[Funland] Cần tư vấn giúp đỡ của các cụ gấp !

X Trail 2009

Xe buýt
Gạch nung kiểm nghiệm cả vài trăm năm, lăn tăn thì nung đi

kogenzo

Xe buýt
Có Văn bản bắt buộc các công trình cao tầng phải xây bằng gạch không nung để giảm ô nhiễm môi trường. Nhà cụ thấp tầng, không thuộc đối tượng bắt buộc nên nếu có đk thì xây bằng gạch nung, chống thấm và chịu lực tốt hơn.

kogenzo

Xe buýt
Ông nào khuyên cụ xây bằng gạch bê tông cốt liệu thì một là có thâm thù cá nhân với cụ, hai là không hiểu gì về xd ;)

chungle76

Xe máy
Gạch nung vẫn chuẩn nhất nhé. Cụ nghe mấy cái thông tin định hướng có mà vỡ mồm. Có điền kiện thì cứ gạch nung mà chiến.
Chết dở, em cứ thấy báo bảo xây gạch không nung tốt. Đinh ninh là ngon ăn

mackmyta

Xe tăng
các cụ nhà ta khoản này thì ko sai bao giờ đâu
vẫn cứ là nung nhé cụ.
đừng đau đầu nữa - quốc luôn đi cụ ơi?.

congngo

Xe điện
Gạch không nung mà khoan nở treo tủ bếp trên có ngày gấu vỡ đầu.

NNS

Xe ngựa
Thì em nghe đồn và tìm hiểu thấy bảo gạch không nung tốt hơn
dĩ nhiên, vlxd gì cũng có điểm mạnh, điểm yếu
vl ko nung nó rẻ, tái sử dụng, giảm hại môi trường vì ko phải đào đất sét thổ, ô nhiễm khi nung, lại nhẹ, nhanh, cách âm tốt
và ngược lại, vì rẻ, nhẹ nhanh nên nó cũng có nhiều nhược điểm như dễ hút nước, nứt nẻ vữa trát, chịu đinh vít cắm tường kém, và đặc biệt là tính thấm nước và bền với mưa nắng kém.

Bát Mã

Xe điện
Tôi ở ngoại ô, nhà xinh, hoa thơm, trái lành !
Thì em nghe đồn và tìm hiểu thấy bảo gạch không nung tốt hơn
Nhà xây gạch truyền thống, tường rào thì gạch ko nung. Cụ cứ thế là nhất cử lưỡng tiện. Nhà e cũng làm vậy.

Taihoatu

Xe lăn
Sang tháng tới là nhà em có khởi công đặt móng nhà, nhà thì xây lấy tuổi bố em cho đẹp. Cũng có gọi là có chổ chui ra chui vào, các thứ chuẩn bị hết từ khâu bản vẽ, mặt bằng rồi giấy tờ xây dựng đều đủ cả rồi. Nhưng gần đến ngày thì lại nảy sinh ra vấn đề khiến em đau hết cả đầu. Bữa trước có đi nhậu với ông bạn làm kts ông ý tư vấn giờ có ai xây nhà bằng gạch đỏ nung như ngày xưa nữa đâu. Giờ người ta toàn dùng gạch bê tông block hết rồi, em lên mạng tìm hiểu thic cũng đúng là gạch bê tông không nung tốt hơn thật thế là đinh ninh đặt gạch không nung rồi. Thế mà hôm qua về quê ăn cỗ thì gặp ông bạn, nhưng ông này làm kỹ sư hiện trường, em có chia sẻ về vấn đề nhà cửa thì ông ý bảo là "dở mà đi xây nhà gạch không nung, gạch không nung mấy thông tin trên mạng toàn là chém gió với cả quảng cáo, pia thôi. Xây chán, mà được thời gian thì nứt choe chét, ngâm nước lâu thì bở hết" Em tỏ vẻ không tin thì ông ý khoe mấy cái ảnh đi thi công mấy công trình nhà nước. Bây giờ em thực sự hoang mang, sắp đến ngày đặt móng rồi mà vẫn chưa quyết được, rối quá. Có cụ nào xây nhà rồi hay biết về mảng này tư vấn cho em với, em đội ơn nhiều !!!!!!
Ông ấy nói chuẩn rồi đấy cụ ợ.
Xây tường cụ cứ quất gạch nung đặc cho em.
Còn cái của nợ không nung kia nhiều công trình ăn đủ rồi

Colonhec

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi loại gạch đều có ưu nhược điểm của nó cụ ạ, tìm hiểu kĩ về tính chất của vật liệu cụ mới hiểu. Gạch k nung ra đời e nghĩ do tác động của hiệp hội sản xuất xi măng, gạch này nếu sản xuất theo quy trình chuẩn thì độ bền sẽ cao k kém gì gạch đất nung, nhưng trên thực tế k có 1 xưởng nào thực hiện đúng điều này. Với lại dù có sản xuất chuẩn đi nữa thì gạch k nung có 1 điểm yếu k thể khắc phục nổi đó là tính cách nhiệt kém hơn hẳn so với gạch đất nung. Gạch đất nung thì giá luôn cao hơn gạch k nung 1 chút. Đứng về phía người thợ thi công mà nói thì chẳng ai thích xây gạch k nung vì tỉ trọng lớn nên nó nặng hơn, cầm viên gạch cũng rát tay hơn, chặt gạch bổ gạch đều khó hơn. Những công trình mà bạn cụ nói dùng gạch k nung vì điều đó gần như bắt buộc, e nhớ k nhầm thì có thông tư nào đó của BXD bắt buộc công trình sử dụng từ 30% vốn ngân sách trở lên phải sử dụng gạch k nung, hình như cái này gài trong hồ sơ mời thầu. Ưu nhược điểm của nó là vậy, cụ theo tình hình thực tế mà cân nhắc.

Taihoatu

Xe lăn
dĩ nhiên, vlxd gì cũng có điểm mạnh, điểm yếu
vl ko nung nó rẻ, tái sử dụng, giảm hại môi trường vì ko phải đào đất sét thổ, ô nhiễm khi nung, lại nhẹ, nhanh, cách âm tốt
và ngược lại, vì rẻ, nhẹ nhanh nên nó cũng có nhiều nhược điểm như dễ hút nước, nứt nẻ vữa trát, chịu đinh vít cắm tường kém, và đặc biệt là tính thấm nước và bền với mưa nắng kém.
Chuẩn rồi cụ. Mục đích của xây nhà để ở là để che chắn tốt nhưng cái dòng em đánh dấu đỏ ở trên không đạt được là vứt đi rồi.
Do vậy việc lựa chọn vật liệu như thế nào là do cụ chủ thôi.

NNS

Xe ngựa
Chuẩn rồi cụ. Mục đích của xây nhà để ở là để che chắn tốt nhưng cái dòng em đánh dấu đỏ ở trên không đạt được là vứt đi rồi.
Do vậy việc lựa chọn vật liệu như thế nào là do cụ chủ thôi.
nên nó thích hợp với xây các chung cư ... tái định cư với thu nhập thấp=))

chungle76

Xe máy
Mỗi loại gạch đều có ưu nhược điểm của nó cụ ạ, tìm hiểu kĩ về tính chất của vật liệu cụ mới hiểu. Gạch k nung ra đời e nghĩ do tác động của hiệp hội sản xuất xi măng, gạch này nếu sản xuất theo quy trình chuẩn thì độ bền sẽ cao k kém gì gạch đất nung, nhưng trên thực tế k có 1 xưởng nào thực hiện đúng điều này. Với lại dù có sản xuất chuẩn đi nữa thì gạch k nung có 1 điểm yếu k thể khắc phục nổi đó là tính cách nhiệt kém hơn hẳn so với gạch đất nung. Gạch đất nung thì giá luôn cao hơn gạch k nung 1 chút. Đứng về phía người thợ thi công mà nói thì chẳng ai thích xây gạch k nung vì tỉ trọng lớn nên nó nặng hơn, cầm viên gạch cũng rát tay hơn, chặt gạch bổ gạch đều khó hơn. Những công trình mà bạn cụ nói dùng gạch k nung vì điều đó gần như bắt buộc, e nhớ k nhầm thì có thông tư nào đó của BXD bắt buộc công trình sử dụng từ 30% vốn ngân sách trở lên phải sử dụng gạch k nung, hình như cái này gài trong hồ sơ mời thầu. Ưu nhược điểm của nó là vậy, cụ theo tình hình thực tế mà cân nhắc.
Thanks cụ nhiều. Cho em hỏi là cụ cũng xây dựng ạ

peugeot

Xe tải
Cụ tìm ông nào tập karate chặt xem vỡ được gạch nào thì đừng dùng loại đấy