[Thảo luận] Cần một biện pháp mạnh với những hành vi vi phạm luật giao thông?

Thời gian gần đây, tai nạn giao thông xảy ra quá nhiều. Nguyên nhân chính là do người điều khiển phương tiện giao thông vi phạm luật giao thông.
Vậy, thiết nghĩ chúng ta nên có một biện pháp mạnh đủ sức răn đe đối với các hành vi vi phạm luật giao thông?
Tôi nghĩ là nên. Như một số nước đã áp dụng.
Người vi phạm luật giao thông ngoài xử phạt hành chính cần có một số biện pháp cứng rắn hơn như phạt tù (có thể là mấy ngày hoặc mấy tuần), hay đi lao động công ích; và bắt buộc phải học lại luật giao thông cũng như văn hóa, đạo đức lái xe.
Đây là ngu ý của em. Xin các cụ cho ý kiến.

tungcalo

Xe điện
Làm được thế thì quá ổn. Dưng mờ lúc đó nhỡ cụ chạy quá tốc độ hay vượt đèn đỏ thì đừng mong xxx nó nhận vài lít của cụ nhá

8181

Xe tải
Luật mà nghiêm thì cũng chả dám làm trái đâu cụ ợ!!!

tdhien

Xe buýt
Em có 1 đề xuất thế này, cứ mỗi trạm giao thông thì khi mang các công cụ hỗ trợ (như máy bắn tốc độ chẳng hạn) thì mang theo thêm máy phá sóng đt. Các pác nào bị dừng xe thì khỏi phải dùng đến sự trợ giúp "gọi đt cho người thân", thế là cũng giảm đi nhiều phần vi phạm giao thông lắm rồi đới.:)):21::))

đinh tặc

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.need.com.vn
khỏi phải nghĩ thêm cho mệt óc cụ ợ. Cứ thực hiện nghiêm túc những gì đã có thì cũng ối thằng chết rồi:69:

HUNGSMUN

Xe container
Chẳng qua tại vị dân nhà mình lách luật dẻo quá nó mới thế chứ. Bây giờ cứ thẳng mực tàu mà nện xem nào, ra luật đã là khó rồi nhưng duy trì thực hiện luật đó và hiểu đúng về nó là việc vô cùng khó:'(:'(

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Thời gian gần đây, tai nạn giao thông xảy ra quá nhiều. Nguyên nhân chính là do người điều khiển phương tiện giao thông vi phạm luật giao thông.
Vậy, thiết nghĩ chúng ta nên có một biện pháp mạnh đủ sức răn đe đối với các hành vi vi phạm luật giao thông?
Tôi nghĩ là nên. Như một số nước đã áp dụng.
Người vi phạm luật giao thông ngoài xử phạt hành chính cần có một số biện pháp cứng rắn hơn như phạt tù (có thể là mấy ngày hoặc mấy tuần), hay đi lao động công ích; và bắt buộc phải học lại luật giao thông cũng như văn hóa, đạo đức lái xe.
Đây là ngu ý của em. Xin các cụ cho ý kiến.

Cụ chủ thớt ơi, ở tây vào tù hoặc bắt học lại thì người vi phạm tỉnh ngộ và có văn hóa hơn, còn ở vn mình vào tù ra thì đạo đức lại xuống cấp thêm mấy phần, và học nhiều thủ đoạn côn đồ hơn ==> Nhà tù vn không có tính giáo dục!!!

Pitt

Xe điện
Cụ chủ thớt ơi. Để giảm tai nạn thì cần phải có giải pháp đồng bộ. Những tồn tại như thế nào thì ý thức sẽ như thế ấy. Không thể đổ lỗi cho người dân được.

lychau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt ơi, ở tây vào tù hoặc bắt học lại thì người vi phạm tỉnh ngộ và có văn hóa hơn, còn ở vn mình vào tù ra thì đạo đức lại xuống cấp thêm mấy phần, và học nhiều thủ đoạn côn đồ hơn ==> Nhà tù vn không có tính giáo dục!!!
Hu hu hu, cụ đọc báo, xem thời sự tivi, mà giám bảo nhà tù VN không có tính giáo dục à.
Cứ mỗi đợt Lễ lớn là thả bao nhiêu người có thành tích tốt trong tù đấy :77: :77:
Cụ xuyên tạc quá xá :21: :21:

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Bác ơi, phải làm từ trên xuống cơ. Dột từ nóc cơ mà bác.

Cụ nhắc em mới nhớ có lần có cụ đại biểu QH phát biểu là khi quét cầu thang thì không thể quét từ dưới lên trên được.
Em mời cụ 1 chén(b)

lychau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhắc em mới nhớ có lần có cụ đại biểu QH phát biểu là khi quét cầu thang thì không thể quét từ dưới lên trên được.
Em mời cụ 1 chén(b)
Thế nhưng cụ đại biểu có chịu quét từ trên xuống không? nếu làm thế không chừng cụ đại biểu văng ra khỏi Quốc hội trước đấy :)) :)) :))

MEGame

Xe đạp
Muốn cải cách, cải thiện, muốn bắt chiếc các nước khác thì phải làm từ gốc đi lên. Từ cơ sở hạ tầng làm cho nó tử tế rồi hãy nghĩ đến luật này luật nọ, nghị định này nghị định kia.

Làm gì bây giờ cũng làm bẩn thêm cái đội ngũ CSGT đã chả còn tí trong sạch nào. Và tai nạn thì vẫn xảy ra hàng ngày, hàng giờ, hàng phút, hàng giây. Và số người chết cũng chả giảm đi là bao nhiêu cho dù có áp dụng luật đi xe oto phải đội mũ bảo hiểm. Lí do rất đơn giản là cơ sở hạ tầng có được cải thiện chút nào đâu.

Làm thì toàn làm từ trên ngọn đi xuống, mấy ông ngồi rỗi 1 chỗ, chỉ tay năm ngón, thỉnh thoảng lại bịa ra thêm luật nọ, nghị định kia thì đến đời nào kiếp nào mới cải cảnh CSGT lũng đoạn ngân sách, thu nhập của nhân dân, người dân ra đường thì cũng ko có gì an toàn và đảm bảo.

Giờ muốn cải thiện toàn diện nhanh chóng thì tốt nhất là nên cấm toàn bộ các phương tiện giao thông lưu thông. Người dân chỉ đc phép đi bộ! Tái xuất khẩu toàn bộ xe máy, oto sang châu Phi.

KO AI MUỐN RA ĐƯỜNG ĐỂ ĐƯỢC GÃY CHÂN TAY HAY CHẾT CẢ! Em xin hết!

DTD145

Xe hơi
Cứ nghiêm theo luật thì ối đứa chết các bác ạ ...Cho nên nó phải từ từ ...

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Theo em, cứ áp dụng Luật của Trung Quốc là chuẩn:^)

cụ đã vào thử chưa mà phán như chủ tịt vậy :))

tuyenvpt

Xe tăng
Gần đây rất nhiều vụ tai nạn thương tâm xảy ra do trình độ tay lái non của các cụ mới lấy bằng, mọi thành viên trên OF có người thân hay bản thân các thành viên trên OF đang theo học lái xe vì sự an toàn của mọi người hãy cố gắng học thật nghiêm túc, đừng bỏ tiền ra mua bằng, khi nào thật thuần thục hãy ra đường.

FujiS5200

Xe điện
Em thật, chả cần thêm biện pháp mạnh nào hết, chỉ cần mấy ổng LÀM ĐÚNG NHỮNG GÌ ĐÃ NÓI, ĐÃ CÓ TRONG LUẬT thì xã hội cũng đã tốt lắm rồi. VD chỉ cần 10 thằng vượt đèn đỏ nhưng 9,5 thằng bị tóm, dù chỉ là phạt 50k thôi (nộp vào kho bạc nhá :P) thì cũng ối chú chả dám "thử" rồi; lúc đó anh em vượt đèn xanh thoải mái mà chả phải lo gì.