Cần tư vấn về Mercedes GL550

Alexander Graham

Xe đạp
Em đang đi Ỉn của Toy, muốn chuyển sang Mer, hiện tại đang la liếm tìm hiểu em GL550, cụ nào đã từng đi em này rồi cho em xin đánh giá ạ, vấn đề em quan tâm là phí bảo trì, nuôi xe và linh kiện thay thế, xin cảm ơn các cụ ạ :D

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Em đang đi Ỉn của Toy, muốn chuyển sang Mer, hiện tại đang la liếm tìm hiểu em GL550, cụ nào đã từng đi em này rồi cho em xin đánh giá ạ, vấn đề em quan tâm là phí bảo trì, nuôi xe và linh kiện thay thế, xin cảm ơn các cụ ạ :D
Cụ đợi mua GLS nhé, gl550 dừng sản xuất chuyển lên đời gls rồi.
Nói thật nếu nhà cụ đang đi In mà chuyển sang GLS thì độ sướng nó lên cả trăm lần đấy. Nếu mua mới cứ yên tâm 3-4 năm đầu bảo dưỡng thay dầu thôi. Giá mỗi lần thay dầu sẽ đắt hơn ỉn nhiều nhưng chắc chắn trong tầm cụ chịu đc.
Đến lúc nó hỏng thay đồ mới là chát, cứ vài củ đến vài chục củ. Thậm chỉ cả trăm củ. Nói chung thích sướng thì mua mới mà đi, nhưng nếu có tâm lý sợ mất giá với sợ thay đồ đắt thì em khuyên cụ cứ trung thành với Ỉn thôi.

Alexander Graham

Xe đạp
Cảm ơn cụ đã cho em cái đánh giá, thực ra cái em quan tâm là độ lành của xe, chỉ cần ít hỏng vặt là ok, chứ xác định chơi Mer thì chuyện mất giá và linh kiện đắt là phải chịu rồi cụ ạ.

scb360

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã cho em cái đánh giá, thực ra cái em quan tâm là độ lành của xe, chỉ cần ít hỏng vặt là ok, chứ xác định chơi Mer thì chuyện mất giá và linh kiện đắt là phải chịu rồi cụ ạ.
nếu nói lành, thì so với xe nhật thì Mer không lành bằng(hay lỗi vặt hơn, chi phí sửa chữa đắt hơn...), nhưng nếu so xe Đức với nhau(BMW và AUDI) thì Mec là dòng lành nhất

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Từ ''lành'' nó khó định nghĩa lắm. xe bình dân (toy, honda, ford...) thường được đánh giá lành hơn xe sang không phải vì nó không có bệnh. Cụ đi xe nhiều năm thì cụ biết rồi, xe nào mà chả có bệnh, không có bệnh thì đến kỳ cũng phải thay một số đồ. Xe bình dân nó "lành" vì có sửa chữa thay đồ cũng chả đáng bn tiền.
Còn xe sang nó không "lành" vì chi phí đắt, nhiều người sẽ không thay hay sửa trong hãng mà chế cháo...thành ra nó càng hỏng càng nặng, càng đắt.
Nếu cụ có điều kiện làm tất cả mọi thứ theo đúng quy trình của Merc đưa ra, em đảm bảo nó bền như xe Nhật luôn và đi sau 10 năm thì con Merc được bảo dưỡng tốt sẽ ngon gấp nhiều lần 1 con xe Nhật.
Nhưng để làm được điều đấy nó lục tốn cụ ạ. Nhất là chơi dòng flag ship như GL/GLS.

jack420

Đi bộ
Mer thì e ko biết nhưng bố e đi rrover bản vogue hôm bị nó vặt gương HN báo 104 củ 1 bên, bệ thò thụt nếu hỏng cũng từ 60-100 củ. Cái gương trong SG e thấy có bác thay 70 củ. Cái ốp đèn sương mù bằng nhựa cũng hơn 5 củ. Em nghĩ bác nên cân nhắc.

Alexander Graham

Xe đạp
Cảm ơn các cụ, em sẽ dành nhiều thời gian hơn để nghiên cứu và cân nhắc về dòng này, ko hiểu sao ngôi sao 3 cánh của Mer nó khiến em bị hấp dẫn một cách lạ lùng các cụ ạ :D

tung4

Xe tải
Chào bác. GL550 là bản đủ đồ nhất của dòng GL nên đi sướng cái là không phải độ cháo gì thêm nữa. Bác định mua xe cũ hay mới, tầm năm SX nào? Mình đang đi dòng này, có thể tư vấn thêm cho bác. Máy móc thì rất lành nhưng dàn gầm thì không lành chút nào cả. Hihi.

Mercedesquang

Xe tải
Website
xevietnam.net
Cảm ơn các cụ, em sẽ dành nhiều thời gian hơn để nghiên cứu và cân nhắc về dòng này, ko hiểu sao ngôi sao 3 cánh của Mer nó khiến em bị hấp dẫn một cách lạ lùng các cụ ạ :D
Cụ có thể tham khảo thêm dòng GLS sắp ra mắt nhé, được cải tiến khá nhiều từ GL class , giá thì không chênh lệch lắm, thậm chí bản 350 còn thấp hơn .

Alexander Graham

Xe đạp
Em định mua xe mới các cụ ạ, em rất thích dòng SUV của Mer nhưng ko biết chi phí nuôi em nó có tốn kém ko, và thường thì sử dụng bao lâu sẽ lên đời mua xe mới, con Ỉn nhà em mua từ năm 2010 tới h vẫn còn cày như trâu bò, nếu có mua thêm Mer chắc cũng vẫn sẽ để lại Ỉn :))

tung4

Xe tải
Chào bác. Nếu bác mua mới thì thực sự cũng không có gì nhiều để tư vấn. Xe mua mới thì chắc chắn bác nên bảo dưỡng hãng. 3-5 năm đầu bác sẽ không có gì phải thay thế sửa chữa lớn, tuỳ vào cách đi và loại đường bác đi. Mỗi 8000km bảo dưỡng khoảng 4-5 triệu gì đấy bác nhé (giá hãng). Bác nhớ lấy gió trong điều hoà thì đỡ bị bẩn lọc. Hi hi.

Em thì không chơi xe mới vì Mer GL mất giá nhiều quá. Em mua đời đầu 2008, sau 8 năm mất giá trên 70% bác ạ, mà xe đi vẫn rất tốt.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Mer thì e ko biết nhưng bố e đi rrover bản vogue hôm bị nó vặt gương HN báo 104 củ 1 bên, bệ thò thụt nếu hỏng cũng từ 60-100 củ. Cái gương trong SG e thấy có bác thay 70 củ. Cái ốp đèn sương mù bằng nhựa cũng hơn 5 củ. Em nghĩ bác nên cân nhắc.
Dã man cụ nhỉ. Gương Merc chưa phải dạng chat đâu, rẻ hơn gương land rover và lexus cụ ạ.
Nói chung cụ chủ máu thì quất thôi.
Vỉ cụ chủ đang đi ỉn, có thể nói về độ sướng thì là xe lởm nhất trong dòng cuv/suv nên cụ cứ mua bất kỳ một con cuv/suv nào khác cụ sẽ đều thấy hơn cả, không nhất thiết phải gl.

đánh võng

Xe tải
Lắm Em thấy Merc không lành, vì lắm cảm biến quá (đến cái bóng đèn biển số cháy nó cũng còn báo lên màn hình). Thế nên bảo sao đi lắm lỗi =)))
Còn xe Nhật xe Hàn lành vì nó chỉ báo lỗi lớn (ví dụ như động cơ, lốp, nc làm mát ... sang lắm thì may ra được cái nước rửa kính nữa). Hỏng cũng ko báo bảo sao chả lành =)))))
Chém tí cho vui :D

tienhuy8x

Xe hơi
Bác ơi, xe sang thì giá cũng sang chứ bác, xe hiếm

Alexander Graham

Xe đạp
Cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn giúp em ạ :D từ chiều đến giờ em đang để mắt tới em GLS350, có vẻ hợp túi tiền của em hơn. Mà ko biết nên chọn máy dầu hay máy xăng các cụ nhỉ? :))

đánh võng

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn giúp em ạ :D từ chiều đến giờ em đang để mắt tới em GLS350, có vẻ hợp túi tiền của em hơn. Mà ko biết nên chọn máy dầu hay máy xăng các cụ nhỉ? :))
Nếu cụ ko thích bốc, ko cần vọt thì đi máy dầu. Máy dầu của Merc là số 1 đấy ạ ;) tuy nhiên xe máy xăng thì thông dụng hơn và nhiều options hơn (vì theo em biết thì hình như 350 là máy dầu, 400 & 500 mới là máy xăng hay sao ý)

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Lắm Em thấy Merc không lành, vì lắm cảm biến quá (đến cái bóng đèn biển số cháy nó cũng còn báo lên màn hình). Thế nên bảo sao đi lắm lỗi =)))
Còn xe Nhật xe Hàn lành vì nó chỉ báo lỗi lớn (ví dụ như động cơ, lốp, nc làm mát ... sang lắm thì may ra được cái nước rửa kính nữa). Hỏng cũng ko báo bảo sao chả lành =)))))
Chém tí cho vui :D
Cụ nói đúng 1/2. Xe sang Đức cái gì cũng cảm biến và báo, rồi ko cho sử dụng luôn. Xe cỏ báo rồi cụ cứ thế đi ko sao.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Các hãng châu âu đều có công nghệ máy dầu rất tiên tiến nhất là audi và merc cụ ạ. Chạy dầu cũng ok, chả sao cả.

DidiLe

Xe container
Nếu cụ ko thích bốc, ko cần vọt thì đi máy dầu. Máy dầu của Merc là số 1 đấy ạ ;) tuy nhiên xe máy xăng thì thông dụng hơn và nhiều options hơn (vì theo em biết thì hình như 350 là máy dầu, 400 & 500 mới là máy xăng hay sao ý)
Cụ đi xe Mer chưa.