[Funland] Cân như này có chuẩn không hả các cụ?

Dở người

Xe điện
Nếu đúng là cá ngừ vây xanh (bluefin tuna) thì trọng lượng mỗi con trưởng thành từ 200-250kg (cái này có vẻ đúng) và xem trên Discovery thấy bên Mỹ bọn nó bán tại cảng được tới 30-40 USD/kg. Ở ta bán rẻ quá.
Không phải cá ngừ vây xanh đâu cụ.
Cá ngừ vây xanh ở biển xứ lạnh Nhật, Mỹ. Biển mình nông, ấm, không cùng loại đấy đâu.
Mình là cá ngừ vây vàng. Ăn không ngon như bọn vây xanh, giá cũng rẻ hơn nhiều.
Em ăn cá ngừ vây xanh thấy mềm ngọt, ngon hơn cá ngừ đại dương nhà mình nhiều.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Theo tiêu chuẩn của họ. Như mua trâu bò họ có dùng cân đâu chỉ vo thôi. Em ko hiểu sao họ ko cân.

vihali

Xe container
Cân này tối đa đc bao nhiêu cân
1 lần bác thử đè ca nước lên 1 cái cân.
1 lần bác đè ca nước ở giữa cái thước
Giới hạn đo của cân này là 10 kg.

Em chưa hiểu ý cụ lắm ở mấy dòng sau. Sao lại có ca nước? Cái thước ấy phân bố không đều nên em đặt thử vài chỗ cho các cụ thấy là tổng nó không đổi bất kể đặt lệch hay đều. Tổng các lực thôi mà, cứ trong giới hạn đo của cân là được.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn
Xưa chưa.có cân điện tử.mẹ em đấu cân kiểu này suốt
Chuẩn rồi. Lực dàn đều ra các cái cân. Giống như 2 người xách 2 quai của 1 cái túi, về nguyên tắc mỗi người sẽ thấy nhẹ đi 1 nửa vì sức căng chia đôi.
Tóm lại kq ntn ko thấy cụ báo cáo ;))
Bài này khá hay đấy.
Vì ngẫu nhiên có 1 cái cân chỉ quá 100kg.
Hay ở chỗ ngẫu nhiên đó.
Ko phải trọng tâm, ko phải sai số, không phải độ chênh lệch của các cân.
Mới nhìn qua thì tưởng OK.
Bác muốn thử thì phải dùng 1 vật trong giới hạn, 2 cân > khối lượng > 1 cân.
Mà bác dùng cân điện tử, khi quá cân nó sẽ báo lỗi, chứ ko phải 100kg
Nên ko giống con cá này

Ngày xưa học cấp 3, rất ít đc làm thì nghiệm, 1 lần đc thầy cho làm thí nghiệm Henry-Pharaday.
Tôi nhớ thầy kể chuyện đại khái, phát hiện của Faraday cực kỳ tình cờ. Do ông để cuôn dây và thanh nam châm ở 1 phòng, volt kế ở phòng bên cạnh. Nên sau khi ông cho thanh nam châm vào trong lòng ống dây, rồi đi sang phòng bên, thì volt kế ko chạy. Ông làm mãi, và định bỏ cuộc. Bất ngờ 1 tuần sau có 1 người bạn đến chơi, nghe ông kể . 2 người quyết định thử lại. Nhưng kết quả vẫn như vậy, 2 người bỏ thanh nam châm vào ống dây và cùng nhau đi sang phòng bên xem vokt kế. Volt kế không hoạt động. Mất cả 1 ngày 2 người bạn thử các cách cùng nhau. Sau cùng họ kết luật, cuộn dây và nam châm không ảnh hưởng gì đến nhau. Nhưng Faraday cố gắng 1 lần cuối, ông trở lại phòng thí nghiệm và thả thanh nam châm vào ống dây. Người bạn lúc đó đang ở phòng bên cạnh bất ngờ reo lên, volt kế có chuyển động, nhưng rồi lại đứng yên. Họ làm đi làm lại nhiều lần, người nọ đổi cho người kia, và không hiểu tại sao, người bạn hỏi Faraday là ồng đã cho thanh nam châm vào cuộn dây như thế nào, cưc nam hay bắc, đưa thẳng hay ngoái, rút ra, hay đút vào.. Vân vân và mây mây, tạo sao người này nhét vào thì volt kế chạy, mà người kia nhét vào ko chạy. Mãi sau họ mới hiểu ra là, do sự chuyển động của nam châm mới gây ra dòng điện. Vị trí cố định của nam châm trong lòng hay bên ngoài cuộn dây ko sinh ra dòng điện.

Tất nhiên chắc thầy tiếu lâm thôi, nhưng ý nói trong vật lý, thí nghiệm rất quan trọng

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Bài này khá hay đấy.
Hay ở chỗ ngẫu nhiên đó.
Nên ko giống con cá này

Ngày xưa học cấp 3, rất ít đc làm thì nghiệm, 1 lần đc thầy cho làm thí nghiệm Henry-Pharaday.
Tôi nhớ thầy kể chuyện đại khái, phát hiện của Faraday cực kỳ tình cờ. Do ông để cuôn dây và thanh nam châm ở 1 phòng, volt kế ở phòng bên cạnh. Nên sau khi ông cho thanh nam châm vào trong lòng ống dây, rồi đi sang phòng bên, thì volt kế ko chạy. Ông làm mãi, và định bỏ cuộc. Bất ngờ 1 tuần sau có 1 người bạn đến chơi, nghe ông kể . 2 người quyết định thử lại. Nhưng kết quả vẫn như vậy, 2 người bỏ thanh nam châm vào ống dây và cùng nhau đi sang phòng bên xem vokt kế. Volt kế không hoạt động. Mất cả 1 ngày 2 người bạn thử các cách cùng nhau. Sau cùng họ kết luật, cuộn dây và nam châm không ảnh hưởng gì đến nhau. Nhưng Faraday cố gắng 1 lần cuối, ông trở lại phòng thí nghiệm và thả thanh nam châm vào ống dây. Người bạn lúc đó đang ở phòng bên cạnh bất ngờ reo lên, volt kế có chuyển động, nhưng rồi lại đứng yên. Họ làm đi làm lại nhiều lần, người nọ đổi cho người kia, và không hiểu tại sao, người bạn hỏi Faraday là ồng đã cho thanh nam châm vào cuộn dây như thế nào, cưc nam hay bắc, đưa thẳng hay ngoái, rút ra, hay đút vào.. Vân vân và mây mây, tạo sao người này nhét vào thì volt kế chạy, mà người kia nhét vào ko chạy. Mãi sau họ mới hiểu ra là, do sự chuyển động của nam châm mới gây ra dòng điện. Vị trí cố định của nam châm trong lòng hay bên ngoài cuộn dây ko sinh ra dòng điện.

Tất nhiên chắc thầy tiếu lâm thôi, nhưng ý nói trong vật lý, thí nghiệm rất quan trọng

View attachment 6889774
Em đo ở trang trước rồi đó cụ, trong giới hạn cân là OK thôi.

Cân con cá có 1 cân chit 100kg nên khả năng quá giới hạn.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Bài này khá hay đấy.
Hay ở chỗ ngẫu nhiên đó.
Nên ko giống con cá này

View attachment 6889774
Cụ vẫn miệt mài quá, một bài toán vật lý cơ học đơn giản thôi ạ. Trọng lượng của con cá thì bằng tổng các (phản) lực, được thể hiện lên các đồng hồ.
Sai số của phương pháp này là bằng tổng các sai số của từng cái cân :)

vandatAT

Xe container
Cụ vẫn miệt mài quá, một bài toán vật lý cơ học đơn giản thôi ạ. Trọng lượng của con cá thì bằng tổng các (phản) lực, được thể hiện lên các đồng hồ.
2 cụ gánh 1 em hot girl là biết mà. Cân bằng hoặc cụ này nhẹ thì cụ kia nặng (tùy theo em ấy nghiêng về phía nào).

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
2 cụ gánh 1 em hot girl là biết mà. Cân bằng hoặc cụ này nhẹ thì cụ kia nặng (tùy theo em ấy nghiêng về phía nào).
Gánh hotgirl thì lại theo lý thuyết khác. Phải theo độ dày của ví và độ dài của...lưỡi ạ :))

DurexXL

Xe lăn
Em bê 1 bao Hoàng Thạch P300 50kg với 1 mợ 50kg thấy khác nhao Lão ợ

Khụ

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Gánh hotgirl thì lại theo lý thuyết khác. Phải theo độ dày của ví và độ dài của...lưỡi ạ :))
Ko phải sai số
Trên này bao nhiêu người nêu ra rồi
Có 1 cân bị quá 1 vòng 100kg, cái này có thể sai 50kg hoặc hơn
Kiểu qua loa đại khái
Nói mãi ko hiểu

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]

Húp sụp sụp

Xe điện
Con này là nhiều tiền lắm, em thấy bên Nhật đấu giá 1 con hơn 200 kg mà tận 3,1 triệu USD.
Chi 3,1 triệu USD mua cá ngừ vây xanh hơn 200 kg - Ngôi sao (ngoisao.net)
Thế là khoảng 20.000$/kg thành phẩm
Nó cũng giống tân hoàng minh mua đất thôi cụ!
Sẽ bán cho khách 1 suất ăn có 100g cá với giá 2000$, nhưng miếng cá có cắt từ cái con 3.1tr$ hay không thì khách cũng chẳng biết được =))

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải sai số
Trên này bao nhiêu người nêu ra rồi
Có 1 cân bị quá 1 vòng 100kg, cái này có thể sai 50kg hoặc hơn
Kiểu qua loa đại khái
Nói mãi ko hiểu
Trường hợp quá tải thì đồng hồ đâu có thể hiện đúng được trọng lượng tác dụng lên cân. Như thế thì còn nói làm gì hả Cụ. Ở đây đang bàn về phương pháp cân. Cân theo cách này là đúng với điều kiện toàn bộ cân không quá tải.
Đấy thuần túy là lý thuyết khoa học, không liên quan gì đến việc qua loa, đại khái :)

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp quá tải thì đồng hồ đâu có thể hiện đúng được trọng lượng tác dụng lên cân. Như thế thì còn nói làm gì hả Cụ. Ở đây đang bàn về phương pháp cân. Cân theo cách này là đúng với điều kiện toàn bộ cân không quá tải.
Đấy thuần túy là lý thuyết khoa học, không liên quan gì đến việc qua loa, đại khái :)
Bác thớt đang hỏi trường hợp thực tế có ảnh kèm theo
Nói lý thuyết xuông thì bác miệt mài quá, sao bác bảo tôi miệt mài

LeTai1979

Xe cút kít
Em nghĩ để tấm ván dài 2m lên mặt cân rồi đặt con cá lên sẽ chuẩn hơn kiểu này, nhưng như này 2 bên cùng chấp nhận là OK.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ để tấm ván dài 2m lên mặt cân rồi đặt con cá lên sẽ chuẩn hơn kiểu này, nhưng như này 2 bên cùng chấp nhận là OK.
Như thế mới là chuẩn
Trong ảnh có 1 cái bị kịch kim đấy
Tôi nghĩ người mua buôn biết nhưng họ bịp ông đi biển
Về họ xả ra bán lẻ cho khách, nên họ biết