Cần tư vấn mua xe Liberty Việt đã qua sử dụng

chiphn1

Xe máy
Cám ơn các bác đã tư vấn - E đã lấy xe mới rồi nhờ mod đóng giúp chủ đề này

Chỉnh sửa cuối:

hoangxamli

Xe đạp
mình vừa tậu 1 em đã qua sử dụng đây,xin thưa với bác là nếu muốn mua thì nên dắt thợ đi cùng để kiểm tra hoặc yêu cầu ng bán cùng ra hãng test tại chỗ
Bác mua xe chính chủ thì yêu cầu ng bán phải là chủ xe lúc xem xe bạn cầm giấy tờ chứng minh thư đối chứng lại xem ok không nhớ xem kĩ ngoại hình và máy móc số khung số máy xe có dặm tút gì chưa.
bây h khi chứng giấy mua bán thì hơi phiền là ng bán phải dắt vợ và mang hôn thú theo nếu chưa có gia đình thì làm giấy độc thân ôi thôi mệt ng lắm.
Còn vụ sang tên thì mình chưa đi nên chưa biết nữa nghe nói đóng phí trước bạ thuế xe là 0,5% đó mình mua xe thì ng bán ghi chỉ 35.000.000 cho đóng ít 1 tí ý mà :P chúc bác mua đc 1 con xe như ý...

chiphn1

Xe máy
Cám ơn bác hoangxamli đã tư vấn. Nghĩa là khi mua phải bảo người ta viết cho một tờ giấy mua bán hả bác, giấy đó viết tay giữa hai bên thôi hay là phải có bên thứ 3 làm chứng hả bác

hungzero

Xe máy
Cám ơn bác hoangxamli đã tư vấn. Nghĩa là khi mua phải bảo người ta viết cho một tờ giấy mua bán hả bác, giấy đó viết tay giữa hai bên thôi hay là phải có bên thứ 3 làm chứng hả bác
phải có phường xã nơi chủ xe cư trú xác nhận nhé chủ thớt :)

hoangxamli

Xe đạp
chỗ bác thì mình không biết thế nào nhưng ở tphcm hôm mình làm giấy mua bán là phải lên quận nơi chủ xe dk đó bác ạ làm giấy mua bán bây h khó hơn trc nhiều lắm bác phải nhớ bảo chủ xe dẫn vợ theo và mang hộ khẩu cmnd và cả hôn thú nữa,bác cần mang cmnd + hộ khẩu cho chắc nhé...trc mua xe chỉ cần 2 người lên phường chứng cái rụp là xong bây h luật mới thì...hix

sontung061190

Xe hơi
em xin tư vấn bác như này
thứ nhất bác tìm 1 con xe bác ưng ý đã
thứ 2 đã xác định được xe thì yêu cấu chủ xe chuẩn bị các giấy tờ sau :
- nếu cùng thành phố tỉnh thì khỏi phải rút hồ sơ gốc ( khác tỉnh thì bác phải yêu cầu người ta rut hồ sơ gốc)
- bác yêu cầu người ta mang theo cmt + sổ hộ khẩu (bản chính) lên văn phòng công chứng làm giấy mua bán người ta sẽ phôt công chứng cho bác
- bác yêu cầu ngta ra phường sở tại để chứng nhận xe đấy là tài sản riêng bằng cách yêu cầu chứng nhận hôn thú or độc thân
- còn về phần bác thì đơn giản hơn chỉ cần cmt + sổ hộ khẩu thế là sang tên đổi biển được khi đã có giấy mua bán
- còn thuế thì e thấy bảo không phải viết bán bao nhiêu là tính thuế bấy nhiêu đâu và dựa vào số tiền ghi trên hóa đơn mua hàng có nghĩa là giá mà người ta ghi trên hóa đơn lúc bác chủ cũ mua xe mới đấy ak.
chỉ có thế thôi lên bác cứ tìm hiểu và làm

sontung061190

Xe hơi
em nghĩ để tốt cho bác sau này thì bác cứ yêu cầu ngta rút hồ sơ gốc ra đưa cho bác vì nó còn liên quan đến các quận khác nhau nữa