[Funland] cần hỏi về xây tường trực tiếp lên trần

LãoHac88

Xe buýt
Cụ nên nhờ ai làm bên xd tư vấn cho. Nhờ bên kỹ sư. Đừng gọi mấy ô thợ ( chả biết tính kết cấu,lực đâu )....

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Để khẳng định được hay không thì phải có đủ thông số để lập sơ đồ tính. Việc này với cụ chủ chắc không đơn giản. Cách an toàn và dễ làm nhất là cứ đổ dầm phụ và đóng trần thạch cao ở dưới. Không thêm bao tiền, vừa đẹp vừa an toàn.

huan3010

Đi bộ
Nhà mình xây cũng lỗi như này,nhưng 4 năm nay vị trí chỗ tường chưa thấy vấn đề gì,trần không thấy nứt.Còn có dầm thì vẫn yên tâm hơn.
Nhà E thì cũng 2 năm rùi e thấy nứt ở giữa tường với trần tầng trên nhỏ nhỏ . Cứ nghĩ ăn chắc mặc bền chứ ko thì làm vách panel hoạc thạch cao thì h ko phải lo , chứ cũng mấy tấn trên sàn đấy bác

sonhp88

Xe tải
Nhà e nghe ông cũng xây tường trực tiếp trên sàn để chia phòng . Bác cho e hỏi nhà bác xây gạch đặc hay gạch lỗ e đọc mà thấy hoang mang quá
Có 2 phương ah :
1: Nếu sau này cụ làm trần thạch cao ở trần tầng dưới thì cụ làm cái dầm nhỏ gia cố dưới vị trí cần xây tường này (200x200)
2: Nếu cụ không làm trần thạch cao thì cụ bổ xung thêm 2 cây gia cường D16 dưới sàn mà tường này xây lên. tường ngăn này cụ xây gạch ống cho nhẹ !
Phụ thuộc sàn dày bao nhiêu, nếu dày 12cm 2 lớp thép thì xây tường 110 gạch rỗng vô tư
Nhà em xây như nhà cụ thớt, kết cấu làm dư ra chút. 15 năm nay không nứt, không lún, không thấm chỗ nào hết
E sợ không chịu đc tải qt là cụ xây cao hay thấp thì lại không nói
Thôi cụ ơi, cháu can đấy, nhà cháu đây ở mãi ko sao, vừa rồi xây cái nhà vệ sinh bé ở ban công sau mà nó bẻ nứt hết trần rồi tường, dột tùm lum hết ra, bắn mái tôn cũng ko hết vì toàn ngấm cổ tường vào, giờ chắc nhon tiền thuê máy xúc để cho nó sửa thôi, mùa mưa này đúng là ác mộng
Cần chắc chắn kiên cố thì làm vách bằng tấm bê tông nhẹ ALC, nếu chỗ cụ chủ không có tấm ALC thì làm vách tấm Ceamboad ( giống như vách thạch cao nhưng tấm Ceamboad cứng hơn nhiều lần, dùng làm sàn được.
Nhà mình xây cũng lỗi như này,nhưng 4 năm nay vị trí chỗ tường chưa thấy vấn đề gì,trần không thấy nứt.Còn có dầm thì vẫn yên tâm hơn.
Cụ nên nhờ ai làm bên xd tư vấn cho. Nhờ bên kỹ sư. Đừng gọi mấy ô thợ ( chả biết tính kết cấu,lực đâu )....
Để khẳng định được hay không thì phải có đủ thông số để lập sơ đồ tính. Việc này với cụ chủ chắc không đơn giản. Cách an toàn và dễ làm nhất là cứ đổ dầm phụ và đóng trần thạch cao ở dưới. Không thêm bao tiền, vừa đẹp vừa an toàn.
Nhà E thì cũng 2 năm rùi e thấy nứt ở giữa tường với trần tầng trên nhỏ nhỏ . Cứ nghĩ ăn chắc mặc bền chứ ko thì làm vách panel hoạc thạch cao thì h ko phải lo , chứ cũng mấy tấn trên sàn đấy bác
Cảm ơn các cụ đã tư vấn. Em về ở được 2 năm rồi ạ.
Phương án em chọn là đổ dầm và đóng trần rồi. Vì tầng 2 và 3 đều bố trí phòng giống nhau, tường phòng thì xây kịch trần 3,6m nên nặng là chắc rồi

Cảm ơn các cụ đã tư vấn. Em về ở được 2 năm rồi ạ.
Phương án em chọn là đổ dầm và đóng trần rồi. Vì tầng 2 và 3 đều bố trí phòng giống nhau, tường phòng thì xây kịch trần 3,6m nên nặng là chắc rồi
thế sàn tầng 3 cụ có đổ dầm không khi phía dưới có tường đỡ

Roman

Xe điện
chưa làm cụ ạ. em tham khảo trước thôi. thấy có người bảo đặt 2 cây d14 dọc theo tường nhưng cũng ko chắc chắn lắm. làm dầm thì cũng ko ổn lắm vì dưới là phòng khách.
Làm dầm bt mà. Dầm phụ nhỏ. Dầm Lộn . :D

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Làm dầm 220 x 180 nằm trong sàn, đi 3 cây phi 14 đáy + 3 cây phi 14 mặt thì ngon choét

sonhp88

Xe tải
thế sàn tầng 3 cụ có đổ dầm không khi phía dưới có tường đỡ
Có dầm hết cụ ạ, ko ăn bớt làm gì, đỡ đc bao tiền đâu, ngại là tầng 1 xấu mới tính ko làm dầm, chứ cứ có dầm cho chắc
Làm dầm bt mà. Dầm phụ nhỏ. Dầm Lộn . :D
dầm lộn thì lại thành bậc cửa nên em ko làm cụ ạ
Làm dầm 220 x 180 nằm trong sàn, đi 3 cây phi 14 đáy + 3 cây phi 14 mặt thì ngon choét
dầm chính 20x 40. Dầm phụ em làm 20x30. Sau đóng trần vẫn để thò dầm chính ra 😁

Không lái ẩu

Xe buýt
Có tấm ghép tường nhẹ mà khoan vít kỹ thuật như tường gạch ý. Cụ search xem. Cụ tăng cường cho hẳn 2 thanh D18 vào vị trí tường ngăn nhưng phải chạy hết sải trần chứ ko phải chỉ mỗi chiều dài của tường ngăn rồi dùng vật liệu đó ngăn vô tư.

dqhieu

Xe máy
em tính làm ô sàn 4m x 5m. tầng trên em xây tường 10 chạy dọc theo chiều 5m ở vị trí 1m.
cụ nào làm xây dựng tư vấn cho em là nên đổ trần hay gia cố như thế nào với ạ.
Em xin sửa lại "Xây tường trực tiếp lên sàn"

Cột màu đen và dầm màu xanh như hình ạ.
Em muốn xây tường ngăn phòng ở vị trí màu vàng, nhà em chưa xây các cụ tư vấn giúp em biện pháp nào tối ưu với ?
Nhà cụ gần giống với nhà em xây cho các cụ, kể cả bố trí đường mầu vàng. Chỗ đó thợ em luồn thêm 3 cây thép phi16 đặt hình tam giác luồn vào thép sàn trước khi đổ bê tông để chịu lực. Tường gạch 10 thì chọn gach ống cho nhẹ

Dangminhquan

Xe điện
Như nhà em có 1 bức tường 3,2x 2,8 thôi.Tường đơn,em tính ngả ngớn thì cũng hơn tấn thôi.Nhà em thì. Cũng nứt tí ti chỗ trần tầng Trên..Em cho là bị tách lớp vì tường xây sau mà.Ai xây lỗi như này nên làm vách ximang chưng áp thấy cũng ok,lại nhẹ..

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
chưa làm cụ ạ. em tham khảo trước thôi. thấy có người bảo đặt 2 cây d14 dọc theo tường nhưng cũng ko chắc chắn lắm. làm dầm thì cũng ko ổn lắm vì dưới là phòng khách.
cụ đổ dầm đi
dwois phòng khách thì đóng traanf thạch cao, lo rì

huan3010

Đi bộ
Như nhà em có 1 bức tường 3,2x 2,8 thôi.Tường đơn,em tính ngả ngớn thì cũng hơn tấn thôi.Nhà em thì. Cũng nứt tí ti chỗ trần tầng Trên..Em cho là bị tách lớp vì tường xây sau mà.Ai xây lỗi như này nên làm vách ximang chưng áp thấy cũng ok,lại nhẹ..
Thế nhà bác cũng tầm 2 tấn cũng bằng 40 bao xi để lên rồi

Trục

Xe ba gác
em định làm dầm nổi, nhưng nghĩ khi vào phòng lại bước qua bậc thì dở hơi ạ. đặt thêm thép mà ổn thì em làm ngay, em sợ sau vẫn nứt hay võng trần thôi
Tốt nhất là bác nên cấy dầm, nếu sợ dầm Treo phải tôn nền tầng trên thì bác cấy dầm Gánh phía tầng dưới, rồi làm trần thạch cao cho phòng khách.

pressf5

Xe buýt
em tính làm ô sàn 4m x 5m. tầng trên em xây tường 10 chạy dọc theo chiều 5m ở vị trí 1m.
cụ nào làm xây dựng tư vấn cho em là nên đổ trần hay gia cố như thế nào với ạ.
Em xin sửa lại "Xây tường trực tiếp lên sàn"

Cột màu đen và dầm màu xanh như hình ạ.
Em muốn xây tường ngăn phòng ở vị trí màu vàng, nhà em chưa xây các cụ tư vấn giúp em biện pháp nào tối ưu với ?
Vấn đề là trên tường gạch đấy cụ có lên tiếp tầng nữa không, còn nếu không thì theo em gia cố thêm dầm vuông góc với tường 5m, còn dưới tường 5m thì đặt thêm thép. Như vậy là ổn rồi. Dùng 30 năm :D

BNN

Xe buýt
Cụ tham khảo trần VRO S6 (sàn ô cờ), khẩu độ >10m, xây tường lên bất kỳ chỗ nào trên trần.

Banhbaochay123

Đi bộ
nhà em thì ko cần xây tường như chủ thớt mà đang cần đập tường đi, em thấy nó xây trên cái dầm nhô lên khoảng 5p, em đập bằng có hại gì ko các bác

DT Mobile

Xe hơi
Nhà cụ chưa xây thì bỏ ra ít tiền thuê thiết kế nhé. Xây lên vừa đảm bảo kết cấu, thẩm mỹ, vừa hài hòa về công năng sử dụng
Có bản vẽ thiết kế thì phải thuê thợ biết đọc bản vẽ nữa
Bỏ tiền ra mua thiết kế ko phải là mua bản vẽ mà mua cái kiến thức, kinh nghiệm của kts

Demchinhhang.net

Xe container
Làm trần T box thoải mái xây đâu thì xây.