[Thảo luận] Camry biển 5 số đâm chết người gần Chù Hà

OmegaO9

Xe container
1 tên chết và 1 tên què thôi cụ ợ
[Công ty em phân phối điện thoại Fmobile Qmobile VinaphoneAvio cụ nào cần thì ới em nhé].[-X
Cụ làm một nhân viên bán các mặt hàng truyền thông mà phát biểu một câu thiếu văn hóa đối với sinh linh người khác thế ạ,thật xấu hổ.

goldsunhn

Xe buýt
Em theo dõi vụ ày trên mạng từ chiều, dưng sao các báo chính thống ko thấy nói đến cháu bé nhỉ? :( Thấy bảo hung thủ gây tn với 1 chị mang bầu, rồi hoảng quá bỏ chạy mới gây thảm khốc như vậy? :(
*** nó, chạy thế *** nào được, làm chết thêm người.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ thế này các Cụ ạ, cứ vài bữa lại có 1 vụ xe điên đâm người hàng loạt, mạng người Việt mình rẻ quá, bất cứ 1 báo nào đưa cũng có câu cơ quan CA đang điều tra nguyên nhân. Xong rồi chả thấy đăng gì nữa, nếu các cụ sớt go gừ, thì trung bình vài ngày lại có 1 vụ xe điên, lái xe điên, say đủ thứ nhưng có chung một điểm là gây tai nạn cho nhiều người. E thì thiển nghĩ cần có 1 cơ quan nào đó, hay 1 tổ chức nào đó chuyên nghiên cứu về các Vụ Tai nạn giao thông có số lượng thương vong cao, như kiểu nghiên cứu khi máy bay rơi ấy, sau đó phải chỉ ra được các nguyên nhân chủ yếu, thông báo rộng rãi cho các lái xe hoặc những người có ý định lái xe ô tô. chỉ có ô tô mới có khả năng gây thương tích lớn như thế chứ Ông xe máy nào có say hay điên cũng chỉ oạch 1 cái là nằm im rồi.
Dạo này HN nhiều ô tô kinh khủng khiếp, đơn cử như cơ quan em bây h tranh nhau từng chỗ đỗ, chị em vùng lên mỗi bà ngễu ngện 1 cái xe ô tô to tướng, mà nhìn chị em lái thì em không dám nhìn, tay thì đùn, mắt cứ nhìn về 1 phía, em phát khiếp.

Cái nguyên nhân cơ bản ở đây là con người, con người gây nên tất cả, Vụ xe trôi ở Hà Tĩnh chết 1 lúc mấy chục mạng, Vụ xe ford điên ở Xuân Thuỷ cách đây ít hôm, vụ xe satafe lùi chết 1 người, rồi vụ ngã tư Hàng Bài`- Lý Thường Kiệt..... Ôi chả có ai chịu trách nhiệm cả, chỉ tang tóc và đau thương đối với mỗi gia đình mất đi người thân của mình. E thấy chả cần bình luận gì thêm.
Mấy ngày qua, nghe một loạt các tai nạn GT, mà phần đông là xe mới làm em cũng rất bức xúc. Thực ra nó là cả một hệ thống chứ chẳng lỗi riêng gì của mấy ông tài non. Em có đi 1 số nước và thấy rằng chẳng có đâu giao thông lộn xộn như ở ta. Xe 2b tạt ngang tạt ngửa, 4b thì lách trong lách ngoài, rẽ thì cắt cua (đi tắt đón đầu) nói chung là đủ thứ. Không nói ở mấy nước văn minh, ngay như nước Lào anh em, em đấ sang Viên Chăn 2 lần và thấy rằng giao thông của họ quy củ hơn ta nhiều. Ví dụ em đi xe tuk tuk (giống xe lam nhưng to hơn), khi họ rẽ trái và phía trước có mấy xe đang đi tới, họ không bao giờ rẽ ngay mà toàn phải chờ, hành động này làm em rất ngạc nhiên, nó văn minh hơn ta nhiều.
Bây giờ nói nguyên nhân các tai nạn khủng kia là do các lái xe non quá, chưa đủ trình để được nhận tấm bằng, hoặc tiêu chuẩn của ta thấp quá.. cũng đúng ạ, nhưng phải nói rộng ra là ở cái nền giao thông như ở VN thì rất dễ xảy ra các vụ kiểu như thế. Nếu mọi người kể cả 2b, 4b tuân thủ luật kỹ thì em nghĩ người tài xế 4b ở VN sẽ đỡ vất vả hơn nhiều (ở nc' ngoài, có nhiều ông cụ , bà cụ già rồi, đi còn khó, nhưng lên xe là lại vi vu như ai, vì mọi cái nó có luật). Bản thân em, em nghĩ là 1 người rất cẩn thận, thế mà nhiều khi cũng rất sợ vì những tình huống 2b gây ra cho mình do họ chẳng hiểu biết về luật và tay lái quá kém.
Theo em để giảm thiểu TNGT, nhất là TN thảm khốc, cần phải thực hiện mấy điểm sau:
* Chấn chỉnh lại công tác cấp bằng lái xe cho cả 2b và 4b. (Đảm bảo với các cụ, bây giờ hỏi luật 10 chiến sĩ 2b thì chưa chắc 1 người biết những điều tối thiểu), chắc họ chỉ biết mỗi cái dừng đèn đỏ và không đi ngược chiều, chấm hết. Hiện tại có cực kỳ nhiều tiêu trong công tác học + thi GPLX.
* Các lực lượng Công An nên tăng cường kiểm tra hơn, như vậy mọi người sẽ phải sợ mà tuân theo.
* Thực thi một số luật cứng: ví dụ vượt đèn đỏ: treo bằng 1 năm, rượu: tùy lượng ml mà treo từ 3 tháng tới 6 tháng hoặc 1 năm
* Tăng cường thời lượng và nội dung cho công tác đào tạo lái xe 4b, nhất là các thao tác xử lý tình huống bất ngờ. Ví dụ em tham khảo 1 cuốn sách dậy đi 2b ở 1 bang của Mỹ để thi lấy bằng, trong đó có đoạn phải phanh gấp ở các tốc độ 20 và 40km. Tưởng đơn giản nhưng thực sự nhiều người để tới lúc phải thực hành trên phố thì đôi khi đã muộn.

Chỉnh sửa cuối:

Kia6582

Xe buýt
Buồn quá khi đọc toàn thấy tin không hay! Chiều nay trên đường về người nó cứ gai gai, đi cẩn thận 1 cách thái quá, thấy thằng 4b nào đi láo là làu bàu chửi rủa nó.
Chia buồn vớ gia đình nạn nhân!!!

HaiBanh

Xe tải
Chắc lại cà cuống quá đây mà. Dám lên xe thì khi có vấn đề phải chịu chứ sao lại chạy. Chia buồn với người xấu số !!!

cunconthemsua

Xe đạp
"Theo một số người chứng kiến, khoảng 14h30, chiếc Camry màu đen biển Hà Nội 5 số (mới đăng ký) do người đàn ông khoảng 40 tuổi điều khiển, chạy hướng Cầu Giấy - Hồ Tùng Mậu với tốc độ cao và đã va chạm với hai xe máy đi phía trước"
bác mèo ơi, đây ạ

wave-tau

Xe container
Cái trò mua bằng hoặc uống rượu khi lái xe gây tai nạn chết người nên bắn bỏ !!!!

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
1 hình thức ngộ sát :(, em giờ đi 2b cứ ngó trước sau liên tục, tụ nhiên thấy sợ

hanoii30

Xe tải
Thương tâm quá các cụ ạ! Xin chia buồn với gia đình nạn nhân! Cuối năm các cụ nhà minh có off ẹp gì thì xin hạn chế bớt một cơ số chén rượu bia để năm mới được an lành các cụ nhé!

Phạm Anh Khôi

Xe buýt
Xe đâm chưa đủ lực, chưa đúng góc hay sao mà túi khí không bung vậy? trước thây TÒ YO' TÀ bảo thế

hiepsiit

Xe hơi
Hic chiều nào em cũng đón vợ đi làm về qua đây. Chiều nay gần đi đến đây, thây vợ bảo là có tai nạn sợ tắc đường nên không đi nữa. Không ngờ nặng thía này.
Khổ thân gia đình các nạn nhân, xin chia buồn cùng gia đình các nạn nhân.
Tết nhất đến nơi rồi, mọi người cùng lái xe cẩn thận.

nguyenakin

Xe buýt
Xe mới + Tất niên = 2 mạng !!! ^:)^

LeTai1979

Xe cút kít
Xin chân thành chia buồn với các gia đình nạn nhân.
Theo em phải xử thật nặng những trường hợp như này để làm gương.

wave-tau

Xe container
Xe đâm chưa đủ lực, chưa đúng góc hay sao mà túi khí không bung vậy? trước thây TÒ YO' TÀ bảo thế
Em nghĩ là ga to lên thì đè lên các xe phía trước giống như ôp rốt thì không bung túi khí được . Phải đủ lực khiến đầu thằng lái kia gần đập vào vô lăng thì mới bung .

koj.k0ol

Xe tăng
chia buồn với gia điìnnhh nạn nhân, vụ này lên báo rồi đấy ạ...

Canon_s3is

Xe điện
Em học lái xe trong quân đội từ năm 1989, học đúng 1 năm mà học lx như là ôn thi đại học ấy, khi thi luật chúng em không được tích tích như các bác dân sự đâu, phải viết ra, học thuộc lòng luật GTĐB, còn có 1 môn gọi là tâm lý người đi đường... khi về đơn vị trước khi được nhận 1 cái xe còn phải đi bổ túc cùng 1 lái chính những 6 tháng sau đó mới được 1 mình 1 xe ra đường. Em nghĩ giờ đây nên mang lại cái cách học đấy ra mà dậy. Em học ở trường đào tạo lái xe Quân chủng PKKQ ở Hiệp Hoà Bắc Giang, mỗi thằng đi xa hình và đường trường hết 500l xăng.(xe zin 131 của Nga to tổ bố) 100KM nó xơi tầm 30l như vậy mỗi thằng vẫn được tập khoảng 1000km.
Em thấy chiện học lái ngày nay nó kỳ cục, láo nháo lắm. Từ người học mà ra cả. Nghĩ đến học lái xe là phải tìm được trung tâm cho học ngay, ác hơn là phải thi ngay. Có người chỉ hỏi thi chứ không bàn chiện học. đi học thì chỉ nhăm nhăm chọn học ngày cuối tuần. Một trình học 3,5 tháng chỉ đi được vài thứ 7 + chủ nhật.

Lại đề nghị thầy bỏ qua học nguội. Học lái song song với nhậu nhẹt hát hò. Học khi phê phê (bia rượu) và phê phê vẫn học như thường.
Thi thì lo chống trượt chống rụng = xèng.

Túm lại là đối phó, chiếu lệ và bệnh thành tích nó ăn vào máu rồi. Chết thì đổi tại số.

Trăm sự là do anh giáo dục.

Chỉnh sửa cuối: