[Công nghệ] Cần tư vấn nên hay ko mua QUẠT ĐIỀU HÒA

Dzon

Xe điện
Loại quạt này hình như là sáng chế ở Ấn Độ thì phải, tgian đầu thấy bán toàn hàng xuất xứ từ Ấn, sau khi nhiều người mua thì đám hàng tàu nhảy vào với đủ các thương hiệu. Khí hậu ơt Ấn Độ nóng nhưng độ ẩm thấp nên dùng chắc hiệu quả hơn

hoanghauha

Xe tải
Cụ nào dưới hà đông or gần hà đông em xin chén diệu em pm địa chỉ cho. Cả làng có 6,7 nhà bán.
- giá năm nay thì giao động theo người mua và nắng nóng từ 1.5tr - 2.5tr
cụ cho em địa chỉ em tham khảo với. thanks cụ

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ bán bao nhiêu ? Loại gì nhà em điện yếu quá điều hòa không chạy nổi em mua dùng tạm chờ đấu được điện lưới
Em bán 2.8 triệu cụ nhé, máy như mới ạ. Cụ mua ib em số đt nhé. Cảm ơn cụ. Máy của Boss cụ nhé

nobitatn7

Xe tải
năm ngoái e cũng rước 1 con boss về, dùng dc 2 ngày mang trả. cơ mà đến năm nay thì lại phải tìm phương án. vì phòng khách nhà e n thông cả tầng dưới cả tầng trên, điều hòa k lắp được. K biết đến năm nay loại quạt này có khá khẩm hơn không nhỉ

ngoc_phuong

Xe lăn
em nói nhé:
Cái quạt này cực đơn giản, nó là 1 cái quạt bình thường. Thêm 1 cái hộp đựng nước ở dưới, khoảng 30l (tùy loại to nhỏ) và 1 cái máy bơm nhỏ hút nước lên để nó chảy vào cái dàn tản nước 3 bề của quạt (trừ mặt trước). Hết. giá nhập từ China chắc khoảng 1 củ. có cái éo j đâu.
Em đang dùng đây (do ông anh dở hơi mua chứ em éo bao giờ mua). nó bán tận 4 củ. lol.
Nó sẽ mát hơn quạt thường 1 chút (vì gió nó hút qua dòng nước chảy 3 bên. Nước càng mát thì quạt càng mát. nước thường thì quạt hơn quạt thường tẹo. Ra hàng nó pr thì nó ném vài bịch đá vào trong nước, nó mát là sướng là mua :D.
Nhưng nếu cho đá thì quá cái điều hòa, tiền đá (nhiều mới ăn thua, 1 ,2 khay éo ăn thua) mà lại thổi ra hơi nước ko tốt (aame ướt, mốc meo nếu quạt lâu).
Lợi ích duy nhất em thấy là nó ko tốn điện như điều hòa (cái quạt hơn 100w thôi) và ko cần phòng kín.
Hết.
Bọn kinh doanh cái này bán lãi lắm.
Và em cũng xin phép chửi: Đạm cà mau thằng cún nào nghĩ ra cái từ quạt điều hòa. Nghe oai và lừa tình rất nhiều ng. Nó cũng làm cái hộp, cái lưới kiểu tản nhiệt kiểu tương tự thế. Còn về nguyên lý thì điều hòa và cái này chả có tí quan hệ họ hàng anh em éo gì cả.
bọn nó bán 4, 5 tr là quá đắt so với giá trị thật của cái quạt hơi nước đơn giản này. có đk lắp đh hơn mọi mặt.
Chuẩn. E dùng từ ngày nó mới ra. Giờ khác éo quạt thường.
Khú khú.
Lúc cháy hàng chạy cả tuần éo mua đc

Matizcoi

Xe cút kít
năm ngoái e cũng rước 1 con boss về, dùng dc 2 ngày mang trả. cơ mà đến năm nay thì lại phải tìm phương án. vì phòng khách nhà e n thông cả tầng dưới cả tầng trên, điều hòa k lắp được. K biết đến năm nay loại quạt này có khá khẩm hơn không nhỉ
Lạnh không khí chìm xuống, nên tầng trên thông tầng dưới ko sao đâu cụ.

hnam1qaz

Xe đạp
Theo e thì Quạt luân chuyển luồng khí trong nhà còn ĐH thì nó làm lạnh ko khí, 2 cái này khác nhau.
Cái mà các cụ bán hàng gọi là Quạt ĐH, thực ra là quạt bình thường có thêm tí độ ẩm do thêm nước vào quạt. Tại các cửa hàng các cụ thấy mát lạnh là ở đấy có ĐH rồi, chứ về nhà ko bật ĐH chỉ đổ nước hoặc thêm đá vào chả mát hiwn là mấy và ồn dã man.
Túm lại, theo em là ko nên mua! Các cụ cứ để ĐH 27 độ rồi thêm cái quạt bt chả rét run ấy chứ!

Mrduongcntt

Xe hơi
không lên dùng cụ à, nóng mà nhanh hỏng

hnam1qaz

Xe đạp
Em nhặt link cho các cụ tham khảo:

http://m.cafef.vn/te-ngua-truoc-su-that-ve-quat-dieu-hoa-khong-than-thanh-nhu-moi-nguoi-van-nghi-20180703140432918.chn

Quạt điều hòa được quảng cáo là giá rẻ hơn nhiều so với điều hòa, công dụng tuyệt vời như giảm nhiệt độ phòng xuống 15 độ C, tiết kiệm điện... nhưng thực tế thì lại không được như vậy.
Trong những ngày nắng nóng đỉnh điểm, nhiều người dân đổ xô đi mua quạt điều hòa vì bị thu hút bởi một loạt các quảng cáo về tiện tích của sản phẩm này như khả năng giảm nhiệt độ phòng đến 15 độ C, tiết kiệm điện...

Mặc dù vậy, theo kinh nghiệm của nhiều người đã sử dụng sản phẩm này, quạt điều hòa thực chất không "thần thánh" như nhiều người vẫn tưởng. Bên cạnh đó, quạt điều hòa vẫn tồn tại những nhược điểm tai hại, khiến cho không ít người cảm thấy khó chịu khi phải sử dụng giữa thời tiết oi bức, nóng nực trong những ngày hè này.

"Ngã ngửa" vì thực tế khác xa quảng cáo

Một trong những lý do khiến nhiều người lựa chọn mua quạt điều hòa đó là vì nghĩ rằng nó có thể giảm được nhiệt độ xuống 15 độ C. Tuy nhiên, nhiều chuyên gia cho rằng, quạt điều hòa ở Việt Nam không thể đạt được hiệu quả làm giảm nhiệt độ không khí đến 15 độ C bởi Việt Nam ở vùng khí hậu có độ ẩm cao, trên dưới 80%.

Té ngửa trước sự thật về quạt điều hòa: Không thần thánh như mọi người vẫn nghĩ - Ảnh 1.
Quạt điều hòa có thực sự "thần thánh" như nhiều người vẫn nghĩ?

Ở điều kiện thời tiết khô, loại quạt này này sẽ phát huy tác dụng tốt nhất. Nhưng nếu độ ẩm quá lớn, quạt sẽ chỉ có tác dụng như quạt điện bình thường cộng thêm bổ sung độ ẩm cho căn phòng do nguyên lý hoạt động là làm mát không khí bằng bốc hơi nước.

Không chỉ vậy, quạt điều hòa còn khá bất tiện khi người dùng không thể tăng giảm được nhiệt độ như máy điều hòa. Như đã nói ở trên, hiệu quả của quạt điều hòa phụ thuộc rất nhiều vào môi trường, như: độ ẩm không khí, nhiệt độ. Độ ẩm không khí càng cao, khả năng làm mát càng thấp.

Một nhược điểm lớn của quạt điều hòa đó là thiết bị này sẽ phát ra tiếng ồn khi hoạt động, gây ảnh hưởng nếu sử dụng trong các văn phòng đòi hỏi sự tĩnh lặng. Ngoài ra, khi sử dụng quạt điều hòa cần phải thay nước thường xuyên vì thiết bị này phải "ngốn" một lượng nước rất lớn.

Theo thông số nhà sản xuất, quạt có dung tích bình chứa 23 lít nước chỉ sử dụng được từ 5 - 9 giờ liên tục. Có máy cỡ to, bình chứa đến 45 lít nước nhưng sử dụng liên tục được có 8 tiếng. Khi hết nước, quạt sẽ chỉ chạy như quạt điện bình thường.

Té ngửa trước sự thật về quạt điều hòa: Không thần thánh như mọi người vẫn nghĩ - Ảnh 2.
Thị trường quạt điều hòa nở rộ trong năm 2018.

Không phải sản phẩm "ngon, bổ, rẻ''

Chị Trần Thúy (Hà Nội) cho biết, nghe lời giới thiệu của mọi người, năm ngoái gia đình chị cũng mua một chiếc quạt điều hòa với giá 5 triệu đồng về dùng trong những ngày nắng nóng. Tuy nhiên, chị cho biết, một ngày nhà chị mua hết 20.000 tiền đá để cho vào quạt làm mát mà vẫn không thấy đủ. Trung bình nhiệt độ phòng chỉ duy trì ở mức 27, 28 độ C. Đến năm nay, nhà chị nóng quá nên lại phải lắp điều hòa.

Chị Tuyết Nhung (Hà Nội) thì lại có một nỗi niềm khác. Chị chia sẻ, một lần lên nhà người thân thấy có quạt điều hòa mát quá nên về nhà chị cũng mua 2 chiếc, tuy nhiên chẳng thấy mát đâu. Hỏi ra mới biết, chiếc quạt điều hòa của người thân có giá hơn chục triệu, trong khi quạt nhà mình chỉ hơn 1 triệu. Chị Nhung cho biết, với tầm tiền ấy thì nên mua điều hòa, vừa mát, hoạt động vừa tiện lợi, không phải thay nước liên tục, cũng không sợ gây tiếng ồn.

Dạo một vòng siêu thị điện máy, không khó nhận ra các sản phẩm quạt điều hòa đang chiếm thế thượng phong khi có vô số các mặt hàng với nhiều mức giá khác nhau, cùng nhiều nhân viên bán hàng liên tục quảng cáo cho sản phẩm này. Quạt điều hòa có giá từ hơn 1 triệu đến 15 triệu, trong đó, các mặt hàng bán chạy nhất nằm ở phân khúc giá 5, 6 triệu đồng.

Tuy nhiên, nhiều người cho rằng, thay vì mua một chiếc quạt điều hòa giá 5 - 6 triệu đồng, lựa chọn mua máy điều hòa cùng giá tiền trong thời điểm này sẽ là hợp lý hơn vì nó mang lại hiệu quả cao hơn.

Nhiều khách hàng đã sử dụng quạt điều hòa cho biết, nếu muốn mua quạt điều hòa đáp ứng gần đủ những tiện ích như điều hòa thì phải có giá từ 10 triệu trở lên. Những chiếc quạt điều hòa giá 5 - 6 triệu hầu như không khác quạt thường là mấy, trong khi cách sử dụng thì phức tạp hơn do không thể điều khiển nhiệt độ, lại phải thay nước liên tục.

Chị Đỗ Dung (Hà Nội) đưa ra lời khuyên: "Nếu phòng nhỏ thì có thể sử dụng quạt điều hòa vì tiết kiệm điện hơn so với điều hòa, nhưng nếu phòng to thì không nên dùng, vì công suất không đủ để làm mát cả phòng và duy trì nhiệt độ thấp liên tục như điều hòa"

wanderersg

Xe tăng
Lệch mịa e cũng bị ngu khi mua 1 cái 6tr hãng Eneck. Nó hô 10tr, e trả 6tr, e tưởng đc hời. Về chả thấy giảm nhiệt độ gì cả.
Cụ có điều kiện thì nhờ mua cái này ở Singapore nhé.
http://www.trentios.com/products/portable/

Cái này mới đúng là portable aircon, lạnh như điều hoà vì nó chính là điêu hoà mini. Có điểm yếu là vì cục nóng là lạnh gộp làm 1, nên quạt nó có 1 đầu nóng với 1 cài vòi, cụ phải để gần cửa sổ để vòi khí nóng thoát ra. Cái này giá cũng ngang cái quạt điều hoà của mình thoi,
Cái này cũng ko dược như quảng cáo đâu bác ơi, ở Vn cung có bán đầy dó.Dùng o nhà dân bt dung it ko sao, chứ đợt cty e mua vè dùng do khó bắt cục nóng may lạnh mà bật liên tục là tèo, hư hỏng suốt.Rốt cuộc lại quay ve lắp máy lạnh theo truyền thống là ổn nhất

Trai nam dinh

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho e xin lời khuyên có nên mua quạt điều hoà ko ạ
Quạt nhà em đang dùng đây ạ, vợ em mua năm 2016 là 5tr, hom nay em vào mediamart xem giá là 3.99tr. Em xin gửi lời xin lỗi tới một số cụ hỏi mua quat của em, vợ em bảo để hôm sau cho ông bà nội cho các cụ vui. Nói về quạt này em xin có ý kiến như sau:
ưu điểm: ưu điểm là không có ưu điểm j cả, mát như quạt thường
Nhược điểm: giá cao cho một cái quạt không có tác dụng như quảng cáo, cồng kềnh nếu phải chuyển nhà, tiếng ồn khá ấn tượng, dùng sau một đêm phải truyền cho nó gần 30l nước. các cụ cứ tưởng tượng nếu không có một cái vòi chuyên dụng mỗi khi tiếp nước cho nó mà dùng thủ công thì khổ như thế nào.
Chân thành xin lỗi các bác bán quạt và các siêu thị điện máy