[Funland] Cần tư vấn mua tivi phòng khách

dvietlapFO

Xe hơi
Em dự sẽ mua mới, nên lập thớt này để nhờ các cụ mình đầy kinh nghiệm tư vấn giúp em xem nên mua tivi loại nào cho hợp ví ạ? Với các tiêu chí phù hợp với nhà em như sau:
1. Độ phân giải 4K
2. Kích thước từ 43" trở lên
3. Ko cần là internet TV hay SmartTV do em đang dùng truyền hình FPT rồi.
4. Hãng chất lượng, đảm bảo, theo truyền đời thì là Sony và Samsung, hay giờ có hãng nào mới nổi lên ko ạ?
Em đội ơn các cụ tư vấn giúp ạ.
Về kích thước màn hình, cụ cần căn cứ vào khoảng cách ngang từ người xem tới màn hình.
Còn về hãng, Sony ngày xưa là quá đỉnh, giờ thì... em cạch mặt rồi. Em vừa bỏ nguyên con Sony 15 củ sau 2 lần bảo hành chẳng ra sao, nhà hàng xóm cũng thế. Còn Samsung, màu sắc lòe loẹt quá, không trung thực. Lượn lờ, ngâm cứu mãi, em chọn LG, và em đã ko thất vọng. Em đang định tậu thêm 2 em LG nữa cho cả phòng ngủ. Phải nói, TV (và cả máy giặt nữa) của LG rất chất lượng.

nokia8310i

[Tịch thu bằng lái]
Nếu hay xem tv tắt đèn nên xem cả chế độ yếu sáng nhất xem có nét và đẹp ko ạ, chứ như nhà em mua cái pana cách đây cũng 5 năm rồi mà xem tối cực ok do có các chế độ xem khác nhau, nhưng với samsung mới mua thêm xem tv buổi tối tắt đèn rất nhức mắt.
Con pana hồi em mua cũng là dòng flagship, còn samsung serie 8 .
Giờ ra cửa hàng xem tv người ta toàn để mấy độ tươi màu với constrat max nên xem chỉ sướng lúc ý thôi, chứ xem tối mới biết mặt nhau. :D

taobaocanhsat

Xe hơi
Nếu hay xem tv tắt đèn nên xem cả chế độ yếu sáng nhất xem có nét và đẹp ko ạ, chứ như nhà em mua cái pana cách đây cũng 5 năm rồi mà xem tối cực ok do có các chế độ xem khác nhau, nhưng với samsung mới mua thêm xem tv buổi tối tắt đèn rất nhức mắt.
Con pana hồi em mua cũng là dòng flagship, còn samsung serie 8 .
Giờ ra cửa hàng xem tv người ta toàn để mấy độ tươi màu với constrat max nên xem chỉ sướng lúc ý thôi, chứ xem tối mới biết mặt nhau. :D
Tivi dòng flagship là như nào ấy cụ nhỉ?
Giờ đúng là đi tìm tivi thì thấy rất nhiều, nhưng ko biết dòng nào với dòng nào thôi.
Ví dụ, cùng là Samsung, cùng 55", nhưng giá lại chênh lệch nhau, chả biết khác nhau ở điểm nào mà lại khác giá :D

supga

Xe buýt
Cụ làm con LG Oled C9T 55 inch là ổn, khoảng tầm trên dưới 50tr

cocsku

Xe cút kít
Asanzo hay Vinsmart thử đi

nokia8310i

[Tịch thu bằng lái]
Giờ đúng là đi tìm tivi thì thấy rất nhiều, nhưng ko biết dòng nào với dòng nào thôi.
Ví dụ, cùng là Samsung, cùng 55", nhưng giá lại chênh lệch nhau, chả biết khác nhau ở điểm nào mà lại khác giá :D
Là hàng đắt nhất, model cao nhất của 55" hay 65", vì mỗi hãng sx rất nhiều model trong cùng 1 cỡ màn hình.
Nên đầu tư 1 lần, cả nhà xem vui mà trẻ nhỏ đỡ hại mắt.
Thích hãng nào nên tìm hiểu các model xem nó thuộc phân cấp nào, vd led của samsung trước đây có serie 5,6,7,8,9 , trong đó 8,9 ngoài phần cứng ra tấm nền họ dùng cũng khác hoàn toàn so với các serie kia, 5 cực lởm, 6 khá hơn tí.

Giờ có cả oled nên sẽ mất nhiều thời gian nghiên cứu tìm hiểu hơn.

thanhnam_xda

Xe buýt
Cụ xem khoảng cách từ tivi ra chỗ ngồi như nào để lấy to nhỏ cho hợp. E thì cứ sony là phệt

Ni No Kuni 2

Xe điện
Khuyên mỗi 1 câu là mua tv to hơn cái mình nghĩ mình cần.
Ví dụ thấy cần 50 inch thì nên mua 55 60.

hoangthuywalla

Xe tải
Nhà mình ngang 4m treo con 65". Lúc đầu thấy to. Sau thấy ... hơi nhỏ.

nokia8310i

[Tịch thu bằng lái]
Vd 40 củ mà mua được 55" flagship vẫn nên xuống tiền hơn là 40 củ 65" mà dòng bình dân, nó khác nhau nhiều lắm ợ chứ ko như nhiều người nghĩ là "trông ngoài siêu thị" y hệt luôn. :)) Tiền nào của ý, cứ phải flagship mà táng. :))

quangthuy2002

Xe buýt
Như nhiều cụ đã nói, và nhà cháu cũng đang dùng, thì thấy tivi LG dùng tốt cụ ạ. Trước cháu có nghe thợ sửa tivi có khuyên nên mua lg, vì nếu có hư cũng dễ sửa hơn các tivi khác.
Còn kích thước tivi còn phụ thuộc vào khoảng cách ngồi nữa cụ ạ.

taobaocanhsat

Xe hơi
Là hàng đắt nhất, model cao nhất của 55" hay 65", vì mỗi hãng sx rất nhiều model trong cùng 1 cỡ màn hình.
Nên đầu tư 1 lần, cả nhà xem vui mà trẻ nhỏ đỡ hại mắt.
Thích hãng nào nên tìm hiểu các model xem nó thuộc phân cấp nào, vd led của samsung trước đây có serie 5,6,7,8,9 , trong đó 8,9 ngoài phần cứng ra tấm nền họ dùng cũng khác hoàn toàn so với các serie kia, 5 cực lởm, 6 khá hơn tí.

Giờ có cả oled nên sẽ mất nhiều thời gian nghiên cứu tìm hiểu hơn.
Như nhiều cụ đã nói, và nhà cháu cũng đang dùng, thì thấy tivi LG dùng tốt cụ ạ. Trước cháu có nghe thợ sửa tivi có khuyên nên mua lg, vì nếu có hư cũng dễ sửa hơn các tivi khác.
Còn kích thước tivi còn phụ thuộc vào khoảng cách ngồi nữa cụ ạ.
Về kích thước màn hình, cụ cần căn cứ vào khoảng cách ngang từ người xem tới màn hình.
Còn về hãng, Sony ngày xưa là quá đỉnh, giờ thì... em cạch mặt rồi. Em vừa bỏ nguyên con Sony 15 củ sau 2 lần bảo hành chẳng ra sao, nhà hàng xóm cũng thế. Còn Samsung, màu sắc lòe loẹt quá, không trung thực. Lượn lờ, ngâm cứu mãi, em chọn LG, và em đã ko thất vọng. Em đang định tậu thêm 2 em LG nữa cho cả phòng ngủ. Phải nói, TV (và cả máy giặt nữa) của LG rất chất lượng.
Nhờ các cụ phía trên comment, chắc em sẽ tìm hàng flagship năm 2018/2019 của LG. Chẳng hay các cụ có biết mã flagship nào thì cho em biết được không ạ? Ko cần OLED tivi đâu ạ, vì như cụ trên bảo 50tr thì em cũng chả đủ tiền :D, LED thường thôi, nhưng flagship của LG là đủ :D

Mr.Chem

Xe điện
Cháu dùng con Sam, thấy ok!
Nhà cháu phòng khách dùng con 49in vì cháu chẳng dùng mấy, chỉ xem thời sự khi ăn cơm.
Cháu hay xem nhiều trong phòng ngủ, làm hẳn con 65 full...mới đầu to nhưng giờ nhìn lại thấy bé dù khoảng cách có 4m.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Rất chân tình:

1. Cái mà cụ yêu cầu 4k và chỉ dùng mạng fpt thì cực kỳ mâu thuẫn.
Vì sao: Vì nếu như với 4 cái mô tả thì có lẽ cụ không có các nguồn phát 4k (như mua phim chất lượng cao từ các app hoặc ổ cứng, hoặc đĩa+đầu đĩa. Như vậy, chỉ xem tv, xem mạng qua fpt thì làm cóc gì có nguồn phát 4k. Không có nguồn phát thì TV 4k là cho' giề.

2. Kích thước 43: Hầu như mọi người đều kêu là nhỏ, kể cả trong phòng ngủ. 43in chỉ phù hợp với phòng mỗi chiều 2m trở lại.

3. Không cần smart vì đã có fpt: TV smart còn có hàng tỷ thứ khác mà fpt không có. smart chỉ cần mạng là thành kho ứng dụng, mà đã có fpt thì việc nhà không có mạng nó là sự mâu thuẫn không ai nghĩ ra.

4. TV giờ hạng íu nào cũng như nhau vì nền tảng của một cái tv nó là màn hình, bo mạc chính, phần mền.... thì có khi tv samsung, sony hay gì gì nữa đề có cái màn hình do cùng 1 thằng sản xuất. Thị trường Tv khác cho' gì câu chuyện "chú uống bia gì để mẹ cháu dán nhãn" thủa xửa.
Vì vậy sướng thương hiệu nào thì mua loại đó thôi.

Em dự sẽ mua mới, nên lập thớt này để nhờ các cụ mình đầy kinh nghiệm tư vấn giúp em xem nên mua tivi loại nào cho hợp ví ạ? Với các tiêu chí phù hợp với nhà em như sau:
1. Độ phân giải 4K
4. Hãng chất lượng, đảm bảo, theo truyền đời thì là Sony và Samsung, hay giờ có hãng nào mới nổi lên ko ạ?

win7

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhìu hìu cứ OLED mà táng , đẹp như tranh vẽ , không có cụ chơi anh Sam và anh LG cũng ok đó , cứ TO mà táng không ân hận đâu, xem bóng đá và chân dài bikini phê lòi

Thuem

Xe buýt
Nhờ các cụ phía trên comment, chắc em sẽ tìm hàng flagship năm 2018/2019 của LG. Chẳng hay các cụ có biết mã flagship nào thì cho em biết được không ạ? Ko cần OLED tivi đâu ạ, vì như cụ trên bảo 50tr thì em cũng chả đủ tiền :D, LED thường thôi, nhưng flagship của LG là đủ :D
LG ngoài Oled dán tường mỏng 2-3mm siêu đắt còn có Oled rất đắt.
Tầm trung có Nanocell, mã SM vd: 55sm8100 65sm8100 55sm8600 65sm8600...
Dòng led thường mã 2019 mã UM vd: 55um7300 65um7300 55um7300 65um7400 55um7600 65um7600

Về từng dòng, vd led 7300 - 7400 - 7600 chủ yếu khác nhau về thiết kế (chân đế, độ dày mỏng viền, viền càng mỏng càng đắt, độ dày mỏng của TV, càng mỏng càng đắt; tấm nền như nhau). Trong cùng dòng mã càng số to thiết kế càng đẹp hơn và đắt hơn (còn màn giống nhau).

Linh_ My

Xe hơi
Tivi chỉ có Sony và Samsung thôi cụ. Đồ điện tử nhiều lúc may rủi thôi. Cụ mua Sony 49 hoặc 55 cho em dùng Sony màu thật hơn Sam à

1.25 ton

Xe điện
1. Độ phân giải 4K
Cụ lạ phết nhỉ, không cần Internet, thì cứ loại rẻ
TV giờ cứ LG mà dùng cụ ạ, nhưng mà cái thuận tiện nhất là con chuột bay của LG và hê điều hành, thì cụ chủ thớt lại không cần internet, đâm ra chả biết tư vấn gì.

PhongNgoc

Xe buýt
Ti vi giờ kiếm con ngu còn khó hơn kiếm con smart. Cụ chủ không nói rõ kích thước mong muốn với tài chính cũng khó tư vấn. Con này đáp ứng đủ nhu cầu cụ chủ, trừ cái không ngu ra thôi :(

taobaocanhsat

Xe hơi
Ti vi giờ kiếm con ngu còn khó hơn kiếm con smart. Cụ chủ không nói rõ kích thước mong muốn với tài chính cũng khó tư vấn. Con này đáp ứng đủ nhu cầu cụ chủ, trừ cái không ngu ra thôi :(
View attachment 4730186
Được đấy, em nhìn con này là ưng rồi. Quất nó, về tìm cách làm cho nó hết smart là thành stupid được ấy mà :)