[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

pisces_hn

Xe container
80 tuổi thì cần 100tr
70 thì 500 tr
60 cần 1 tỏi
50 cần 2 tỏi
40 thì phải 10 tỏi

Smile1102

Xe container
:)). Đang kiếm tốt dc hiếm có ngừoi nào nghỉ lắm. Trừ khi họ có niềm vui động lực khác. Nhưng thế nào thì cũng phải có kte đảm bảo mới dám nghỉ.

E thì khác mợ. Kiếm nhiều tốt nhất lại vào những năm mới ra trường. H có muốn cũng ko thể có cơ hội kiếm như cũ nữa. Nên bằng lòng với những j m có thôi.
Tại em kiếm tiền bằng làm thuê nên càng nhiều tuổi thì lương càng cao cụ ạ.
Ngoài ra em cũng có chút ít tiền từ việc hỗ trợ một số cty làm business development do em rất am hiểu cách làm việc của 1 số khách hàng lớn mà cái này cũng do tích lũy kinh nghiệm và quan hệ mà thành.

TorienT

Xe container
Em cũng đang kệ nó đây, em công khai bảo mẹ có chuẩn bị cho con từng này, nếu con đạt đc tiêu chuẩn A thì đc đi, ko thì ở nhà. Cơ mà nó cũng kha khá thông minh nên ko ủn nó em hơi tiếc chút. Mà cuộc sống cũng ko biết như nào là tốt hơn, thôi thì tùy duyên vậy.
Con em nó còn đang tính mở hiệu bánh thay vì đi học đây này. Em kệ nó thôi, yêu cầu tối thiểu là học Đại học top 1 trong nước để xóa mù chữ còn ra muốn làm gì thì làm. Chúng nó vui là được mà mợ.

Smile1102

Xe container
So với hội bạn giờ em nghèo nhất luôn, nhưng em không quan tâm lắm thành ra vẫn ổn.
Em cũng ko hay quan tâm ng khác thế nào, cơ mà chỉ sợ sau này chúng nó có tiền đi chơi khắp nơi mà mình lại ứ có thì hỏng :D

SIGNUS

Xe container
Người OF
Người cứ săn như KaKa thì chuất. SIGNUS
Kaka SIGNUS chia sẻ sau hiu thì cỡ nhiu đủ làm Fan Mu ạ.
Anh về hưu thì tháng chỉ cần hơn triệu tiền ăn thôi vì có ăn gì đâu? Vào đây thấy toàn người tiêu 50-100tr/ tháng, tủi thân quá anh lại rón rén đi ra :(

TorienT

Xe container
Em cũng ko hay quan tâm ng khác thế nào, cơ mà chỉ sợ sau này chúng nó có tiền đi chơi khắp nơi mà mình lại ứ có thì hỏng :D
Thực ra đi chơi quan trọng nhất là có thời gian và sức khỏe chứ không phải tiền mợ ạ. Cảm xúc, đôi chân, ánh mắt lúc 40 nó khác 60 lắm lắm. Lúc 18 tuổi em có mỗi 2 củ trong người cũng nhảy xe, nhảy tầu xuyên Việt - tiền là gì đâu.

Smile1102

Xe container
Con em nó còn đang tính mở hiệu bánh thay vì đi học đây này. Em kệ nó thôi, yêu cầu tối thiểu là học Đại học top 1 trong nước để xóa mù chữ còn ra muốn làm gì thì làm. Chúng nó vui là được mà mợ.
Em cũng chỉ cần con em học đại học thôi, sau làm gì cũng đc nên ko quản chúng nó quá nhiều.
Nếu ko đi du học thì em sẽ cho nó học Rmit, đỡ phải thi đại học.
Mà Rmit thì con em có vẻ thừa đk rồi (tầm khoảng 7.5 Ielts trở lên, học chuyên, trên 9.0 GPA)

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Anh về hưu thì tháng chỉ cần hơn triệu tiền ăn thôi vì có ăn gì đâu? Vào đây thấy toàn người tiêu 50-100tr/ tháng, tủi thân quá anh lại rón rén đi ra :(
Anh đừng đi xin anh đừng đi..Vì ai đó còn chưa nói với ai điều gì.. :D
Nếu sau vẫn Vĩnh Tuy Đoài thì thỉnh thoảng gặp nhau làm chén trà nhắc Truyện nhà lão Gang Gangnam

Dtht.laixe

Tháo bánh
Sao lại nghĩ là hưu sớm nhỉ, ăn chơi mãi sinh hỏng người.

starsn

Xe điện
Cuộc sống của cụ là mơ ước của em sau 5 năm nữa ạ. Đó là đi mỗi nơi sống một thời gian, cả VN và nc ngoài.
Em thi thoảng lại gạ mà chồng em chưa duyệt cho em nghỉ hưu, chắc tại thấy nuôi vợ tốn kém quá.
Sau đợt khủng hoảng kinh tế này, em lại hoang mang về vụ có cho con đi học Mỹ ko. Vì con em ko chăm, kết quả bthuong, nhưng nó tư duy cũng tạm.
Tiền cho đi học chắc bằng tiền cho học Rmit và mua đc cái nhà, hoặc em có thể nghỉ hưu sớm. Kể ra nó mà chăm chỉ quyết tâm thì em đã ko phải lăn tăn.
Với em để gọi là tự do tài chính chắc phải có tầm 10-15 tỷ cho con (đi học hoặc mua nhà tùy hoàn cảnh) và 10-15 tỷ cho 2 vợ chồng, ngoài nhà đang ở và xe đang đi.
1 lý do em vẫn đi làm là tuổi này đang là tuổi kiếm đc nhiều tiền nhất từ trc tới giờ.
Mợ kiếm được tiền là đủ vui rồi ạ, khi nào già hoặc kiếm khó tính sau :D

Chuyện đi học Mỹ ấy, em nghĩ cuộc đời đi học không chỉ mấy năm ĐH, nên chính ra cái gì có thể làm được thì làm từ bé luôn, cho bạn bé nhà mợ ấy. Ví dụ như học những thứ tạo hứng thú (như lớp khoa học của cụ vihali, drama, dance, hoặc cái gì nó thích), đi du lịch gia đình thường xuyên, biết nhiều nơi, sống nhiều kiểu cs. Còn ĐH RMIT với sang Úc exchange 1-2 kỳ được rồi, nếu định đi làm VN. Em không nghĩ ĐH Mỹ ưu việt hơn nước khác quá.

Nhưng có cái này em nghĩ Mỹ ưu việt hơn VN nhiều - môi trường làm việc. Em thấy bọn nó tiến bộ & giỏi (dù vẫn nhiều bất cập) nhất là mấy cái diversity & inclusion, respect what people say, not who the speakers are. Chồng em cũng nói sang đây mình khôn hơn, biết nhiều thứ hơn, nhưng cũng phải trả giá nhiều bằng work life balance. Tùy mình muốn gì trong cs.

Tóm lại em nghĩ làm việc ở Mỹ là việc desirable, còn đi học ở Mỹ thì không đáng chi phí 5-7 tỷ ạ.

Smile1102

Xe container
Thực ra đi chơi quan trọng nhất là có thời gian và sức khỏe chứ không phải tiền mợ ạ. Cảm xúc, đôi chân, ánh mắt lúc 40 nó khác 60 lắm lắm. Lúc 18 tuổi em có mỗi 2 củ trong người cũng nhảy xe, nhảy tầu xuyên Việt - tiền là gì đâu.
Lúc giờ với lúc trẻ nhu cầu khác nhau cụ ơi. Đi nc ngoài thì cũng phải có kha khá đó ạ. Mà em có hoa chân nên thích đi lại, năm nào ko đi nc ngoài thấy cũng hơi bực bội :D

Trục

Xe ba gác
Em cũng chỉ cần con em học đại học thôi, sau làm gì cũng đc nên ko quản chúng nó quá nhiều.
Nếu ko đi du học thì em sẽ cho nó học Rmit, đỡ phải thi đại học.
Mà Rmit thì con em có vẻ thừa đk rồi (tầm khoảng 7.5 Ielts trở lên, học chuyên, trên 9.0 GPA)
F1 nhà em vừa kiếm được cái học bổng 22tr dành cho các khóa học, nó không định thi tiếp khi Ielts đang 7.0 thế là lại phải tiêu tiếp cho khóa học nâng điểm.

TorienT

Xe container
Lúc giờ với lúc trẻ nhu cầu khác nhau cụ ơi. Đi nc ngoài thì cũng phải có kha khá đó ạ. Mà em có hoa chân nên thích đi lại, năm nào ko đi nc ngoài thấy cũng hơi bực bội :D
Đi nước ngoài cũng nhiều mức giá mà mợ, mình đi cái vừa phải cũng có tốn lắm đâu.

Smile1102

Xe container
Mợ kiếm được tiền là đủ vui rồi ạ, khi nào già hoặc kiếm khó tính sau :D

Chuyện đi học Mỹ ấy, em nghĩ cuộc đời đi học không chỉ mấy năm ĐH, nên chính ra cái gì có thể làm được thì làm từ bé luôn, cho bạn bé nhà mợ ấy. Ví dụ như học những thứ tạo hứng thú (như lớp khoa học của cụ vihali, drama, dance, hoặc cái gì nó thích), đi du lịch gia đình thường xuyên, biết nhiều nơi, sống nhiều kiểu cs. Còn ĐH RMIT với sang Úc exchange 1-2 kỳ được rồi, nếu định đi làm VN. Em không nghĩ ĐH Mỹ ưu việt hơn nước khác quá.

Nhưng có cái này em nghĩ Mỹ ưu việt hơn VN nhiều - môi trường làm việc. Em thấy bọn nó tiến bộ & giỏi (dù vẫn nhiều bất cập) nhất là mấy cái diversity & inclusion, respect what people say, not who the speakers are. Chồng em cũng nói sang đây mình khôn hơn, biết nhiều thứ hơn, nhưng cũng phải trả giá nhiều bằng work life balance. Tùy mình muốn gì trong cs.

Tóm lại em nghĩ làm việc ở Mỹ là việc desirable, còn đi học ở Mỹ thì không đáng chi phí 5-7 tỷ ạ.
Em thích môi trường làm việc Mỹ, do em ko học đhoc Mỹ nên ko đánh giá đc. Tuy nhiên nếu học Mỹ thì vào cty Mỹ làm sẽ dễ hơn, cũng có cơ hội phát triển hơn ít nhất là hòa nhập văn hóa.
Em từng làm cty tư nhân, nhà nc ở VN, cty Mỹ (cty big Tech và cty Big 4), cty top đầu Nhật, cty toàn cầu Pháp. Kết luận em thích cty Mỹ nhất, sòng phẳng, tôn trọng và dựa vào kết quả.
Em muốn con em là công dân toàn cầu, và có cơ hội nếu nó thích làm việc ở nc ngoài. Tuy nhiên em cũng ko ủn đc nó mợ ạ.

TorienT

Xe container
Em thích môi trường làm việc Mỹ, do em ko học đhoc Mỹ nên ko đánh giá đc. Tuy nhiên nếu học Mỹ thì vào cty Mỹ làm sẽ dễ hơn, cũng có cơ hội phát triển hơn ít nhất là hòa nhập văn hóa.
Em từng làm cty tư nhân, nhà nc ở VN, cty Mỹ (cty big Tech và cty Big 4), cty top đầu Nhật, cty toàn cầu Pháp. Kết luận em thích cty Mỹ nhất, sòng phẳng, tôn trọng và dựa vào kết quả.
Em muốn con em là công dân toàn cầu, và có cơ hội nếu nó thích làm việc ở nc ngoài. Tuy nhiên em cũng ko ủn đc nó mợ ạ.
Em nghĩ chuyện "công dân toàn cầu" không nhất thiết phải học Mỹ làm gì. Vả lại đấy là ý thích của mợ, nó có ý thích khác thì sao.

Smile1102

Xe container
F1 nhà em vừa kiếm được cái học bổng 22tr dành cho các khóa học, nó không định thi tiếp khi Ielts đang 7.0 thế là lại phải tiêu tiếp cho khóa học nâng điểm.
Con cụ có trí quá, em thích các bạn nỗ lực như thế.
Hqua em ngồi nói chuyện với bạn con em, nó bảo học Ams bạn nào cũng giòi chỉ có bạn chăm và bạn lười nên kết quả khác nhau thôi. Chúng nó có khả năng nhưng mà mải chơi quá :(

Smile1102

Xe container
Em nghĩ chuyện "công dân toàn cầu" không nhất thiết phải học Mỹ làm gì. Vả lại đấy là ý thích của mợ, nó có ý thích khác thì sao.
Đúng là ko nhất thiết nhưng mà cơ hội hội nhập cao hơn cụ ạ.
Em nghĩ con ng thích nhất là đc lựa chọn, ví dụ chọn nơi mình sống và làm việc. Tuy nhiên em chỉ trao đổi thế thôi, con em mà nó đã ko thích thì ko có cách nào ép đc.

VuHai123

Xe hơi
Shark gì đó nói chỉ cần 100 tỷ thôi cụ

TorienT

Xe container
Đúng là ko nhất thiết nhưng mà cơ hội hội nhập cao hơn cụ ạ.
Em nghĩ con ng thích nhất là đc lựa chọn, ví dụ chọn nơi mình sống và làm việc. Tuy nhiên em chỉ trao đổi thế thôi, con em mà nó đã ko thích thì ko có cách nào ép đc.
Cái này em cũng giải thích với F1 là cái được lớn nhất của người tài là có nhiều cơ hội lựa chọn, còn chọn thế nào cũng được.