Cần xin tư vấn giúp SH 2012 - Tăng ga không lên,hiện tượng như bị tụt ga

conphonho

Xe đạp
[FONT=&quot]Xin các c[/FONT][FONT=&quot]ụ[/FONT][FONT=&quot] giúp cho Em v[/FONT][FONT=&quot]ớ[/FONT][FONT=&quot]i,tình hình là con SH 2012 c[/FONT][FONT=&quot]ủ[/FONT][FONT=&quot]a Em đi đ[/FONT][FONT=&quot]ượ[/FONT][FONT=&quot]c 1300km gi[/FONT][FONT=&quot]ờ[/FONT][FONT=&quot] có hi[/FONT][FONT=&quot]ệ[/FONT][FONT=&quot]n t[/FONT][FONT=&quot]ượ[/FONT][FONT=&quot]ng c[/FONT][FONT=&quot]ủ[/FONT][FONT=&quot] chu[/FONT][FONT=&quot]ố[/FONT][FONT=&quot]i là khi kh[/FONT][FONT=&quot]ở[/FONT][FONT=&quot]i đ[/FONT][FONT=&quot]ộ[/FONT][FONT=&quot]ng thì không sao. Xe lăn bánh đ[/FONT][FONT=&quot]ượ[/FONT][FONT=&quot]c kho[/FONT][FONT=&quot]ả[/FONT][FONT=&quot]ng 300 - 1000m thì có hi[/FONT][FONT=&quot]ệ[/FONT][FONT=&quot]n t[/FONT][FONT=&quot]ượ[/FONT][FONT=&quot]ng là khi tăng ga xe thì nó không theo nh[/FONT][FONT=&quot]ư[/FONT][FONT=&quot] ý mu[/FONT][FONT=&quot]ố[/FONT][FONT=&quot]n c[/FONT][FONT=&quot]ủ[/FONT][FONT=&quot]a mình ( c[/FONT][FONT=&quot]ả[/FONT][FONT=&quot]m giác nh[/FONT][FONT=&quot]ư[/FONT][FONT=&quot] xe b[/FONT][FONT=&quot]ị[/FONT][FONT=&quot] t[/FONT][FONT=&quot]ụ[/FONT][FONT=&quot]t h[/FONT][FONT=&quot]ơ[/FONT][FONT=&quot]i - l[/FONT][FONT=&quot]ị[/FONT][FONT=&quot]m ).Sau đó đi đ[/FONT][FONT=&quot]ượ[/FONT][FONT=&quot]c kho[/FONT][FONT=&quot]ả[/FONT][FONT=&quot]ng 300-1000m thì nó m[/FONT][FONT=&quot]ớ[/FONT][FONT=&quot]i tr[/FONT][FONT=&quot]ở[/FONT][FONT=&quot] l[/FONT][FONT=&quot]ạ[/FONT][FONT=&quot]i bình th[/FONT][FONT=&quot]ườ[/FONT][FONT=&quot]ng. Mong các c[/FONT][FONT=&quot]ụ[/FONT][FONT=&quot] ch[/FONT][FONT=&quot]ỉ[/FONT][FONT=&quot] cách kh[/FONT][FONT=&quot]ắ[/FONT][FONT=&quot]c ph[/FONT][FONT=&quot]ụ[/FONT][FONT=&quot]c v[/FONT][FONT=&quot]ớ[/FONT][FONT=&quot]i. Em khó ch[/FONT][FONT=&quot]ị[/FONT][FONT=&quot]u v[/FONT][FONT=&quot]ớ[/FONT][FONT=&quot]i cái tình tr[/FONT][FONT=&quot]ạ[/FONT][FONT=&quot]ng này ( con SCR đi mãi không sao, đ[/FONT][FONT=&quot]ổ[/FONT][FONT=&quot]i sang con SH này chu[/FONT][FONT=&quot]ố[/FONT][FONT=&quot]i quá ). Thank các c[/FONT][FONT=&quot]ụ[/FONT][FONT=&quot] tr[/FONT][FONT=&quot]ướ[/FONT][FONT=&quot]c.[/FONT]

Vicky999

Xe hơi
Bác thay bugi iridium và thay đổi đổ xăng chỗ khác xem sao.

conphonho

Xe đạp
Bác thay bugi iridium và thay đổi đổ xăng chỗ khác xem sao.
- Xăng có lẽ Em loại trừ vi cây xăng này Em vẫn đổ từ trước ( khi co hiện tượng này xăng trong bình Em còn 1/2 trước đó đầy bình không sao ).

- Có lẽ Em thử ra thợ kiểm tra lại cái Bugi, nếu phải thay bugi thì chất lượng linh kiện SH này lởm thật.

Rất lạ, Em để ý là khi hết hiện tượng lịm nó giật cho 1 phát rồi bốc trở lại và khi đó đồng hồ nhiệt độ bắt đầu tăng lên ( Xe của Em mới bị từ mấy hôm bắt đầu trời lạnh ).
Thank cụ Vicky

Vicky999

Xe hơi
- Xăng có lẽ Em loại trừ vi cây xăng này Em vẫn đổ từ trước ( khi co hiện tượng này xăng trong bình Em còn 1/2 trước đó đầy bình không sao ).

- Có lẽ Em thử ra thợ kiểm tra lại cái Bugi, nếu phải thay bugi thì chất lượng linh kiện SH này lởm thật.

Rất lạ, Em để ý là khi hết hiện tượng lịm nó giật cho 1 phát rồi bốc trở lại và khi đó đồng hồ nhiệt độ bắt đầu tăng lên ( Xe của Em mới bị từ mấy hôm bắt đầu trời lạnh ).
Thank cụ Vicky
Vậy là do xăng đấy bác. Xăng pha quá nhiều cồn, tác hại của nó sẽ tăng dần theo thời gian. Mới khởi động máy còn mát, xe khá bốc, bác chạy 1 lúc xe nóng lên nhưng chưa tới mức quạt gió làm việc, khi đó hỗn hợp xăng pha cồn sẽ tự cháy không cần bugi đánh lửa, cứ hút vào xy lanh là cháy ko theo chu kỳ nào hết nên xe bác sẽ bị tình trạng lịm nhẹ vì khí nổ trong chu kỳ hút chứ ko phải nén- nổ như bt. Lâu dần sẽ ảnh hưởng xu pap và cò đó. Có thể rụng cò luôn như mấy chiếc toyota gần đây phải đi bảo hành. Một lát bác thấy bt vì quạt gió làm việc đưa nhiệt độ động cơ xuống. Sh 2012 máy khá mát nếu xài xăng tốt, chỉ nhỉnh chút xíu vạch 1/4
Còn bugi bác nên thay loại iridium vì tăng tốc ngọt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

conphonho

Xe đạp
Vậy là do xăng đấy bác. Xăng pha quá nhiều cồn, tác hại của nó sẽ tăng dần theo thời gian. Mới khởi động máy còn mát, xe khá bốc, bác chạy 1 lúc xe nóng lên nhưng chưa tới mức quạt gió làm việc, khi đó hỗn hợp xăng pha cồn sẽ tự cháy không cần bugi đánh lửa, cứ hút vào xy lanh là cháy ko theo chu kỳ nào hết nên xe bác sẽ bị tình trạng lịm nhẹ vì khí nổ trong chu kỳ hút chứ ko phải nén- nổ như bt. Lâu dần sẽ ảnh hưởng xu pap và cò đó. Có thể rụng cò luôn như mấy chiếc toyota gần đây phải đi bảo hành. Một lát bác thấy bt vì quạt gió làm việc đưa nhiệt độ động cơ xuống. Sh 2012 máy khá mát nếu xài xăng tốt, chỉ nhỉnh chút xíu vạch 1/4
Còn bugi bác nên thay loại iridium vì tăng tốc ngọt hơn.
Thank cụ Vicky,

Chút Em đi đổ xăng, xe cung gần hết xăng. Giờ ra cây xăng đó đổ cũng sợ ( cây xăng quân đội - Trần Đăng Ninh - Cầu Giấy ) - không biết đỗ chỗ nào cho gần vì Em làm ở Trần Đăng Ninh ???

Vicky999

Xe hơi
Xăng thì cty bán lẻ xăng dầu petrolimex là tốt nhất. Đại lý cũng né đI bác. E ở sg ko rành ngoài đó nhưng đọc báo thấy ngoài đó xe cháy nhiều dã man...

Chỉnh sửa cuối:

vkphoto83

Xe hơi
Em cũng đang định lấy e này..nghe kụ nói e thấy lo..kụ đi đổ lại xăng xem co thay đổi đc gì ko thông báo cho a e trên này biết nhé

Vicky999

Xe hơi
Em cũng đang định lấy e này..nghe kụ nói e thấy lo..kụ đi đổ lại xăng xem co thay đổi đc gì ko thông báo cho a e trên này biết nhé
Sh nhập 2 đời trước em đi khi dính xăng dỏm đều bị tình trạng như vậy. Xe honda đời mới khá nhạy cảm với chất lượng xăng.

dungthannong

Xe hơi
Vicky999 khá rành về xe đó, bạn nên làm theo bác ấy đi.

nhancotraoem

Xe đạp
Vào hãng nó có bugi iridium k bác vicky hay mình thay ở ngoài? Loại nào tốt nhất và giá bn, tks các bác!

Vicky999

Xe hơi
Vào hãng nó có bugi iridium k bác vicky hay mình thay ở ngoài? Loại nào tốt nhất và giá bn, tks các bác!
Hãng ko có bác ạ. Bugi iridium bác mua NGK hay DENSO đều tốt .Giá bán lẻ 220 một cái. Khi đi mua bác cầm theo cuốn hdsd để ng ta lấy đúng loại bugi cho bác. Bác ra TN hoặc các ch bán phụ tùng xE lớn đều có
Điểm đặc biệt là bugi iridium tất cả đều mãde in japan.

Chỉnh sửa cuối:

lethesang

Xe đạp
Ngày trước con xe lởm của e cũng bị tình trạng gần như thế, mới chạy thì ok, chạy nóng máy lên thì ì ko chịu nổi, kéo hết ga chạy vẫn 20km/h, cuối cùng là do đổ 1,5t dầu :(

Vienchuc

Xe hơi
Xe cụ bị như vậy lâu chưa, cụ thử ga thốc lên xem xe có bị lịm không? Nếu bị như vậy thì cụ thay bugi đi nhé, cụ ra chỗ bác Son-Sark thay cho, xe em đã làm như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

quangnt78

Xe tải
Xe của em cũng bị hiện tượng giống hệt như vậy, khi tăng ga nhẹ, xe khựng lại rồi lại bốc lên. Ko hiểu có phải do xăng ko!!!

em thấy bác cứ ra chỗ cây xăng trên đường Xuân Thủy đổ cho đỡ. Em đổ ở đó suốt thấy ko sao. Trước có hôm vội đổ 1 cây ở bên Gia Lâm đổ 2 lần chết bugi cả 2 lần...

pikachu225

Xe tải
Xăng thì cty bán lẻ xăng dầu petrolimex là tốt nhất. Đại lý cũng né đI bác. E ở sg ko rành ngoài đó nhưng đọc báo thấy ngoài đó xe cháy nhiều dã man...
bác ở sài gòn ah. chắc bửa nào thĩnh giáo bác 1 lần quá hehehehee

Demontion

Xe đạp
e cũng nghĩ nt mà xe e đi 1k7 rồi có sao đâu nếu bác để lâu ko đi mà dời lạnh thi bác nên để nổ ko rồi vê ga lúc cho bon rồi đi cũng đc mà làm nóng máy tý :D

thanchet_aoden

Xe tải
Thank cụ Vicky,

Chút Em đi đổ xăng, xe cung gần hết xăng. Giờ ra cây xăng đó đổ cũng sợ ( cây xăng quân đội - Trần Đăng Ninh - Cầu Giấy ) - không biết đỗ chỗ nào cho gần vì Em làm ở Trần Đăng Ninh ???
Kụ đổ ở cây xăng đối diện chợ nhà xanh hộ em. Em toàn đổ ở đấy thôi vì thấy ok nhất trong tất cả các cây xăng từng đổ

kira0212

Xe hơi
Xe bác thay dầu mấy lần rồi?