Camry 2.4 LD hay Nissan Teana 2.0 Đài Loan

ldphuc

Xe đạp
Chào các bác,
Em là thành viên mới, hiện đang có nhu cầu mua xe Camry 2.4 Liên Doanh hoặc Nissan Teana 2.0 Đài Loan, nghiên cứu mãi nhưng vẫn chưa quyết định được nên mua xe gì. Xin các ý kiến tư vấn/đóng góp của các bác.
(Em 32 tuổi, là công chức).
Chân thành càm ơn các bác!
=====================
Để thuận tiện cho những bác đang tăn lăn như em có thể tham khảo và ra quyết định, em xin phép có 1 vài so sánh giữa Cam 2.4 LD và Teana 2.0 TW như sau:

1. Về giá:
+ Cam 2.4 LD: 1,093 tỷ
+ Teana Model 2012: ~ 1,04 tỷ.
Kết luận: giá không chênh lệch nhau nhiều, do vậy ai thích xe gì thì chọn xe đó. Nếu là em thì em chọn giá Teana vì dù sao vẫn rẻ hơn Cam :)

2. Về thương hiệu:
+ Cam: TYT có thương hiệu hơn ở VN.
+ Nissan: cũng là thương hiệu của Nhật Bổn, nhưng ở VN thì Nissan chưa có thương hiệu bằng TYT. Tuy nhiên em nghe nói ở Đài Loan người ta đi Nissan nhiều hơn TYT, giá của Teana 2.0 cũng đắt hơn Cam 2.0 ở TW. Và hình như taxi ở New York cũng đa phần là Nissan thì phải.
Kết luận: TYT thương hiệu ở Nis ở VN. Nếu là em thì em chọn thương hiệu của TYT.

3. Về máy:
+ Cam: Hộp số tự động 5 cấp, giúp cho việc tăng tốc dễ dàng hơn, xe đi bốc hơn.
+ Teana: Hộp số vô cấp, giúp cho việc tăng tốc em ái, xe đi ko bốc bằng Cam.
Kết luận:tuỳ quan điểm, sở thích của mỗi người. Những người chơi xe, sành đi xe chắc sẽ thích máy của Cam hơn vì cảm giác lái chắc sẽ thích hơn, máy 2.4 thì chạy sướng hơn máy 2.0. Nhưng nếu là em thì em vẫn thích việc tăng tốc êm ái, ko giật hơn ==> em chọn Teana.

4. Về nội thất:
+ Cam: option quá ít, nội thất đơn điệu.
+ Teana: option ổn, nội thất đẹp.
Kết luận: về nội thất thì Teana ăn đứt Cam. Em vote cho Teana.

5. Về ngoại thất:
+ Cam: đẹp, phù hợp cho những người tuổi từ trung niên trở lên.
+ Teana: đẹp, phù hợp cho những người từ trẻ --> trung niên.
Kết luận: Tuỳ sở thích, độ tuổi của người mà có những lựa chọn khác nhau. Riên em, em vote cho Teana.

6. Về tiêu hao nguyên liệu: Cam 2.4 chạy ko ăn xăng bằng Teana 2.0, em vote cho Cam.

7. Về phụ tùng thay thế:
+ Cam: phụ tùng nhiều, rẻ, dễ tìm kiếm.
+ Teana: phụ tùng đắt, khó tìm kiếm hơn.
Kết luận: Chắc về mảng này, chắc ai cũng vote cho Cam.

8. Về bảo hành, bảo dưỡng, các vấn đề sau bán hàng:
+ Cam: Sâu nhiều như quân nguyên, TYT có mặt ở VN đã từ lâu, hệ thống bảo hành, bảo dướng, sau bán hàng nói chung là ăn đứt xe nhập.
+ Teana: mặc tù Niss đã có mặt ở VN, nhưng Teana là xe nhập nên việc bảo hành, bảo dưỡng, chế độ chăm sóc sau bán hàng kém hơn hẵn Cam.
Kết luận: về mảng này, em vote cho Cam.

Đánh giá tổng thể: em thích Teana hơn, vì giá rẻ hơn, option tốt hơn, ngoại thất phù hợp hơn với giới trẻ, và cái quan trọng nhất là "ấn tượng ban đầu" của em là thích Teana. Nếu Teana mà được nhập khẩu chính hãng, bảo hành bảo dưỡng chính hãng (kiểu như Nissan VN nhập và phân phối) thì chắc chắn em sẽ vote cho Teana.

Mặc dù em thích Teana hơn, những vấn muốn xin các lời khuyên, ý kiến đóng góp của các bác. Biết đâu em lại thay đổi ý kiến (vì em vẫn đang "lăn tăn" :))

Chỉnh sửa cuối:

meobeo9109

Xe hơi
TEANA bên nhật h không sản xuất rồi. Mua linh kiện cũng khó đấy

quartz

Xe hơi
em cũng vote 1 phiếu cho Cam, vì e cũng đã băn khoăn như bác, giờ thì quyết định chọn Cam Ld ( vẫn biết nhiều ng có vẻ chê Cam lắm, nhưng mua xe thích là bụp thui, kô lấy ý kiến đc đâu, có chăng thì tìm sư ủng hộ để mình dễ quyết hơn thui )

adco

Xe điện
Cam thì bác ráng chờ 1 ít nữa xem modern mới cái đã .
Teana mặc dù option nhiều nhưng em thấy body khg đẹp .
Cùng xài hộp số vô cấp nhưng altis của To bị chửi tơi bời vì cho là hàng rẽ tiền nhưng Teana thì khg ai đề cập tới . Do vậy ý kiến trên diễn đàn thường khg khách quan đâu. Nhất là tình trạng bài To lúc nào cũng ở cao trào .
32t còn khá trẻ , bác tham khảo thêm con sonata xem sao . Em khg xài xe Hàn nhưng phải công nhận sự tiến bộ vượt bật của nó , 1 sự lựa chọn hợp lý của giới trẻ .
Còn em thì ...già rồi , nên thôi;))

lolotica

Xe điện
Teana đi bác: nội thất rộng rãi, ngoại thất sang trọng, đi trên đường ai cũng phải ngoái nhìn :D. Camry giờ chạy nhiều như lợn con rồi nên cũng không có gì nổi bật.

Chào các bác,
Em là thành viên mới, hiện đang có nhu cầu mua xe Camry 2.4 Liên Doanh hoặc Nissan Teana 2.0 Đài Loan, nghiên cứu mãi nhưng vẫn chưa quyết định được nên mua xe gì. Xin các ý kiến tư vấn/đóng góp của các bác.
(Em 32 tuổi, là công chức, giá Camry 2.4 LD là 1,093 tỷ đ, Teana 2.0 Model 2012 là 1,04 tỷ đ).
Chân thành càm ơn các bác!

can.mua.xe

[Tịch thu bằng lái]
cam LD đi bác .hảo hành tốt lắm

can.mua.xe

[Tịch thu bằng lái]
vửa r mà ko còn bảo hành thì em toi mất 50 chai

maytrangzx

Xe tải
^^

vửa r mà ko còn bảo hành thì em toi mất 50 chai
Lý do vi sao lại mất 50 tr hả cụ, Xe của cụ bị lỗi gì mà Toy nó bảo hảnh ạ. EM đang lượng lự về chuyện đổi xe Altis 2.0AT( chính chủ) = Cam 2.4 (2011) ( xe công ty)
(Biển xe em đẹp hơn rất nhiều xe cam 008.69)

Isu_zu

Tháo bánh
em cũng vote 1 phiếu cho Cam, vì e cũng đã băn khoăn như bác, giờ thì quyết định chọn Cam Ld ( vẫn biết nhiều ng có vẻ chê Cam lắm, nhưng mua xe thích là bụp thui, kô lấy ý kiến đc đâu, có chăng thì tìm sư ủng hộ để mình dễ quyết hơn thui )
Cam chỉ có nhược điểm là...đụng hàng nhiều thôi, chứ kiểu dáng nhìn lâu vẫn thấy ok, còn Teana và Sonata sẽ bị cả thèm, chóng chán.

Xecutkit2008

Xe điện
Teana ngồi vào và lái mới thấy khác, dân mình vẫn kiểu bị ăn sâu vào tiềm thức. Sau vụ kỹ sư Tạch bóc mẽ toy em thấy dân mình muốn sướng với đồng tiền bỏ ra mà k được

f40fd

Xe điện
Cam nhiều quá nhìn nhàm rồi, làm cái Nis đi bác.

doansy

Xe đạp
Chào bác, em nghía qua thớt của bác, thấy giống em quá nên em nhảy vô làm vài dòng, à dua với bác.

Em cũng vừa mới tậu được 1 tháng, trước đó, em toàn nghiên cứu Teana vì em thích nó lắm, mọi thứ đều okê cả. Nhưng em đi mỗi sâu nó báo mỗi giá, mà xe TW giờ chỉ có TA thôi, nhưng một số chi tiết của xe ở mỗi sâu lại không giống nhau (ví dụ như camera lùi, hình như một số nơi nó thay đồ lởm, chỉ cần vài chi tiết nhỏ cũng chênh giá cả k rồi). Đa số bảo hành 10k km or 2 năm, ghét cái nữa là đâu cũng thấy chữ Tàu. Em chạy thử con Teana của Intercars, có CVT có khác, tăng tốc êm. Chốt sáng mai đi lấy xe, tối nay ngấm lại, cuối cùng em lấy chú Cam 2.4G bên Toyota Hoan Kiem, biết là sắp có Cam 2012, nhưng thấy có vẻ tiết kiệm xăng hơn thôi chứ nhìn xấu hơn con Cam 2007 này. Hôm nọ đi thay dầu miễn phí 1000km, thấy bọn nó làm chu đáo lắm.
Em úp ảnh lên khoe các bác.....

trongkhanh09

Xe tăng
em vote cho camry
theo quan điểm cá nhân em thì teana xấu quá :(

ldphuc

Xe đạp
Nissan sắp có trung tâm dịch vụ và bảo hành rồi nên đồ cũng sẽ đỡ hơn. Tuy nhiên, hiện giờ bảo hiểm rất ngại dòng này, vì sao thì các cụ rõ rồi :(
Giá phụ tùng cao quá hả bác?
Em lấy xe mới thôi, ko có nhu cầu mua xe cũ.

ldphuc

Xe đạp
Chào bác, em nghía qua thớt của bác, thấy giống em quá nên em nhảy vô làm vài dòng, à dua với bác.
...........biết là sắp có Cam 2012, ..............
Bao giờ Cam 2012 được sản xuất ở VN bác nhỉ? Em cũng lăn tăn, nếu mua Cam thì muốn mua Cam 2012, vì dù sao nó là Model mới, vòng đời SP thường 5 năm nên nếu mua năm đầu tiên và đi đc vài năm muốn bán/đổi xe thì cũng ko bị xuống giá nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

doansy

Xe đạp
Bao giờ Cam 2012 được sản xuất ở VN bác nhỉ? Em cũng lăn tăn, nếu mua Cam thì muốn mua Cam 2012, vì dù sao nó là Model mới, vòng đời SP thường 5 năm nên nếu mua năm đầu tiên và đi đc vài năm muốn bán/đổi xe thì cũng ko bị xuống giá nhiều.
Bác chờ cuối năm thì sẽ có xe nhập, còn xe của TVN thì chắc phải Q1-Q2 năm sau bác ah,

_ChevyCamaro_

Xe tải
Camry đi cụ, Teana mông xệ nhìn không được :(