[Funland] Cần tư vấn : Lắp mạng wifi ở công ty, cụ nào biết chỉ giáo em với.

haihn2301

Xe đạp
Em cần cụ nào chỉ giáo hộ xem làm sao cho mạng wifi ở công ty nó đỡ cùi. Hiện công ty em có khoảng 30 nhân viên, chỉ có 1 máy bàn là cắm dây trực tiếp còn lại tất cả nhân viên dùng laptop bắt wifi. Tình hình là anh em công ty kêu than mạng cùi, toàn bị hiện "dấu chấm than" hoặc là rớt mạng, không bắt được wifi. Thông tin về các thiết bị mạng và gói cước của em như sau:
- Mạng cty em dùng của VNPT 18Mb.
- Dùng 3 bộ phát wifi đều của TP-Link 1 cái 3 râu, 2 cái 2 râu.

Cụ nào am hiểu, chỉ giáo cho em làm thế nào cho nó đỡ cùi dùng ổn định hơn với, cám ơn cụ nhiều.

Paulus

Xe hơi
Bác chuyển sang Router của Linksys dùng đi. Nó sẽ hạn chế cho bác việc treo router khi lưu lượng truy cập quá lớn ở TP-Link. Em TP-Link bác đang dùng là 841N, mấy em này khi >20 trafict sẽ dẫn đến tình trạng router quá nóng và treo, không cho phép kết nối thêm.
Tuy nhiên Linksys sẽ đắt hơn đấy bác nhé :)

huytuban

Xe đạp
Đơn giản nhất mà không phải thay thế cái gì là dùng wireless mac filter để khống chế số lượng kết nối từng wifi , mỗi con cho giới hạn 10-15 máy thôi, cái này hạn chế khách bên ngoài vào sẽ không truy cập được , tuy nhiên cũng không cho nhân viên dùng smartphone truy cập .

LGG2Docomo

Xe tăng
Website
www.otofun.net
30 máy kể cũng nhiều, cái này nếu chia ra 10 máy 1 modem thì ok vậy nên cụ chia nhân viên ra ai truy cập vào đâu thì chỉ được vào đấy thôi

dhatcntt

Xe tăng
Em cần cụ nào chỉ giáo hộ xem làm sao cho mạng wifi ở công ty nó đỡ cùi. Hiện công ty em có khoảng 30 nhân viên, chỉ có 1 máy bàn là cắm dây trực tiếp còn lại tất cả nhân viên dùng laptop bắt wifi. Tình hình là anh em công ty kêu than mạng cùi, toàn bị hiện "dấu chấm than" hoặc là rớt mạng, không bắt được wifi. Thông tin về các thiết bị mạng và gói cước của em như sau:
- Mạng cty em dùng của VNPT 18Mb.
- Dùng 3 bộ phát wifi đều của TP-Link 1 cái 3 râu, 2 cái 2 râu.

Cụ nào am hiểu, chỉ giáo cho em làm thế nào cho nó đỡ cùi dùng ổn định hơn với, cám ơn cụ nhiều.
Công ty cụ tầm 30 máy thì goi 18mb là đủ dùng rồi (cụ vào speedtest.net kiểm tra nhà mạng có fĩ đủ dung lượng cho cụ chưa)
Tình trạng máy trạm bị dấu than: wifi bị treo hoặc bị xung đột dhcp giữa các wifi
Giải pháp: cho mỗi wifi chỉ cấp phát khoảng 15 ip. Triệt để hơn nữa thì cấp phát theo địa chỉ mac.
Đặt giới hạn lưu lượng vào ra trên wifi tránh treo wifi

beemve2015

Xe đạp
Tình trạng chấm than có thể do ko nhận được DHCP, hoặc nhận được nhưng ko có DNS nên ko ra được internet
Nếu cụ muốn nhanh và thống nhất chung 1 mạng thì nên cấu hình 1 dải mạng chung với Modem
ví dụ 192.168.1.1 -192.168.1.254
cả 3 con wifi đều cấu hình chung như thế này làm Switch phát wifi thôi, Modem sẽ cấp DHCP

Còn nếu muốn bảo mật từng phòng ban hay chia ra mỗi con làm 1 việc, 1 SSID khác nhau thì nên để nhiều dải mạng khác nhau tuy nhiên nếu để vậy thì sẽ chậm hơn vì đường truyền phải qua Wifi xử lý rồi đến Modem mới ra Internet luôn

Ngôi Sao

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
wifichuyendung.com.vn
Tình trạng của bác là do bị quá tải số lượng người dùng của con Tplink, hoặc chạy liên tục chip con đó nóng lên sẽ bị treo nên hay bị tình trạng Limited. Tắt đi khởi động là vô được. Dùng cho công ty mà như vậy thì quả là ức chế ;;)

Với nhu cầu của bác chỉ cần từ 1-2 con này mới cân nổi nhé : http://buffalogiare.com/san-pham/163/wlih4d1300

Còn ko muốn nâng cấp thì Phải set 3 con router kia khác dải nhau , Ví dụ lần lượt là 192.168.1.1 ..xx.2.1,xxx.3.1
Để 2 con cấu hình cao cấp DHCP xong cắm Wan, Con còn lại disable DHCP cắm cổng LAN.

P/s: Chú ý nếu xài Modem Gpon đc cho của nhà mạng thì phải set nó thành converter thôi xong set 1 con Router Tplink cấp PPP0E làm modem .mạng lởm phần lớn do con Modem nhà mạng cho nữa

Chỉnh sửa cuối:

thinhkieuphong

Xe điện
VNPT 18MB thì riếng cái modem quang có cái phát wifi luôn rồi mà. Sao cụ chủ lại phải sắm thêm mấy con TP Link làm gì nhỉ. Có khi các bố í vào wifi rồi ông nào cũng torrent ầm ầm nên mạng lag :D. Với lại mấy hôm nay đứt cáp mà cụ

present

Xe điện
Việc báo chấm than là thông báo kết nối Internet rồi.
Cái này chắc phải kiểm tra về việc sử dụng kết nối của các máy tính thôi.
Chgir cần có cụ chạy phần mềm download phim thì ngay con CPE/ONT nó đã bị xử lý hết công suất rồi nhé.

thangktvta

Xe tăng
VNPT 18MB thì riếng cái modem quang có cái phát wifi luôn rồi mà. Sao cụ chủ lại phải sắm thêm mấy con TP Link làm gì nhỉ. Có khi các bố í vào wifi rồi ông nào cũng torrent ầm ầm nên mạng lag :D. Với lại mấy hôm nay đứt cáp mà cụ
Dấu chấm than có khi còn không nhận được IP ấy, tóm lại là mạng chuyên nghiệp cho văn phòng thì nên hạn chế tối đa dùng wifi, kéo cáp là ổn định nhất (nếu có thể). Còn nếu không dùng được bằng cáp thì tính đến wifi, nếu lượng trao đổi dữ liệu giữa các máy lớn thì phải cần bộ phát wifi mạnh như mấy em Buffalo AG300H, AG600H hoặc 450H..., mỗi em wifi phát cho 5-7 máy tính thôi, fix luôn em máy tính nào vào wifi nào là xong.
Chi phí: mỗi em AG600H giá "vác vai" khoảng 1t3 - kéo được 5PC --> Cần 6 em Wifi cho 30PC --> Thiệt hại là 1t3x6 --> ~8tr.
Giờ mùa đông mà wifi của cụ còn bị treo thì mùa hè, khi nhiệt độ môi trường 3 mấy độ thì cụ nghỉ làm việc luôn nhé!
Nếu cần tư vấn chi tiết thêm thì cụ cứ ném thư vào chỗ kín cho cháu nhé!

maiyeu004

Đi bộ
Pác cần lắp hàng chuyên nghiệp cho office bussiness .
Như Cissco, HP, Daytech .
Pác làm một em router chuyên dụng để cấp phát IP cho toàn bộ mạng. Add mac vào để ưu tiên cấp IP cho các máy add mac trước. Nếu ko có trong danh sách mac thì sẽ cấp ip trong danh sách hạn chế tốc độ.
Lắp thêm hệ thống dây cáp.
Lưu ý là dây cáp lúc nào cũng ổn định và tốc độ cao nhất.
Mạng lan cty trao đổi file lớn mà qua wifi nó chậm làm quá tải bộ phát wifi , hoặc quá nóng dẫn đến treo toàn bộ mạng.

Jo pác mua một router hỗ trợ cân bằng tải.
1 sw 48 hoặc 2 em 16 cổng lan 1G kéo dây đến các bàn làm việc. (HP hoặc Cissco )
3 em router Uwifi Daytech, Cisco cấu hình chúng nó cùng tên sid, cùng pass và cố định channel cho mỗi con. Khi đó nếu router 1 quá tải thì máy tính tự động kết nối sang router 2,3...

Chỉnh sửa cuối:

dungpt83

Xe tải
Có liên quan gì đến cá mập cắn cable ko ợ

haihn2301

Xe đạp
Modem của nhà mạng em set thành converter rồi chỉ cải thiện được tẹo. Còn nếu như mà cứ thêm nhân sự tầm 6 người lại phải mua thêm 1 cái phát thì quá tốn mà lại loạn, chả bằng bỏ tiền ra mua em nào khủng còn hơn. Cám ơn các bác chỉ giáo, em không hiểu hết chắc phải đi nhờ trực tiếp thôi.

123nokia

Xe tải
Website
www.vms.info.vn
Modem của nhà mạng em set thành converter rồi chỉ cải thiện được tẹo. Còn nếu như mà cứ thêm nhân sự tầm 6 người lại phải mua thêm 1 cái phát thì quá tốn mà lại loạn, chả bằng bỏ tiền ra mua em nào khủng còn hơn. Cám ơn các bác chỉ giáo, em không hiểu hết chắc phải đi nhờ trực tiếp thôi.
zời thêm người mà lại thêm thiết bị như cụ thì có mà đứt phừn phựt, cụ đầu tư một lần, hoạch định time dùng khấu hao tài sản 3 or 5 năm, cùng nhân sự dự kiến 30 tới 100 hay nhiều hơn, để thiết kế hạ tầng mạng cho chuẩn chứ.
@ Trường hợp của cụ, cụ có điều kiện thì thay tất cả các con moderm cụ đang dùng bằng một con cisco air cap tùy version ( vd: con 350) đủ sài cho cả 100 máy, tầm phủ sóng 100m ngon.
@ gói 18mb cho 3pc là thừa dùng bình thường rồi, em không nói tới các TH dùng media, down, up chuyên dụng

tainon

Xe điện
trước đây công ty cũ em nó lắp con wifi gì khoảng 1000usd chạy tốt lắm mà họ set tất cả wifi đều 1 tên 1 pass trong tòa nhà 5 tầng không biết làm kiểu gì

dukien123

Xe hơi
tình trạng quá tải.mua thêm mấy con phát nữa là được cụ ạ.phân từng bộ phận ra

hanhnh

Xe máy
theo em thì kiếm mấy cái fan nhỏ lắm vào làm mát cho nó nóng dẫn đến treo, chi phí lại nhỏ :D

xephaidep

Xe máy
Cụ phải thông báo với sếp lắp thêm 1 đường mạng nữa thôi, không thì gảm bớt dùng wifi chuyển qua mạng giây thôi, nhưng em thấy là cty cụ nên lắp thêm mạng

catpv

Xe điện
Cu chủ không có kinh nghiệm rồi.

1. Nâng cấp firmware lên ngay và luôn bản mới nhất.
2. Chọn em mạnh nhất, xem có nâng Firmware lên bản OPEN WRT không, hoặc DR-WRT không nhé. Sau đó cho em đó quay số vào mạng và cấp DHCP, cũng như cấp phát Wifi cho các nhân vật VIP trong Cty, cái này hạn chế thông qua lọc mac.
3. 2 em còn lại tắt DHCP đi, đặt địa chỉ giống hệt em số 1, lệch 1 địa chỉ cuối cùng thôi. VD: số 1: 192.168.1.1, số 2: 192.168.1.2, số 3: 192.168.1.3, DHCP số 1 cấp từ 192.168.1.4 trở đi nhé, không lại xung đột. 2 em này cũng giới hạn số truy cập theo phòng ban chẳng hạn thông qua lọc Mac.
4. Đấu nối hệ thống điện cấp cho Wifi vào hệ thống đèn chiếu sáng, cứ đêm đến là tắt cho Wifi nó nghỉ, sáng mai ai đến VP bật lên thì nó mới chạy ổn định được.

quyenxo84

Xe điện
Website
anygard.vn
Dùng TP Link đều phải sống chung với lũ thế vì bị đứt connect do quá nóng.
Thay con 2 râu sang Linksys và cho 15 cậu dùng con 2 râu này
2 con 1 râu kia dùng cho 15 cậu còn lại là được