Cần tư vấn âm thanh hợp lý cho Vios 2007

lamdeptunhien

Đi bộ
Thanks anh chị nhiều......có gì tư vấn e thêm nhé

b0ngua

Xe máy
kính bác 1 ly, e lưu vào đây cho nhớ sau này dùng :)
Vầng, theo ý cụ em nghĩ cũng đơn giản thôi, cụ thay thế này đảm bảo các tiêu chí cụ đưa ra:

- Loa trước Blaupunkt GTc-662 x 1 cặp x 95USD
- Loa sau Blaupunkt GTx-693 x 1 cặp x 80USD
Tổng xèng cụ cần chi ra là 175USD

Vẫn dùng đầu đọc theo xe, chất lượng âm thanh dư sức qua thằng Camry 2005.(b)(b)

xeruabo2

Xe điện
@Thongnhat: Bỏ loa tweeter đó và thay bằng loa tweeter mới luôn mà cụ.

@Mát pít: RMS nôm na nó gọi là cái công suất thực của cái loa cụ ạ, hầu hết các loại loa đều quảng cáo in trên hộp rất to cái công suất cực đại (Peak Power). Theo "sách", khi lắp đặt và lựa chọn thì công suất thực đầu ra thực của mỗi kênh của amplifier phải => công suất thực của loa. Vấn đề là không phải lúc nào cũng có điều kiện theo sách được cụ ạ. Bên em thì luôn cố mang đến hàng tốt với giá thành hợp lý cho các cụ thì các cụ mới khoái, chứ đắt và tốt thì đơn giản quá rồi.(b)(b)(b)
Bác có loại đầu đọc thẻ nhớ/USB nào có thể cho chất lượng âm thanh khá nghe đỡ đau đầu trong tầm giá < 3M không ạ ?

busiproma

Xe máy
thanks bạn nhá, mình đang không biêt sử dụng loại nào, giờ thì có thêm kinh nghiệm rồi.

thachtrans

Xe máy
Thật bổ ích thanks các cụ đã tư vấn

tuyen_auto

Xe hơi
em muốn độ thêm quả loa suv nghe cho có chống có ok không các cụ ?

techboy

Xe hơi
Nhà iem thì nghĩ là bác Khôi nhầm lẫn roài ạ. Bác giải thích kiểu gì:))
Công suất của loa bao giờ cũng phải lớn hơn công suất của ampli, tốt nhất là nên lớn hơn từ 2 đến 3 lần trở lên. Vì nếu công suất của loa bé (tức khả năng chịu tải kém) mà chơi âm li quá to vặn lớn là sẽ cháy loa.
Nhưng ngược lại âm li bé mà chơi loa to thì vô tư đi. Vì sao? Các bác thấy đơn giản thôi: khi ta vặn âm thanh ở mức bé thì công suất phát của âm li cũng nhỏ, chẳng hạn âm li 100W nhưng chỉ vặn nhỏ để phát ra ở mức 5w. Vậy nhưng ai cũng biết chắc chắn là bộ loa 100w, 200w sẽ vẫn phải kêu bình thường, tất nhiên là kêu nhỏ, chứ không thể nào lại méo tiếng hay chóng hỏng màng loa được. :P Bác nào không tin cứ thử cắt dây nối từ đầu ra của mobile phone ra tai nghe rồi đấu vào 1 cái loa to xem, đảm bảo âm thanh nghe phê vật so với âm thanh của loa trên mobile phone :)).

Công suất của âm li thì được hiểu như sau: có thể phát ra (ở đầu ra) 1 công suất âm thanh nằm trong khoảng từ 0 đến mức tối đa (chẳng hạn là 50w).
Còn công suất của loa thì được hiểu như sau: loa có thể chịu đựng được công suất cấp đầu vào từ 0 đến mức tối đa (chẳng hạn 50w). Quá mức 50w thì cháy loa.

Thông thường khi người ta chọn âmli thì công suất càng lớn càng có vẻ được chuộng. Bản chất của vấn đề là các đường đáp ứng của thiết bị bán dẫn (bóng bán dẫn, IC) thường không tuyến tính. Có nghĩa là chỉ có 1 dải hẹp các mức đáp ứng là đúng theo yêu cầu đề ra, còn ngoài dải đó ra thì hàm số thay đổi theo cách nào đó không điều chỉnh được, do vậy đầu ra bị méo. VD như âm li 50w RMS thì có thể chỉ nghe tốt khi công suất phát ở mức 0w đến 15w, còn lớn hơn (tức vặn volume to hơn) thì âm thanh đầu ra bị méo.
Do vậy nếu người ta muốn nghe âm thanh ở mức công suất càng cao thì càng phải chọn âm li có công suất tối đa lớn. Thông thường (theo học hỏi của iem) thì công suất RMS của âm li nên lớn hơn từ 3-5 lần trở lên đối với công suất muốn nghe. Chẳng hạn muốn nghe khoảng 10w âm thanh thì nên chọn âm li 50w.

Chất lượng âm thanh đầu ra của âm li không phải phụ thuộc vào công suất mà phụ thuộc chính vào hàm số đáp ứng của phần công suất (bóng bán dẫn hoặc IC công suất). Thời xa xưa khi còn dùng đèn điện tử thì việc này không bao giờ đặt ra, do lẽ hàm đáp ứng của đèn điện tử luôn luôn là tuyến tính (VD điện áp giữa 2 cực cao bao nhiêu thì số lượng điện tử phát xạ và chuyển giao giữa 2 cực cũng tăng 1 lượng tương ứng). Tuy nhiên để tận dụng sự gọn nhẹ người ta đã bỏ bóng đèn điện từ, chuyển qua đồ bán dẫn. Mà hàm đáp ứng của bán dẫn lại phi tuyến tính. Do vậy âm li xịn hơn âm li rẻ ở chỗ thằng nào có hàm đáp ứng ít méo hơn thì thằng đó xịn hơn, có nghĩa là âm thanh được tròn vành rõ chữ, ít méo.

Đối với loa thì lại khác. Loa nghe hay hay chán lại chủ yếu là do cái màng loa. Nếu màng loa làm tốt thì loa dao động theo đúng tín hiệu âm thanh đầu vào. Nếu màng kém thì tín hiệu đầu vào là hàm số F nó lại dao động theo hàm số F' thì tất nhiên là bị méo tiếng.

Tóm lại theo iem:
- Bao giờ cũng phải chọn loa có công suất RMS lớn hơn RMS của âm li vài ba lần. Lớn hơn rất nhiều cũng ok, nhưng khi đó sẽ tốn tiền mua loa vô ích vì loa công suất càng lớn càng đắt. Công suất loa nhỏ thì dễ cháy loa, vặn lớn tiếng kêu the thé.
- Nên xem tần số đáp ứng của loa. Nếu là loa trầm thì tần số đáp ứng càng thấp càng tốt, chẳng hạn 20Hz. Nếu là loa tréc thì tần số đáp ứng càng cao càng tốt (đến ngưỡng siêu âm, hình như cỡ 20KHz gì đó).
- Cũng không nên đầu tư đắt quá. Các bác có đầu tư cỡ bao nhiêu cũng không thể nghe hay bằng một bộ dàn tầm thường ở nhà vẫn nghe được, vì ở nhà có đủ mọi điều kiện: không bị rung, ồn, cách âm tuyệt đối, vị trí đặt loa thích hợp (đối với người nghe),... chưa kể lại còn có màn hình 32" to tướng phụ họa. Vậy nên bỏ nhiều tiền quá lắp vô xe xong về nhà nghe tiếng thánh thót của bộ dàn lởm ở nhà mới thấy mình dại :69: :21:
Em ủng hộ cụ này, cho rằng cụ nói hoàn toàn đúng.

Xiaoyu

Đi bộ
bác cho hỏi Công lắp sub gầm ghế cho morning 2008 là bao nhiêu ? ( e có loa rồi )

Kim_trong_ven

Xe tải
34 trang rồi, nhưng em có ngu ý thế này. Bác nếu chỉ nghe CD không thôi thì hay nên thay ( loa, Amply + bông cách âm nơi đặt loa). Bác nge thậm cẩm tà phế lù DVD, Mp3 thì để nguyên cho nó lành. đỡ mất nguyên bản, đỡ mất thời gian, đỡ tốn công sức và t iền bạ. chúc bác vui v ẻ

quangboy

Xe buýt
Xe này có độ thêm được 2 loa ở cánh sau nữa không các cụ

VINSTAR

Đi bộ
Loa cho oto theo e các bác kiếm được loa toàn dải của Đức, hoặc loa ở các tivi sony lắp vào nghe rất hay. Mấy cái loa theo xe e thấy tiếng không được tốt. Nhưng các bác vẫn cần phải thêm Sup hỗ trợ nữa thì rất phê

Lê Đình Lưu

Xe hơi
Website
noithatotothanhhoa.com
Trình hiểu biết âm thanh của các bác e thấy vô tận quá. thank bác chủ thớt đưa ra đề tài hay. rất í nghĩa đấy ạh.

vutrungniithp

Đi bộ
các cụ nói chuyện đâu đó/ xin cho tôi hỏi có cụ nào mở max volume bao giờ chưa? âm thanh trên xe cũng giống như gia đình chẳng qua không gian nhỏ hơn nên các cụ thấy hay hơn chứ công suất làm sao bằng loại gia đình đc chưa nói hội trường. theo e âm ly công suất phải lớn hơn loa để khi các cụ mở nhỏ thì loa vẫn phát đủ âm bass tress đầy đủ, khi cụ mở to thì cũng chỉ đến mức đủ nghe thôi chứ có cụ nào mở max volume đâu mà sợ cháy. chứ âm ly công suất nhỏ hơn loa khi cụ mở nhỏ chỉ nghe tress chói tai khó chịu lắm, còn khi mở to thì dễ die amly.
con chém thế các cụ cứ chém thoải mái

buihieu1989

Xe tăng
Website
buihieu.com
nói về âm thanh không biết đâu mà lần được các bác ạ, nhưng mà em xin nói thật những người thợ như em đã độ những dàn âm thanh lên tiền trăm triệu cũng chỉ ước mơ độ xong mà nghe âm thanh đc như camry xuất Mỹ, mec, lexus. Đa số những dàn âm thanh sau khi độ sẽ cho ra âm thanh mạnh mẽ không bị bể tiếng khi vặn to và âm bass thì đập uỳnh uỳnh như trong sàn ngoài ra là hết còn về độ dịu dàng, mền mại ngọt ngào mà lại mạnh mẽ thì không thể sánh đầu CD và loa nguyên bản một số dòng xe đã kể. bác nào cần tư vấn về nội ngoại thất thì cứ alo hoặc gửi mail cho em em xin giúp đỡ tận tình.

ChimKoCanh

Xe tải
Kính nhờ các cụ tư vấn cho em độ cái dàn âm thanh con vợ em với.Kia Soul ah.Thanks các cụ trước