[Funland] Can thiệp sâu vào chuyện nội bộ nhà vợ?

LTKLH

Xe máy
Ông bà già vợ em cũng bị vợ chồng thằng đồng hao nhăm nhe cái nhà. Em họp ra đình chốt luôn: 1. Hai vợ chồng con không bao giờ đồng ý bố mẹ cho vc thằng kia mượn sổ đỏ. 2. Nếu bố mẹ cho mượn, sau này mất nhà bố mẹ tự chịu trách nhiệm. Bọn con không có trách nhiệm phải lo chỗ ở cho bố mẹ.
Bọn em làm căng quá nên mới thôi. Vợ chồng thằng kia nợ nần ngân hàng, xã hội đen đủ cả nên giờ vào nam trốn nợ rồi. Ông bà già vợ bảo may, tí nữa thì ra đường ở.
Đúng là cái này e chưa bảo vợ làm. Nghĩ thì nghĩ đến chuyện cắm sổ các thứ lâu rồi nhưng cũng chưa bảo vợ làm căng đến mức đấy. Chắc chắc là với tính vợ em và cả bên nhà vợ đều nghĩ là trường hợp xấu nhất sẽ lên nhà em ở rồi. Thế nên mới cắm sổ chứ

LTKLH

Xe máy
1- ôi đây là việc riêng của nhà vợ bác. họ có chủ quyền và vẫn đầy đủ ban bệ . bác kg có quyền và họ cũng kg yêu cầu bác can thiệp vào chuyện nhà họ .bác lên nhớ bác chỉ là 1 thằng rể , nói trắng ra bác là người dưng , chả qua thêm chữ rể thôi
2- vụ việc cắm sổ đỏ thì có liên quan gì tới bác kg mà bác muốn tìm hiểu ạ ?
em nói thật mình cứ việc sống cho vợ con mình là chính . còn việc kia đừng quan tâm quá nếu họ kg có lời đề nghị . mà đằng này họ cũng đâu muốn bác quan tâm
Em cũng chỉ định tìm hiểu để đứng sau xúi vợ thôi (vì vợ nhờ mà). Nhưng mà tình hình này kệ tiếp thôi

Voi coi HN

Xe tăng
Cụ chủ thớt cứ tính các phương án phòng thủ đừng để lửa cháy lan sang nhà mình thôi, sợ con vợ trong lúc mủi lòng lại cũng vay nợ cứu em lại vỡ mồm, cứ đề phòng con vợ thôi.
Còn việc nhà vợ tốt nhất đừng xen vào, có hỏi thì tư vấn không thì thôi, xen vào là cực rách việc. Sau nhà vợ có tan cụ có lòng thì quan tâm chút đến bà mẹ vợ thế thôi.

arsenal7

Xe tăng
Chơi bitcoin ck tốt chứ sao trừ phi ô mua bán ngu thiếu kiến thức lỗ sao lại đổ cho nó

red_dragon88

Xe buýt
Tìm hiểu vay sổ là cụ định tìm hiểu những thông tin gì. Vay ở đâu, vay bao nhiêu, thời hạn vay...Thực ra đã vay rồi thì xác định thôi cụ.
Trường hợp này quả thật khó, combo cờ bạc, ck, coin thì tiền đốt bao nhiêu cho đủ. Nhà dính phải những ông mộng giàu nhanh kiểu này rất khổ.

red_dragon88

Xe buýt
Đúng là cái này e chưa bảo vợ làm. Nghĩ thì nghĩ đến chuyện cắm sổ các thứ lâu rồi nhưng cũng chưa bảo vợ làm căng đến mức đấy. Chắc chắc là với tính vợ em và cả bên nhà vợ đều nghĩ là trường hợp xấu nhất sẽ lên nhà em ở rồi. Thế nên mới cắm sổ chứ
Trường hợp xấu nhất này mới rách việc. Nhà cụ rồi bố mẹ cụ lên chơi,mẹ vợ cũng ở đấy, rồi thằng em vợ ko chạy đâu đc khéo cũng dạt về đấy. Đành rằng mình làm rể cần có trách nhiệm nhưng tương lai này với cụ là mệt đấy.

peace_park

Xe buýt
Có cảm giác 2 vc cụ chủ vô trách nhiệm vs nhà ngoại. Muốn can thiệp gì thì phải làm từ sớm (cho dù cũng chưa chắc đã tốt hơn đc). Còn giờ mới nhảy vào e cho là quá muộn mất rồi.

tomtomchát

Xe container
Em lấy vợ được gần chục năm các cụ ạ. Trước giờ chuyện bên nhà vợ em toàn đứng ngoài, ko tham gia cái gì. Nhưng tình hình đến hiện tại e thấy tương lai bên đấy ngày càng mờ mịt, nếu cứ tiếp diễn thế này thì sẽ khuynh gia bại sản thôi. Nên em mang câu chuyện của mình lên đây, nhờ các cụ bày mưu tính kế giúp em với 😅

Tóm tắt câu chuyện của e như này:
- Thằng em vợ nhà em có thể chốt lại là một thằng ăn tàn phá hại, ko còn đường cứu chữa nữa, chỉ chờ ngày vô trại hoặc trốn đi biệt xứ nữa thôi. Năm nay gần 40 rồi nhưng do đam mê cá độ, chứng khoán, bitcoin... mà hơn 10 năm liền đã tiễn bay của các cụ 1 căn nhà (2 tỷ - giá năm 2005), nợ nần vô đối, lừa đảo cắm xe các thứ đủ cả (bố vợ e cũng phải vài lần lên HN để xử lý để cho im chuyện, chứ không là chắc đang ở trong nhà lao rồi). Lấy vợ đc hơn 10 năm, giờ vợ cũng k chịu được đã ly hôn 2 năm nay rồi.
- Bố vợ em hiện đã mất, mẹ vợ em là typ phụ nữ thuần nông, theo chồng theo con tuyệt đối, và vẫn 1 lòng tin tưởng con trai sẽ có ngày tỉnh ngộ, nên vừa rồi đã cắm cái sổ đỏ (tài sản có giá trị duy nhất còn lại) để vay tiền giúp con xoay nợ.
- Vợ em thì có nhận thức được hơn 1 chút, nhưng ko có tiếng nói trong nhà, mọi chuyện trong gia đình bên đấy toàn do mẹ vợ với em vợ tự quyết (mà bản chất là em trai vợ e quyết), nên vừa rồi mới phát hiện ra là mới bị cắm sổ đỏ (nhưng đến hiện tại thì vẫn chưa biết được sổ đó cắm từ bao giờ, cắm ở đâu, vay bao nhiêu, lãi suất thế nào...? (do mẹ vợ em ko muốn nói hoặc nói ko thật))

Vậy nên em lập post này, nhờ các cụ tư vấn cho e với:
Thứ nhất là có cách nào để xác định vụ cắm sổ kia cụ thể như nào ko?
Thứ hai là phương án khả thi nhất trong hoàn cảnh của e bây giờ. Chứ e thấy cứ tiếp tục đứng ngoài thế này ko ổn

Cám ơn các cụ đã quan tâm 😍

[Cập nhật] Thật ra em cũng chả hi vọng gì vào tương lai bên nhà vợ em các cụ ạ. Nhưng việc tìm hiểu vay sổ các thứ là việc vợ em nhờ, nên em nghĩ mình cũng nên có chút trách nhiệm. Mà mấy món này em ko thông thạo, nên các cụ tư vấn giúp em với
Chắc ông em vợ vào vang luôn rồi kìa :))

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Lằng nhằng lắm. Mà thôi nhà vk cụ liên quan làm gì. Cứ việc nhà mình mình làm còn ông nhõi kia ông ấy còn quần sịp cũng sẽ bán nốt thôi nếu cứ theo phong cách bán giời ko văn tự này.

tomtomchát

Xe container
Về lý là thế nhưng mẹ của vk mình thì cũng theo tình nữa chứ cụ :).
E ko bình luận vv cụ có ý tốt, nhưng ngoài việc bê về trông nom giữ gìn, còn liên quan đến việc bê đi, và thờ tự sau này nữa...
Và nick Ham của rẻ của cụ, tự dưng e cười phọt mứt chả hiểu sao :)):)):))
Sr nếu e bất kính :)):)):))

tomtomchát

Xe container
Về lý là thế nhưng mẹ của vk mình thì cũng theo tình nữa chứ cụ :).
E ko bình luận vv cụ có ý tốt là bê thêm về, nhưng ngoài việc bê về trông nom giữ gìn, còn liên quan đến việc bê đi, và thờ tự sau này nữa...
Và nick Ham của rẻ của cụ, tự dưng e cười phọt mứt chả hiểu sao :)):)):))
Sr nếu e bất kính:)):)):))