Cần chỗ chỉnh độ "chụm" - Ford Escape

dp090x

Xe tăng
Hôm trước em vào Ford Nguyễn Xiển làm bảo dưỡng ...+ đổi lốp, sau về thấy lái hơi bị lệch sang 1 bên, hôm sau lại phải quay vào vòng nữa, mấy chú thợ chỉnh đi chỉnh lại, cân lốp, đổi lốp mãi không được. Kết luận là phải chỉnh lại độ chụm, em chưa xử lý vấn đề này bao giờ, với lại không tin tưởng tay nghề của mấy chú trong hãng lắm nên pót lên đây để hỏi các cụ xem nên làm ở đâu thì tốt ạ?

EZdong

Xe điện
Cụ chịu khó mất ít xèng ra Đào Tấn check độ chụm xem thế lào cụ ợ!:))

pacuapin

Xe buýt
Bác ra số 9 Đào tấn, máy móc hiện đại mà nhân viên nhiệt tình, em vùa làm cho Ếch nhà em ở đấy, chuẩn luôn.đang được giảm 10%

Cảnh sát G.T

Xe điện
Hôm trước em vào Ford Nguyễn Xiển làm bảo dưỡng ...+ đổi lốp, sau về thấy lái hơi bị lệch sang 1 bên, hôm sau lại phải quay vào vòng nữa, mấy chú thợ chỉnh đi chỉnh lại, cân lốp, đổi lốp mãi không được. Kết luận là phải chỉnh lại độ chụm, em chưa xử lý vấn đề này bao giờ, với lại không tin tưởng tay nghề của mấy chú trong hãng lắm nên pót lên đây để hỏi các cụ xem nên làm ở đâu thì tốt ạ?
Đây cụ lài! Em chỉnh ở 112 Trường Chinh rồi, thấy khá ổn! Ở đó làm bằng máy Hunter!

http://www.otofun.net/threads/362407-tai-sao-phai-can-chinh-goc-dat-banh-xe/page6

Xe của bạn chạy hàng ngày do mòn cơ học tự nhiên của các cơ cấu hệ thống lái ( rô tuyn lái, rô tuyn đứng, càng A, giảm xóc, lò xo...) dẫn đến các góc định vị của bánh xe bị sai so với tiêu chuẩn của nhà sản xuất. Điều này làm cho các bánh xe sẽ không chuyển động theo cùng một hướng dẫn đến lốp xe bị mòn không đều ( vì bị kéo lê trong khi quay), vô lăng bị vẹo khi xe chạy thẳng, người lái luôn phải ép một lực vào vô lăng để giữ cho xe chạy thẳng, dẫn đến tổn hao xăng và mất an toàn. ( Khi xe đang vào cua mà bị xóc - hai bánh lái sẽ bị dúi thêm về cùng một hướng làm dẫn đến hiện tượng cướp tay lái hay còn gọi là " mất lái")
Mặt khác do đường xấu và không phẳng nên bánh xe có xu hướng bị mòn không đều dẫn đến bánh xe có hình côn ( mắt thường không nhìn thấy được). Chỉ cần chênh nhau 1mm về chu vi giữa bên phải và bên trái, thì khi xe lăn bánh chục mét hoặc 100 m thì độ vít là đáng kể.
Một điều quan trọng nữa là khi căn chỉnh góc đặt bánh xe, kỹ thuật viên sẽ kiểm tra các chi tiết gầm, rotuyn...phát hiện sớm những hư hỏng mà bình thường có thể không biết được.
Địa chỉ các tiệm lốp ở Hà Nội có dịch vụ cân bằng động và căn chỉnh góc đặt bánh xe để các bác tiện tham khảo:
1. Michelin Phương Đông - Số 9 Đào Tấn ( quá nổi tiếng)
2. Lốp Dân Chủ - 140 Trần Phú - Hà Đông
3. Thế Giới Lốp - 112 Trường Chinh
Các bác ở địa phương khác quan tâm có thể hỏi em mách chỗ cho nhé!
[video=youtube;N5zOsb-VFjI]http://www.youtube.com/watch?v=N5zOsb-VFjI[/video]

quangloc

Xe tải
Bác ra số 9 Đào tấn, máy móc hiện đại mà nhân viên nhiệt tình, em vùa làm cho Ếch nhà em ở đấy, chuẩn luôn.đang được giảm 10%
Em cũng vừa thay 4 quả lốp và cân chỉnh độ chụm tại Đào Tấn, đi khác hẳn

leha2000

Xe hơi
Cụ chịu khó lên 9 Đào tấn đi vậy. Em cũng vừa đưa Ếch lên đây, đang mùa sale off làm tranh thủ

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Chỗ này, chỉnh cái này bằng cơm.

Món này tốt nhất cụ cứ đến chỗ nào máy móc ngon lành mà làm, cân bằng độ chụm ngon để vận hành êm ái, tránh hao mòn, thiệt hại nhiều thứ mà nhanh nhất là lốp.

lapin

Xe container
Số 9 Đào Tấn đắt hơn nhưng máy móc có hơn không hay vẫn hunter như nơi khác hở các cụ? Riêng lốp đắt hơn. Hôm em hỏi báo giá lốp mít, đã cộng khuyến mãi mà giá vẫn đắt hơn khoảng 200k một quả nên em té ngang Cầu Giấy.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Số 9 Đào Tấn đắt hơn nhưng máy móc có hơn không hay vẫn hunter như nơi khác hở các cụ? Riêng lốp đắt hơn. Hôm em hỏi báo giá lốp mít, đã cộng khuyến mãi mà giá vẫn đắt hơn khoảng 200k một quả nên em té ngang Cầu Giấy.
Nơi khác là nơi nào hả cụ?

Em thấy Hunter ở 9 ĐT cũng là đời mới rồi, còn cụ so với chỗ nào thì em chưa biết.

lapin

Xe container
Trong pót của em có viết rồi mà «ngang Cầu Giấy».

lapin

Xe container
Em hỏi cái máy Hunter cơ. Chứ lốp thì ở 9 ĐT đắt hơn các chỗ khác.
Thì cũng ở đấy, cũng thấy chủ hàng khoe đời mới nhất nhưng em chưa thử, chưa đến vạn cũng chưa hết năm. Đầu đường Láng rẽ phải.

expedition

Xe tải
Xe nhà cháu đi được 1 vạn đã phải chỉnh độ chụm chưa cụ?:D
Nên chứ...ngày ngày em rong ruổi từ HN sang BN với một bác kỹ sư mẽo, nên em đã lợi dụng bác ấy một cách triệt để trong việc học hỏi mọi thứ về escape (ở bên kia, bác ấy chạy explorer), bác ấy bảo ở US, muốn xe tốt, bọn tao đi cân lốp (balancing) và đảo lốp sau 6000 miles, lốp góc này thì đổi lên chéo góc bên kia, còn chỉnh chụm thì sau 12k miles, đường của chúng mày vớ vẩn thế này thì nên chỉnh chụm (wheel alignment) sau 10k km, còn đảo lốp thì nên làm sau 5k km và cân lốp luôn, ....em nghe xong cũng gật gù....cũng đáng tham khảo....

Mr_se7en

Xe đạp
Ở tp HCM chỉnh độ chụm này ở đâu tốt và uy tín nhất vậy? Garage bình thường có làm được không vậy?

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com

dangkhoa688

Xe tải
Em hỏi ngu,mấy con Mer hay BMW thấy mỗi khi chở đủ tải 4 bánh nó bè ra ... vậy ăn vỏ chịu sao nổi

Loipham

Xe buýt
Em hỏi ngu,mấy con Mer hay BMW thấy mỗi khi chở đủ tải 4 bánh nó bè ra ... vậy ăn vỏ chịu sao nổi
Mời cụ lắp GY đi, em đi gần 5 vạn rùi mà vấn ok... hi hic, hôm trước escape nhà cháu bơm 3,2kg chở hai sư tử đá (khoảng 6 tạ) từ Ngũ H sơn ĐN về HN cùng anh bạn 60 kg và hành lý tương đương 100kg vậy mà chạy cứ ngon ơ, chạy liên tục 250km một chặng nghỉ mà lốp cũng chỉ hơi ấm thui..., mẽo vẫn là nhất... hic hic...