[CCCĐ] Canada: lên rừng, xuống biển, băng qua đồng bằng.

Stay

Xe buýt
Đến gần cuối Saskatchewan sắp sang Alberta bắt đầu thấy có những đồi đất thấp, em thấy rất nhiều ngựa và bắt đầu thấy những mỏ dầu đang khai thác. Saskatchewan có sản lượng dầu mỏ đứng thứ hai Canada chỉ sau Alberta.

Stay

Xe buýt
Hôm nay ko phải đi nhiều, từ Medicine Hat lên Banff chỉ hơn 400km. Sau khi nằm chán chê đến tận 10h mới trả phòng, nhà e thong thả đi chơi. Điểm đầu tiên là Saamis Tepee, nằm ngay cạnh đường cao tốc. Tepee là gì, nó là cái lều có dạng hình nón, được dựng bằng các cọc gỗ và được che bằng các tấm da trâu rừng (buffalo) khâu lại với nhau và buộc túm trên đỉnh. Tepee là sự đáp hứng hoàn hảo cho cuộc sống du mục của người da đỏ. “Tepee cao nhất thê giới” nguyên bản là cái đã đứng tại sân vận động McMahon khi diễn ra thế vận hội mùa đông 1988 ở Calgary. Tepee đã giữ ngọn lửa ở độ cao 215ft, bằng tòa nhà cao 20 tầng. Độ cao của Tepee là sự vinh danh dành cho nền văn hóa đặc sắc của người bản địa. Saamis theo tiếng thổ dân Blackfoot có nghĩa là Medicine hat (nón thuốc chữa bệnh).

Ba nhóm người First nation, Metis, Inuit là những ngươi sinh sống đầu tiên trên mảnh đất Canada. Theo thống kê của chính phủ đến năm 2016 có khoảng 1,6 triệu người thổ dân chiếm gần 5% dân số. Họ có khá nhiều đặc quyền như ko phải đóng thuế, có quyền lập chính quyền riêng, được nhận trợ cấp từ chính phủ (nghe đồn là ko cần đi làm vẫn đủ ăn), đặc quyền khai thác mỏ và đánh bắt cá….

bomit

Xe tăng
Xứ CAN này auto là trời trong xanh, mây lẵng đãng ,cây xanh mát và con người hiền hoà phải ko cụ chủ?
Em thấy mấy thớt về xứ này đúng như trong truyện tranh luôn.
Chúc mừng cụ chủ và gia đình!

Chè tàu

Xe hơi
Mùa thu năm ngoái,em đi phượt Mỹ và Canada bằng xe thuê tự lái trong 1 tháng rưỡi, đi khá nhiều thắng cảnh ở 2 nơi này,thật là thú vị .Em cũng ở Toronto 3 đêm,biết được cụ chủ mà hàn huyên thì hay biết mấy.

Chép Vàng

[Tịch thu bằng lái]
Để mai rảnh e up mấy ảnh ở CA hồi em ở bển góp vui cùng cụ

Stay

Xe buýt
Mùa thu năm ngoái,em đi phượt Mỹ và Canada bằng xe thuê tự lái trong 1 tháng rưỡi, đi khá nhiều thắng cảnh ở 2 nơi này,thật là thú vị .Em cũng ở Toronto 3 đêm,biết được cụ chủ mà hàn huyên thì hay biết mấy.
Cụ đi chơi về mà ko đăng bài chia sẻ cho chúng e hóng với. Cụ còn giữ itinerary bên Mỹ ko cho em xin. E tính nếu biên giới mở cửa mà chưa phải đi làm thì em làm thêm chuyến vòng quanh nước Mỹ, còn ko tháng 8 sang năm sẽ cố gắng xắp xếp thời gian đi.

Để mai rảnh e up mấy ảnh ở CA hồi em ở bển góp vui cùng cụ
Cụ ơi up đi cho xôm. Em cũng muốn lên phía bắc ngắm cực quang.

Xứ CAN này auto là trời trong xanh, mây lẵng đãng ,cây xanh mát và con người hiền hoà phải ko cụ chủ?
Em thấy mấy thớt về xứ này đúng như trong truyện tranh luôn.
Chúc mừng cụ chủ và gia đình!
Lúc đi ngang qua những cánh đồng lúa mì vàng ươm bạt ngàn, những con đường có trời xanh, mây trắng như bông bay rất thấp, cảm tưởng như với tay chạm tới được kia e thầm nghĩ nếu mình đi mãi vào những con đường nhỏ ấy liệu có gặp chú Woody đang trốn đi lang thang cùng những người bạn ko nhỉ.
Lúc mới sang có cảnh mà e nhớ mãi. E đang đi bộ ven con đường chính khá nhiều xe xuôi ngược, có một ông chắc cũng phải 70 hơn đạp xe ngang qua. Bất chợt có một cơn gió thổi bay cái mũ phớt ông cụ đang đội. Ông cụ loay hoay chưa biết làm thế nào thì ô tô đằng sau bật đền khẩn cấp dừng lại, một thanh niên trẻ bên đường chạy ngược lại một đoạn nhặt mũ cho ông cụ trao tận tay. Đơn giản thôi mà thấy xúc động cụ ạ.

Stay

Xe buýt
Sau khi dạo qua Saamis Tepee chừng 15 phút, em đi tiếp lên một chỗ mà dân địa phương hay vào là Echo dale region park (Bow island). Đến nơi gần 11h đã có rất nhiều xe. Chỗ này có hai hồ lớn và một hồ nhỏ nước ko ngập quá đầu người lớn. Hồ kín lọt thỏm dưới thung lũng bãi cát thoải cực thich hợp cho bọn trẻ con chơi và những người bắt đầu tập chèo cano với chèo bè (Stand up paddle). Hôm e đến đúng chủ nhật, người chơi đông lắm, nhạc nhẽo ầm ĩ đúng kiểu pool party.
Bọn trẻ xuống bơi, người lớn bận nấu ăn nên e ko chụp được nhiều ảnh. Nhưng đây là một địa điểm rất đáng ghé qua.

Nhìn cái xe kem này làm e nhớ Hawaii, nhớ lúc đi bộ ở Waikiki bọn trẻ con cũng đòi ăn đá bào như này, mỗi tội Hawaii thì chém gấp đôi 10$ một cốc.

Mấy năm trước em cũng có dịp qua Canada, đi tàu từ Montreal đến Toronto, loanh quanh Toronto mấy ngày, may cũng lượn được qua Niagara Falls.

OF có cụ born free là chủ tịch chi hội lá phong đấy cụ.

Stay

Xe buýt
Từ dưới lên sẽ phải ngang qua Calgary nhưng trên đường về e mới ghé vào. Nghe dân mạng đồn thổi Calgary có rất nhiều camera chụp tốc độ, nhất là chỗ đèn xanh đèn đỏ nên e cứ đúng tốc độ mà phang. Cụ nào mà bị camera tóm được thi ko có conan đứng đấy xử phạt ngay đâu, họ theo đăng ký bảng số xe gửi về tận nhà chờ cụ đi chơi về mới nộp $

Sau hai ngày trời ngắm toàn ruộng đồng, bò, ngựa với mây trời, qua khỏi Calgary là bắt đầu thấy những dãy núi nhấp nhô phía đằng xa, mừng phát khóc. Mỗi tội hôm e cop ảnh từ đt vào máy tính, chả biết tay chân thế nào mà xóa mất file ảnh mấy trăm cái. File nặng nó hỏi ko để ý bấm xóa vĩnh viễn :((

Stay

Xe buýt
Mấy năm trước em cũng có dịp qua Canada, đi tàu từ Montreal đến Toronto, loanh quanh Toronto mấy ngày, may cũng lượn được qua Niagara Falls.

OF có cụ born free là chủ tịch chi hội lá phong đấy cụ.
Chào cụ chã, e chưa có cơ hội đi tàu bên này bao giờ cụ ạ,có tàu điện ngầm thì thỉnh thoảng đc đi.
Cụ Bornfree hình như đang ở xứ toàn đầu trâu mặt ngựa (Alberta) phỏng ạ.

Stay

Xe buýt
Cuối cùng thì e đã sắp đến Banff, mừng quá các cụ ạ. Trước khi vào công viên quốc gia Banff thì việc đầu tiên là phải mua vé. Có vé ngày 10$/người lớn, trẻ con miễn phí. Nhà e đi lâu với đi nhiều chỗ nên mua luôn vé cả năm cho cả gia đình, đi được tất cả các công viên cấp quốc gia với giá gần 140$. Mua đầu tháng 8 năm nay thì đến cuối tháng 8 sang năm hết hạn.

Cảm nhận của e khi bắt đầu từ Kananaski đi lên, qua Canmore sắp đến Banff thì đâu mà toàn thấy thông với núi trọc, chả biết đep thế nào mà sao nổi tiếng thế. Quả thật là có tí tò mò với hơi thất vọng nhè nhẹ :-s
Rồi đây, cái biển Banff ngay cạnh đường cho biết e đã vào đến thị trấn

Stay

Xe buýt
View nhìn từ ban công sang phòng đối diện khách sạn nơi e ở.

Ks có một chuỗi nhiều ks với giá khác nhau,như Moose, Fox, deer…. Cái e ở là Ptarmigar inn. (Lúc quay về e có ở Banff Caribou nhưng ko thích bằng Ptarmigar) với mái ngói đỏ đặc trưng nên có leo lên núi cao vẫn định vị được.

Các ks em ở suốt dọc đường đi đều có bữa sáng miễn phí. Nhưng vì Covid nên thay vì đồ ăn nóng, có người phục vụ thì mỗi người được phát một túi giấy có một cái bánh ngọt muffin, một quả táo, hộp sữa chua với chai nước, cà phê hay trà thì miễn phí lấy bao nhiêu cũng được. Chỉ riêng ks này có có đồ ăn nóng nhưng có mỗi món là trứng tráng rau củ, thịt xông khói, khoai tây chiên, trà, cà phê, nước quả hoặc lấy một túi giấy đồ ăn nhẹ mang đi. Méo mó có hơn ko các cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

Stay

Xe buýt
Clip em quay từ cửa ks buổi sáng Banff mờ sương.

Chỉnh sửa cuối:

Stay

Xe buýt
Ngày đầu tiên e đi Tunnel moutain trail, một chiều khoảng 3,5 km, đc đánh giá độ khó trung bình.

Stay

Xe buýt
Men theo biển chỉ đường, qua trục đường chính Banff Ave tập trung toàn nhà hàng, khách sạn, cửa hàng bán đồ lưu niệm, e đến khu đường ven là nhà dân. Banff có dân số khoảng 9000 người trên tổng diện tích 65000 km vuông, bao bọc xung quanh thị trấn là rừng cây, núi tuyết với rất nhiều động vật hoang dã.

Banff có điều luật đặc biệt về đất đai, khác hẳn các nơi khác trong nước. Vì thị trấn nằm trong công viên quốc gia, người dân chỉ được phép sở hữu nhà chứ ko có quyền sở hữu đất. Người sở hữu nhà phải là người đang làm việc lâu dài tại Banff hoặc người về hưu đã từng làm việc tại Banff. Em thấy đây là một điều luật cực kỳ hợp lý.

Stay

Xe buýt
Con đường uốn lượn theo thế núi.

Sau khi theo đường cái quan từ dưới phố lên gần nửa tiếng thì e cũng đến chỗ có điểm khởi đầu cho cung đường đi bộ. Ở đấy nó có hai đường rẽ, một đi theo song song đường ô tô chạy, một xuống dốc men theo dòng sông. Cái hẩm hiu của nó là vết chân của cả hai nhánh đều nhiều như nhau, e quyết định đi xuống sông.

Chỉnh sửa cuối:

Stay

Xe buýt
Đi được nửa tiếng đường vẫn còn ngon nhưng chả thấy ai đi lại, lòng tự nhủ chắc do Cô Vy nên ít khách du lịch, thôi mình cứ đi.

Stay

Xe buýt
Càng đi càng mất dấu đường, chui qua bụi gai, trèo qua cây đổ, muỗi đốt cho sưng hết người mặc dù đã xịt thuốc chống côn trùng vào chỗ da hở rồi rồi đấy các cụ ạ. Bọn muỗi này to, vòi dài khiếp, nó đốt xuyên cả qua da trâu rừng với hươu nai thì cái áo dài tay mình mặc cũng chả xi nhê gì với nó. Cuối cùng rút kinh nghiệm e xịt tứ tung, xịt cả vào đầu tóc, nhưng đã muộn, kỉ niệm để lại là hoa chân hoa tay đến bây giờ còn chưa hết dấu.

Chỉnh sửa cuối:

Stay

Xe buýt
Vất vả thế nhưng bù lại được nghe tiếng thông reo vi vút, tiếng chim hót ríu rít trên cành, ngắm nhìn dòng sông xanh ngọc đặc trưng vùng núi tuyết băng tan khi gầm gừ khi tĩnh lặng và hít căng lồng ngực bầu không khí trong lành cảm tưởng như không vương một hạt bụi nào chốn ấy, em sẽ không quên.