[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Nhimtiu

Xe container
Vầng cửa tiền to thế e lại rút hồ sơ ;))
Chắc mợ ý trêu em thoai nên cửa vẫn mở cụ nha. Gái em chỉ thích vẽ vời, nhảy múa, ăn tơi thôi cụ nên cụ nghĩ cho kĩ nha; em sợ rồi chả mong chờ zì đc gái đâu. :))

just for fun

Xe lăn
Có cụ mợ nào nhận thông za thì cho em 01 slot nhé. Mợ just đang đk cún bé nhà em mà hai năm nay chưa thấy mặt thông za đâu có khi em phải đk lại xem sao mợ just for fun ới.

p/s: Ảnh cũ mấy năm òi nên giờ hai bạn nhà em lớn hơn tương đối rồi cccm ạ.

Nào nào, ko được mang con dâu nhà cháu đi rao thế nhớ :))

just for fun

Xe lăn
Ah thế em thu lại đơi, em gọi mãi chả thấy mợ đâu. Mà mai mang zai qua em cho hai đứa đi bắt chim sâu hay gì chứ mợ cứ dấu mãi.:((
Con rể cụ đang đợt này bận ôn thi xếp lớp ạ. Mục tiêu thi vào chuyên sinh hoặc chuyên hoá nên đang bận lém. Mỗi cụ bà của con rể cụ thì rỗi thôi :))
Tránh lạc đề: gửi được con zai qua nhà cụ Nhím là nhà cháu đủ tiêu chuẩn về hưu ạ.

my.eb

Xe điện

TrumVietnam2

Xe tải
Em xin up một bảng thống kê số tiền tiết kiệm của người dân Mỹ các lứa tuổi có được, trong đó có lứa tuổi về hưu. Qua đó em thấy cái mức 10 tỷ của một số cụ trong này đặt ra thật sự là cao ngay cả đối với người Mỹ.

Nói thật bản thân em cũng chỉ có 200k trong bank và 150k trong tài khoản 401k. Chưa đạt nổi mức 10 tỷ ở VN. Cái nhà thì vẫn chưa trả dứt hết nợ nên không thể tính vào, hơn nữa là nhà thì phải để ở không tính vào được.
Em vẫn đang trên đường ngao du Việt Nam để quyết định xem trong tương lai có nên về hưu ở nơi chôn nhau cắt rún hay không? Người thân của em thì khuyên là không nên. Nhưng em thì lại thích.

Nói thêm chuyện về hưu ở Mỹ. Người về hưu tất nhiên họ có tiền hưu hàng tháng ( bình quân khoảng trên dưới 2000 đô / tháng.)
Bảo hiểm y tế thì là mặc định người nào cũng có.
Nói thêm, nếu như người già nào không có lương hưu ( vì lý do nào đó) và nghèo thì sẽ được nhận trợ cấp An sinh xã hội (SSI) khoảng 840 đô/ tháng (vào năm 2022), ngoài ra còn có thẻ mua thực phẩm vài trăm đô mỗi tháng mỗi người ( thẻ này chỉ mua thực phẩm để ăn, các thực phẩm cao cấp như tôm hùm, cá hồi...vẫn được, nhưng không thể mua rượu bia). Người già mà nghèo thì được bảo hiểm y tế miễn phí.

Tiền hưu và tiền trợ cấp An sinh xã hội sẽ được điều chỉnh hàng năm dựa trên tỷ lệ lạm phát giá cả.
Cụ lĩnh lương hưu ở US, sống ở VN là nhất, k rõ hàng năm phải khai báo, trình diện như "tôi đang hiện diện" không ?
E thik ở tp, thị tứ nhỏ nhỏ nào ven bờ biển cách 2 - 4 tiếng chạy xe hơi đến TT như SG, Đà Nẵng.

Dancingwiththewind

Xe điện
Sáng nay em tập nghỉ hưu sớm, giờ em mới xong cốc cf sáng, em đi đón con đã rồi chiều em lên hóng típ ạ,
Hình như nghỉ hưu sớm thế này thích hơn đi làm, mợ Dancingwiththewind🙍🏻‍♀️
Em có nhớ mang máng là mợ cũng kế toán mà tầm này lại có thời gian sang chảnh thế ạ. Em sấp mặt từ sáng đến giờ, vừa làm chứng từ thanh toán gốc lãi, trả nợ muôn phương, vừa bị phải học online nữa chứ. Giờ mới vào đây chém cùng mọi người. Mà sao một quý trôi cứ vèo một cái.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Em cũng thế mà,
Chả nhẽ lại bảo em bối rối khi nhìn thấy một cụ ọp phơ không như mọi khi,
Thế nên câu chữ cũng rối tung rối mù, gây khó hiểu, hì
Mợ có tí ảnh giai đẹp là bối rối hẳn nhỉ, giống em. Em hóng các cụ hưu show ảnh

mayxanh_hp

Xe tăng
Khéo phải đề nghị Ban điều hành thành lập Hội các cụ sắp hưu và đã hưu các cụ mợ nhỉ. Vui vui là.

leua

Xe tăng
Cụ lĩnh lương hưu ở US, sống ở VN là nhất, k rõ hàng năm phải khai báo, trình diện như "tôi đang hiện diện" không ?
E thik ở tp, thị tứ nhỏ nhỏ nào ven bờ biển cách 2 - 4 tiếng chạy xe hơi đến TT như SG, Đà Nẵng.
Không phải khai báo cụ ạ. Vì em vẫn giữ passport Việt Nam. Khi nhập cảnh về VN em trình Passport VN như người Việt về nhà. Khi về Mỹ em dùng Passport Mỹ. Chính phủ VN và chính phủ Mỹ đều cho phép giữ quốc tịch gốc.

fadco

Xe container
Tại giờ mắt mờ mợ ạ, với lại khi mình đã từng trải, cuộc sống đời thật khéo còn kịch tính hơn truyện nên nó cũng bớt hấp dẫn.
Độ tuổi này em thấy mọi ng thường di vào nghiên cứu chuyên sâu món mình thích hoặc tôn giáo và triết học.
Em là ng đặc biệt chuyên đọc Ngôn tình :D ví như tối qua em đọc 1 quyển của TQ hơn 40 trang tới gần 3h mới ngủ hihi
Thức khuya sau 11h đêm cực kì hại gan mợ ạ:)

my.eb

Xe điện
Em có nhớ mang máng là mợ cũng kế toán mà tầm này lại có thời gian sang chảnh thế ạ. Em sấp mặt từ sáng đến giờ, vừa làm chứng từ thanh toán gốc lãi, trả nợ muôn phương, vừa bị phải học online nữa chứ. Giờ mới vào đây chém cùng mọi người. Mà sao một quý trôi cứ vèo một cái.
Thì thế nên em mới gọi mợ mà, chỉ người trong cuộc mới hiểu người trong kẹt hihi
Số em nhọ lắm em bỏ vị trí chiến đấu có một ngày mà biến căng. Thứ 2 lại bò ra giải quyết hậu quả,
Em mới ngộ ra là nghỉ hưu sớm chỉ sướng khi có mấy cái nhà chung cư thôi mợ ạ, em lại đi tuyển ông thông gia có nhà chung cư cho con gái em đây hihi

starsn

Xe điện
Lương hưu ở Mỹ là do đóng bhxh mà có, nó là tiền của mình chứ không phải lòng tốt của cp, nên không có yêu cầu hiện diện. Ở VN suốt ko sao cả.

Em nhớ ra cụ leua về VN sống ngoài lương hưu còn có thêm tiền cho thuê nhà bên kia nữa, chắc phải được 1.8k + 2-3k nữa cụ nhỉ ;))

leua

Xe tăng
Lương hưu ở Mỹ là do đóng bhxh mà có, nó là tiền của mình chứ không phải lòng tốt của cp, nên không có yêu cầu hiện diện. Ở VN suốt ko sao cả.

Em nhớ ra cụ leua về VN sống ngoài lương hưu còn có thêm tiền cho thuê nhà bên kia nữa, chắc phải được 1.8k + 2-3k nữa cụ nhỉ ;))
Chính xác mợ. Tiền lương hưu hàng tháng tự động chuyển đến tài khoản nhà bank do mình chỉ định lúc về hưu. Mình có thể ở bất kỳ nơi nào trên thế giới, không cần sống ở Mỹ. Đó là tiền của mình đóng trong quá trình làm việc, đến khi về hưu mình được nhận lại, chứ không phải trợ cấp xã hội.
Nhà thì em cũng có thể cho thuê khoảng 2500/ tháng, nhưng cũng phải tính đến thuế nhà đất phải đóng hàng năm khoảng 7000 đô.

TrumVietnam2

Xe tải

Vậy chính phủ có công cụ gì để biết người nhận lương hưu, trợ cấp xã hội còn tồn tại ?
Trước đọc tin có vụ ở Hàn Quốc, mẹ mất nhưng con gái để xác mẹ mấy năm trong tủ lạnh để hưởng lương của cụ.