Cân bằng động ở đâu?

ManU

[Tịch thu bằng lái]
Tắc kê giá : (90K/con + mũ ốc 90K/con) * 3 cộng công phá ốc, thay ốc, tiền công đảo lốp....
Nếu đúng là lỗi của ông vặn trước thì thật là may cho em, mà nói cách nào cũng là may cả, nếu em đang đi trên đường HCM mà xịt đúng quả lốp đấy thì chắc cứu hộ kéo về tận Hà Nội.
Chà anh Bes hơi đen tí nhể,

Thôi tối ra sân chia buồn vậy.
:(

Donquixote

Xe buýt
Hunter system thì quả là hiện đại, nghe nói cả VN chỉ có 2 cái, 1 cái trong tuốt SG.
Nhưng xe em phán chỉ cần đảo lốp nên chưa phải leo lên đó.
Máy móc chỗ Đào Tấn này là No1, từ máy lắp lốp, bơm lốp, cân chỉnh ...
Thôi chết em rồi, lại tốn xiền rồi. Cứ cái nào mơi mới, công nghệ một tý là lại muốn thử ngay.

Nhưng em nhớ là Mod định đi cân bằng động cơ mà sao lại thành đảo lốp.

bes

Xe lăn
Thôi chết em rồi, lại tốn xiền rồi. Cứ cái nào mơi mới, công nghệ một tý là lại muốn thử ngay.

Nhưng em nhớ là Mod định đi cân bằng động cơ mà sao lại thành đảo lốp.
Thì ở đó bảo không cần cân bằng động, chỉ đảo lốp là ok rồi

LongLH

Xe điện
Lốp lệch hay méo nó cũng ồn cụ ạ, thợ cụ hỏi luyên thuyên rồi.
em đồng ý lốp lệch hay méo nó cũng gây ồn, nhưng nếu như thế thì chỉ cần kiểm tra bằng mắt là biết ngay thôi cần gì phải cân bằng. Các cụ cũng cần phải hiểu rõ việc kiểm tra cân bằng động và cân bằng động là hai khái niệm khác nhau. Kiểm tra cân bằng động là kiểm tra, còn cân bằng động là khi đã kiểm tra xong nếu không đạt thì sẽ can thiệp để đưa về tiêu chuẩn. Ví dụ: một cái trục Turbo chẳng hạn khi kiểm tra người ta sẽ nắp tất cả các chi tiết mà khi làm việc được nắp trên trục và cùng quay cùng trục. Sau đó đặt lên một giá quay và khi cho trục quay các sensor bên ngoài sẽ cảm ứng và cho ra tín hiệu mất cân bằng ở đâu và trọng lượng bị mất cân bằng là bao nhiêu thường được tính bằng mili gam hoặc đơn vị nhỏ hơn nữa. Sau đó người ta sẽ mài bớt đi một phần nào đó cái này thì chỉ có chuyên gia mới làm được. Nối chung về kỹ thuật thì còn nhiều khâu phức tạp nữa nhưng về cơ bản là vậy, ở trên này thì em chỉ mạo muội giới thiệu vậy thôi.

bes

Xe lăn
em đồng ý lốp lệch hay méo nó cũng gây ồn, nhưng nếu như thế thì chỉ cần kiểm tra bằng mắt là biết ngay thôi cần gì phải cân bằng. Các cụ cũng cần phải hiểu rõ việc kiểm tra cân bằng động và cân bằng động là hai khái niệm khác nhau. Kiểm tra cân bằng động là kiểm tra, còn cân bằng động là khi đã kiểm tra xong nếu không đạt thì sẽ can thiệp để đưa về tiêu chuẩn. Ví dụ: một cái trục Turbo chẳng hạn khi kiểm tra người ta sẽ nắp tất cả các chi tiết mà khi làm việc được nắp trên trục và cùng quay cùng trục. Sau đó đặt lên một giá quay và khi cho trục quay các sensor bên ngoài sẽ cảm ứng và cho ra tín hiệu mất cân bằng ở đâu và trọng lượng bị mất cân bằng là bao nhiêu thường được tính bằng mili gam hoặc đơn vị nhỏ hơn nữa. Sau đó người ta sẽ mài bớt đi một phần nào đó cái này thì chỉ có chuyên gia mới làm được. Nối chung về kỹ thuật thì còn nhiều khâu phức tạp nữa nhưng về cơ bản là vậy, ở trên này thì em chỉ mạo muội giới thiệu vậy thôi.
Em thấy với oto thì đơn giản hơn, cho lên máy đo, hiệu chỉnh con ốc gì đó ở trục, xoay trái phải 1 lúc máy báo xanh là OK.
Làm đều cho cả 4 lốp.
Quá trình này hết khoảng 10'
Đắt do tiền máy chứ không phải là do tiền công thợ.

Gia_Khanh

Xe điện
Các cụ cho hỏi là xe Altis mới thì có cần và nên làm cân bằng lốp ko, ngày trc e ra Ngọc Khánh bơm có hỏi thợ ở đấy thì họ bảo là nên làm (nhưng chưa tin lắm vì là thợ nói)

quatmo212

Xe điện
sếp đi đảo lốp mất củ tốn quá :))

Donquixote

Xe buýt
Em thấy với oto thì đơn giản hơn, cho lên máy đo, hiệu chỉnh con ốc gì đó ở trục, xoay trái phải 1 lúc máy báo xanh là OK.
Ơ em tưởng đấy là chỉnh độ chụm với thước lái chứ !

Cân bằng động là cặp bánh lên, cho xoay, xem thông số và kẹp thêm chì vào vành (ở những chỗ cần thiết) đảm bảo độ tròn đều của chuyển động lăn bánh

bes

Xe lăn
Ơ em tưởng đấy là chỉnh độ chụm với thước lái chứ !

Cân bằng động là cặp bánh lên, cho xoay, xem thông số và kẹp thêm chì vào vành (ở những chỗ cần thiết) đảm bảo độ tròn đều của chuyển động lăn bánh
à đúng rồi, em nhầm :(

huytct

Xe tăng
Đã vào đến Michelin Ngọc Khánh thì cân bằng luôn chứ về làm gì. Hay người ta ngại gì nhi??? Cân bằng và chỉnh độ chụm luôn. Kết quả thế nào anh bes. Theo em thì ồn đa số do loại lốp.

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Bác cho em đính chính lại địa chỉ nhà em với nhá,em ở 112 Trường Chinh bác Ford_mustang ạ.Nhân đây em cũng xin gửi lời mời tới các bác yêu thích xe và công nghệ có thời gian quá bộ đến chỗ em để cùng giao lưu ạ
@
Nguyên lý hoạt động của Hunter

http://www.hunter.com/videos/index.cfm?cat=2

Anh click vào Video 90 Second Alignment Check là rõ ngay. Ra các điểm cân chỉnh Hunter họ cũng sẽ làm như vậy!

@
Hệ thống Wheel Alighment của Hunter ở Hà Nội có tại các điểm sau (còn nhiều nữa nhưng em lâu rồi không nhớ) :D:D:

Michelin 9 Đào Tấn
Mercedes An Du
Ford Long Biên
Thế giới lốp 102 Trường Chinh
....

Tiện chỗ nào thì anh đánh xe vào chỗ đấy,

Nhưng em hay qua Michelin Phương Đông từ ngày xưa nên quen rồi.

Và chỗ này cũng gần nhà anh nhất đấy :D, và họ là một trong những đơn vị đầu tiên mua Hunter tại Việt Nam nên nắm và hiểu rất rõ về hệ thống này.

Sau khi cân chỉnh, anh chạy tốc độ cao sẽ thấy rõ lợi ích ngay.

Nhớ bơm và kiểm tra áp suất lốp thừong xuyên nhé.!

httgara

Xe hơi
Em mới làm ở Lốp Dân chủ - Hà Đông, đánh giá chung là cơ sở vật chất, máy móc thiết bị đầy đủ, hoành tráng, nhưng thái độ nhân viên thì không được thân thiện lắm

tu-TQK

Xe tăng
Sao bác hunter o làm hợp đồng máy móc với mấy bọn TOYOTA ở HN vậy,công nhận máy móc của bác xịn thật 8->