cũng thấy như thế. Đi thăm hầu hết các TP lớn của Canada, nhưng em thấy mình hợp nhất ở Calgary, rất yêu cái TP này vì sự thanh bình, sự tốt bụng và thân thiện của người dân, khung cảnh hùng vĩ của núi non và sông hồ. Thậm chí mùa đông bây giờ cũng thấy nó đẹp hơn Van vì mùa đông Canada là phải có tuyết, có lạnh sun chim nó mới đã :)) Những ngày Noel, tết Tây lái xe đi chơi trong TP thấy rất đẹp, tuyết đọng trên mái nhà, trên cây cối, đặc biệt là trên những cây thông già trong các khu phố cũ, đẹp như trong chuyện cổ tích. Van thì chỉ có mưa phùn và mưa phùn, bà con bên đấy chạy về bên này nhiều.
Em có mấy ông bạn ở Van đi theo diện FSW mấy năm rồi mà thấy thất nghiệp hoài, sang đó chơi toàn thấy các bố móc tiền túi ra tiêu và đi đá bóng, tụ tập suốt, chả thấy làm ăn gì cả.

Bác nghiên cứu xem có oánh hàng 2 chiều được giứa 2 nước thì set up cái business cho em làm đại diện tại Canada :))

@Xmusic: cảm ơn bác đã lang thang vào đây chơi và có lời khen, em lại cố gắng upload ảnh hầu các bác thôi :)

cruiser

Xe hơi
Cảm ơn bác :) E ở Canada chưa nhiều, nhưng hay đi, hay quan sát nên e cảm nhận Canada là nơi rất đáng sống. Công nhận là người VN ở Van thất nghiệp nhiều và cũng lắm cái để tụ tập.
E đang nghiên cứu mảng nhập nguyên liệu cho ngành nông ngiệp từ Ca bác ạ, hy vọng công việc tiến triển để có dịp sang đấy thường xuyên.
Bác post thêm ảnh mùa thu Calgary chụp bằng D8000 đi nhé!

toitimtoi

Xe tải
Khoảng cách địa lý giữa VN và Can là một trở ngại đối với hoạt động ngoại thương giữa hai nước. Em hình dung nguyên liệu cho ngành nông nghiệp đòi hỏi khối lượng lớn, chi phí vận chuyển sẽ cao do vậy lợi thế cạnh tranh so với các sản phẩm cùng loại hoặc sản phẩm thay thế ở thị trường khác như thế nào cần phải tính đến để đảm bảo tính khả thi và có lợi nhuận.
em ủng hộ ý tưởng của các bác tìm cách tăng cường buôn bán giao thương giữa hai nước VN - CAN tạo điều kiện cho anh em bên đó và bên nhà giao lưu phát triển kinh tế. Chúc các bác thành công

VUDINHKY

Xe tải
Em thấy không riêng gì nghành nông nghiệp của VN, mà còn rất nhiều nước khác đã và đang nhập nguyên liệu từ Canada về để sản xuất thức ăn gia cầm, gia súc. Hơn nữa mấy năm gần đây VN ta đã phát triển nghành nuôi trồng rất tốt, bằng chứng là Nhà nước hỗ trợ vốn, tạo điều kiện về đất, thuế cho bà con do đó không ngừng tăng kim nghạcchh XNK hàng năm. Trong thị trường cung cấp thức ăn trăn nuôi thì nền sản xuất của nước ta không đáp ướng được. Chỉ 35%, còn lại là nhập khẩu. Các nhà máy sản xuất ở VN là cũng của 100% vốn nước ngoài, Ví dụ như Thái Lan, Trung Quốc, HQ vvv. Các nguồn nguyên liệu thì gần như NK tất, hiện nay đang nhập nhiều nhất là từ Trung Quốc, Úc, Mỹ, Canada. Mặt khác nền kinh tế của nước ta chủ dựa vào hút dầu và nông-lâm-thủy hải sản trong 15 năm qua, nền sản xuất thì kiệt, công nghiệp nhiều tập đoàn đã thất bai, phá sản. Vậy nên các bác cố gắng tạo điều kiện nghiên cứu thị trường, tìm mối hàng tốt ổn định và xác định được nhu cầu trong nước cũng như nhà tiêu thụ là mình có thể làm tốt. Còn về chi phí thì theo như mình biết giá cức vận chuyển theo đường biển vẫn chấp nhận được.