[Funland] Cần tìm nơi nội soi gây mê dạ dày đại tràng?

MuathuHN252

Xe cút kít
Tức là nội soi dạ dày, nhưng luồn ống thông từ đường mũi xuống ạ? Hay nội soi TMH?
Em cho cái gì vào họng e, là e nôn liền, nên chắc chắn đám nội soi sống này e chịu
Em nội soi dạ dày đường miệng, không gây mê, một lần là sợ đến già (Hồi đó em bị xuất huyết đường tiêu hóa, không đủ máu để gây mê, bắt buộc phải nội soi sống)
Gần đây em soi đường mũi, cũng không gây mê, mà đánh giá rất nhẹ nhàng, cảm giác khó chịu chỉ bằng 1/10 so với đường miệng.
Vậy nên nếu cụ nào ko gây mê được thì có thể chọn đường mũi.

minhlp

Xe tải
Tức là nội soi dạ dày, nhưng luồn ống thông từ đường mũi xuống ạ? Hay nội soi TMH?
Em cho cái gì vào họng e, là e nôn liền, nên chắc chắn đám nội soi sống này e chịu
Dạ dày chứ mợ. Đưa từ mũi xuống, đỡ hơn từ miệng rất rất nhiều.
Cái đợt em bị nội soi sống đường miệng, em ban đầu cũng ko chịu, nhưng là bất khả kháng nên phải làm. 4-5 bác sĩ giữ đầu, tay, chân em, bảo với em chỉ mất vài phút. Em nôn từ lúc bắt đầu chọc vào họng, cảm giác chết đi sống lại. Và em tự hứa là sẽ cố gắng để không bao giờ phải nội soi sống nữa.
Sau này em sang JP, khi khám sk định kì, khám soi sống dạ dày là khám tiêu chuẩn cho người trên 35 tuổi (ở đây họ ko gây mê). Em sợ đến toát mồ hôi. Họ bảo nếu đường mũi thì KHÔNG ĐAU, nhưng em không tin. Họ có nhỏ thuốc để co mạch máu mũi, khiến lỗ mũi rộng hơn. Sau đó nhỏ thuốc tê (mà mình vẫn thấy bình thường như nhỏ thuốc mũi) & cho em cầm một sợi dây to ngang cái ống nội soi, nhét vào mũi để "giữ chỗ". Sau khoảng 10 phút thì em nằm để bsi đưa camera vào. 1 bsi 1 y tá, ko ai giữ cả. Trước khi làm bsi cũng động viên cổ vũ, bảo lúc qua thực quản là khó chịu nhất, sau đó thì sẽ đỡ. Vậy mà đến khi qua thực quản rồi mà em vẫn tưởng chưa qua. Túm lại là hơi thốn ở mũi & hơi ghê ở họng, nhưng vẫn là quá nhẹ so với tưởng tượng của em. (Trong lúc nội soi vẫn có thể thở bằng mũi & miệng bình thường). Sau khi nội soi đường mũi xong, em còn dõng dạc tuyên bố: thế này thì tuần nào em làm cũng được 😜

To Reng

Xe tải
bụng e đợt này cứ thấy khó chịu e định qua Vinmec trong Time làm cái ạ, có bác nào làm ở VM rồi thấy ổn ko ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
bụng e đợt này cứ thấy khó chịu e định qua Vinmec trong Time làm cái ạ, có bác nào làm ở VM rồi thấy ổn ko ạ.
Chắc cũng ok, mỗi khoản đau ví thôi cụ ah

xecub49

Xe điện
Vấn đề nữa là lần em nội soi đó phát hiện HP. Bác sĩ cho uống thuốc nhưng khám lại vẫn có vậy là bác sĩ lại cho liệu trình khác. Em mua thuốc nhưng đợt đó bận lại chẳng uống vứt đi. Giờ thấy lo lo mới định đi khám lại đây.
Tại cụ không khai vụ vụ vứt thuốc đi chứ. BS nghĩ cụ uống không đỡ thì thay thuốc mà.
Vốt cụ đến VĐ, khoa chất lượng cao (cổng 3)

t2b

Xe tải
Em có bảo hiểm full package cụ ạ, chỉ là e nghe nói làm món này có vẻ ớn ớn :D ko biết có ai làm ở VM rồi cho em review với để e theo cái ạ.
Em vừa làm
xong, khoảng 3 năm làm 1
lần, thấy cũng ok, gây mê, tầm 90min là tỉnh dậy bthuong

Bồ hóng HN

Xe buýt
Dạ dày chứ mợ. Đưa từ mũi xuống, đỡ hơn từ miệng rất rất nhiều.
Cái đợt em bị nội soi sống đường miệng, em ban đầu cũng ko chịu, nhưng là bất khả kháng nên phải làm. 4-5 bác sĩ giữ đầu, tay, chân em, bảo với em chỉ mất vài phút. Em nôn từ lúc bắt đầu chọc vào họng, cảm giác chết đi sống lại. Và em tự hứa là sẽ cố gắng để không bao giờ phải nội soi sống nữa.
Sau này em sang JP, khi khám sk định kì, khám soi sống dạ dày là khám tiêu chuẩn cho người trên 35 tuổi (ở đây họ ko gây mê). Em sợ đến toát mồ hôi. Họ bảo nếu đường mũi thì KHÔNG ĐAU, nhưng em không tin. Họ có nhỏ thuốc để co mạch máu mũi, khiến lỗ mũi rộng hơn. Sau đó nhỏ thuốc tê (mà mình vẫn thấy bình thường như nhỏ thuốc mũi) & cho em cầm một sợi dây to ngang cái ống nội soi, nhét vào mũi để "giữ chỗ". Sau khoảng 10 phút thì em nằm để bsi đưa camera vào. 1 bsi 1 y tá, ko ai giữ cả. Trước khi làm bsi cũng động viên cổ vũ, bảo lúc qua thực quản là khó chịu nhất, sau đó thì sẽ đỡ. Vậy mà đến khi qua thực quản rồi mà em vẫn tưởng chưa qua. Túm lại là hơi thốn ở mũi & hơi ghê ở họng, nhưng vẫn là quá nhẹ so với tưởng tượng của em. (Trong lúc nội soi vẫn có thể thở bằng mũi & miệng bình thường). Sau khi nội soi đường mũi xong, em còn dõng dạc tuyên bố: thế này thì tuần nào em làm cũng được 😜
JP là chỗ nào đấy cụ? Nhựt bổn à. Nếu vậy thì lói làm gì

Nha_Sy

Xe tải
Nội soi phổi mới nên cần gây mê, chứ nội soi dạ dày, đại tràng nên làm tiền mê thì đỡ hại hơn, đỡ mệt mỏi hơn. Cứ Bạch Mai hay Bv ĐHY mà chơi Cụ nhé